Author Topic: สอบรอบ Teamwork วันนี้  (Read 6658 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Pomm_pom

• ประชาชน
ผ่านรอบนี้มาวันนี้ รู้สึกสิ้นหวังท้อแท้ .... ไม่ต้องรอผลออก ผมคงทราบชะตากรรม....
รอบนี้ผมพูดเลยว่า...มันหนักหนาสาหัสสำหรับผมเลยจริงๆครับ ผมพยายามพูด....แต่ดูเหมือนมันไม่มีจังหวะให้ผมแสดงความคิดเห็น ...มันเป็นความผิดผมเองที่เป็นคนพูดไม่ค่อยเก่งมาก แต่บางครั้งเพื่อนร่วมกลุ่มก็มีผลกับเราพอสมควร วันนี้ผมอึดอัดใจ ว่าทำไมคนร่วมกลุ่มบางคนถึงได้แสดงความคิดเห้นของตัวเองลงไปมาก....พุดคนเดียวซะส่วนใหญ่ มีอีกคนคอยพูดบ้าง ไอเดียคุณใส่ไปคนเดียว ได้แค่ถามคนอื่นว่าคิดว่าอย่างไร ทำไมคุณไม่เปิดโอกาสให้คนอื่นได้ใส่ไอเดียบ้าง (เพราะจริงๆโจทย์มันไม่ยากทุกคนคิดได้) ...  บางคนจะหาจังหวะพูดแต่ก็ไม่ได้ แต่ถ้าจะขัดขึ้นมา ก็แสดงว่าเราไม่ได้เป้นผู้ฟังที่ดี ส่วนเราก้ได้เพียงแต่เป็นผู้ฟังและผู้สนับสนุนที่ดี เท่านี้เอง... I agree with you. นี่เป็นประโยคของคนส่วนใหญ่ในกลุ่มที่ได้พูด.................. ผลไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร แต่ฝากเป็นอุทาหรณ์ เตือนเราเอาไว้ว่า รอบนี้คือรอบ Teamwork มันคือการทำงานร่วมกัน  ..บทความนี้อาจไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ แต่ขอพื้นที่เล็กๆให้ผมมีโอกาสได้ อธิบายความรู้สึกหลังจากทำรอบนี้มา

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
ใจเย็นครับ
รอบนี้โปรเค้าคงไม่ได้ดูแค่ว่าใครพูดเยอะให้ผ่านพูดน้อยให้ตกหรอกครับ "Teamwork" ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าต้องทำงานเป็นทีม เคยได้ยินว่าพวกที่พูดเยอะเกินกลายเป็นวันแมนโชว์จนคนอื่นแทบไม่ได้พูด ส่วนใหญ่ไม่ค่อยรอดนะ อย่าคิดมากครับ

Offline Smithsuek

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ผ่านรอบนี้มาวันนี้ รู้สึกสิ้นหวังท้อแท้ .... ไม่ต้องรอผลออก ผมคงทราบชะตากรรม....
รอบนี้ผมพูดเลยว่า...มันหนักหนาสาหัสสำหรับผมเลยจริงๆครับ ผมพยายามพูด....แต่ดูเหมือนมันไม่มีจังหวะให้ผมแสดงความคิดเห็น ...มันเป็นความผิดผมเองที่เป็นคนพูดไม่ค่อยเก่งมาก แต่บางครั้งเพื่อนร่วมกลุ่มก็มีผลกับเราพอสมควร วันนี้ผมอึดอัดใจ ว่าทำไมคนร่วมกลุ่มบางคนถึงได้แสดงความคิดเห้นของตัวเองลงไปมาก....พุดคนเดียวซะส่วนใหญ่ มีอีกคนคอยพูดบ้าง ไอเดียคุณใส่ไปคนเดียว ได้แค่ถามคนอื่นว่าคิดว่าอย่างไร ทำไมคุณไม่เปิดโอกาสให้คนอื่นได้ใส่ไอเดียบ้าง (เพราะจริงๆโจทย์มันไม่ยากทุกคนคิดได้) ...  บางคนจะหาจังหวะพูดแต่ก็ไม่ได้ แต่ถ้าจะขัดขึ้นมา ก็แสดงว่าเราไม่ได้เป้นผู้ฟังที่ดี ส่วนเราก้ได้เพียงแต่เป็นผู้ฟังและผู้สนับสนุนที่ดี เท่านี้เอง... I agree with you. นี่เป็นประโยคของคนส่วนใหญ่ในกลุ่มที่ได้พูด.................. ผลไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร แต่ฝากเป็นอุทาหรณ์ เตือนเราเอาไว้ว่า รอบนี้คือรอบ Teamwork มันคือการทำงานร่วมกัน  ..บทความนี้อาจไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ แต่ขอพื้นที่เล็กๆให้ผมมีโอกาสได้ อธิบายความรู้สึกหลังจากทำรอบนี้มา
เข้าใจเลยครับ ของผมก็โดนคล้ายๆกัน ตอนนี้เลยมานั่งนึกว่า ถ้าในอนาคตจะเจอคนแบบนี้อีก เราควรทำไงดี มีใครแนะนำได้บ้างครับบบ  E53 E53 E53

kimtun

• Guest
ผมตกรอบ 5 ปีที่เเล้ว ผมบอกเลยตกเพราะพาสาผมไม่เก่ง อันนี้ผมรับได้ ออกมารุ้ตัวว่าตก เเล้วก็ตกจริง

กลุ่มผมก้มีคนที่พุดเยอะครับ เก่งพาสามาก ตกครับ

ถ้าคุนฟังคนอื่นรุ้เรื่อง เอออ่อห่อหมกไป ไม่ไปขัดคนที่พุด ผมว่าคุณทำถุกเเละครับ คนที่พูดมากนั่นเเหละ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยรอดหรอก

Offline chadpong

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ตกรอบ Teamwork ไม่จำเป็นจะต้องทำ Teamwork ได้ไม่ดีเสมอไปนี่ครับ เห็นโปรบอกว่า ทุกรอบเอามาคิดทั้งหมด ก่อนที่จะปล่อยไปสอบรอบสุดท้าย