Author Topic: QP -> How to success ?  (Read 12200 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline xcold

• ประชาชน
Who has exp or knowledge please share/suggest on this webboard or direct message to me ?
Thank you in advance.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
อยากรู่เกี่ยวกับด้านไหนครับ เด่วว่างๆจะมาตอบให้จะได้ให้ความรู้กับทุกคนไปด้วยครับ

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
งั้นผมชิงถามก่อนละกัน  E06

ตอนสอบแต่ละรอบ มีอะไรต่างจาก SP บ้างครับ พวก basic knowledge test กับ interview ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

Offline ounpug

• นักรบ
  • **
สอบข้อเขียนส่วนใหญ่ก็จะเน้นความรู้ด้านการบินเป็นหลักครับ

Offline Flyboys

• ประชาชน
เรียน qpที่ต่างประเทศ แตกต่างจากเรียน qp ที่ไทยไหมครับ

Offline Aviator_B

• ประชาชน
QP จบใหม่ Airasia จะมีรับไหมครับ แล้วรับเมื่อไหร่

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
QP ถ้าจะเรียนบิน พี่แนะนำให้เรียนในเมืองไทยครับ ถ้าต้องกรทำงานในไทยนะครับ เหตุผลลองหากระทู้เก่าๆ ที่พี่เคยตอบไว้ดูครับ

ส่วนQP ชม.น้อยตอนนี้ทุกสายการบินคงกำลังต้องการอย่างสูงครับ คงจะรับชม.น้อยๆ เร็วๆนี้แหละครับ อดใจอีกนิด หลายๆสายการบินเริ่มตระหนักแล้วว่า การผลิตบุคลากรด้านการบินที่มีคุณภาพ คงจะใช้การซื้อตัวอย่างเดียวคงไม่พอ ต้องสร้างเองด้วย

Offline honestart

• นักรบ
  • **
QP ถ้าจะเรียนบิน พี่แนะนำให้เรียนในเมืองไทยครับ ถ้าต้องกรทำงานในไทยนะครับ เหตุผลลองหากระทู้เก่าๆ ที่พี่เคยตอบไว้ดูครับ

ส่วนQP ชม.น้อยตอนนี้ทุกสายการบินคงกำลังต้องการอย่างสูงครับ คงจะรับชม.น้อยๆ เร็วๆนี้แหละครับ อดใจอีกนิด หลายๆสายการบินเริ่มตระหนักแล้วว่า การผลิตบุคลากรด้านการบินที่มีคุณภาพ คงจะใช้การซื้อตัวอย่างเดียวคงไม่พอ ต้องสร้างเองด้วย

ผมหวังว่าจะให้แบบนั้นภายใน3-4ปีนี้ด้วยนะครับ

• ประชาชน
ผมเดาๆว่ามันต้องทำต่อไปนี้

1. ยื่นกู้
2. เลือกที่เรียน BAC/IAC/สบพ. เรียน XX เดือนแล้วจบ
3. Medical Class I
4. ชั่วโมงบิน
  4.1 ถ้า TAA/PG/NOK/THAI Lion ก็ต้องหาชั่วโมงการบินเพิ่ม
  4.2 ถ้า TG ก็สอบ คล้ายๆ กับ SP สอบได้เลยหลังเรียนจบ
5. สอบภาษาอังกฤษ ICAO (Level 4)

หมายเหตุ : ตอนนี้โดนแบบ Professor 3 ปี 2014 2015 2014 ต้องรอ 2017 แหนะ
ถ้าใครมี idea เจ๋งๆ Message มาแนะนำกันหน่อยครับ จะเป็นพระคุณยิ่ง

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *

1. ยื่นกู้
2. เลือกที่เรียน BAC/IAC/สบพ. เรียน XX เดือนแล้วจบ
3. Medical Class I
  4.1 ถ้า TAA/PG/NOK/THAI Lion ก็ต้องหาชั่วโมงการบินเพิ่ม
  4.2 ถ้า TG ก็สอบ คล้ายๆ กับ SP สอบได้เลยหลังเรียนจบ
5. สอบภาษาอังกฤษ ICAO (Level 4)

หมายเหตุ : ตอนนี้โดนแบบ Professor 3 ปี 2014 2015 2014 ต้องรอ 2017 แหนะ
ถ้าใครมี idea เจ๋งๆ Message มาแนะนำกันหน่อยครับ จะเป็นพระคุณยิ่ง

เดี๋ยวนี้ต้อง

1. มี medical class 1 ก่อนเรียนแล้วครับ  อย่างอื่นค่อยว่ากัน จะมาเรียนก่อนแล้วค่อยสอบไม่ได้แล้วครับ

Offline Siwaj.vaan

• ประชาชน
ล่าสุดที่รับ 200 ชม รู้สึกจะมี THAI PG NOK JETASIA
ชม บิน อาจจะมีผลต่อความยากง่ายในการเข้า(หรือเปล่า)

ส่วน Thai smile ผมไม่แน่ใจ

ส่วน TAA LION ที่เหนล่าสุดน่าจะ 500 ชมขั้นต่ำ

Offline Spineker

• ประชาชน
Thai Lion Air มีรับเด็กจบใหม่ครับ ที่เข้าไปลอตล่าสุดได้หลายคนอยู่นะครับ มีมาจากทั้ง สบพ BAC FAA ครับ

• ประชาชน

1. ยื่นกู้
2. Medical Class I
    2.1 Group (Paper)
    2.2 Individual (Same as TG Professor frin SIAP)
3. เลือกที่เรียน  AC/สบพ. เรียน XX เดือนแล้วจบ
        4.1.1 TAA PG 500 Hours
        4.1.2 THAI 200 Hours
        4.1.3 Thai Lion/Nok, ????????

Anything else ?
 O19 O19 O19 O19 O19 O19