Author Topic: ทำไมตอนสอบ ต้องห้ามใส่นาฬิกา คะ  (Read 10647 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Louizee

• ประชาชน
 O01 คือ สอบครั้งแรกเลยค่ะ TAA 2014 อยากรู้มากเลยค่ะ ว่าทำไมถึงห้ามใส่นาฬิกา เหรอคะ ตอนสอบ
เค้ามีเหตุผลอะไรรึป่าว แบบนักบินต้องกะเวลาได้ หรืออะไรทำนองนั้นรึป่าว หรือกลัวทุจริต

ขอบคุณค่ะ

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
ได้ยินกัปตันคุมสอบพูดว่ากลัวเกิดการทุจริต เพราะนาฬิกาบางรุ่นมันอาจจะทำการทุจริตได้ E30 แต่ถ้าเป็นการสอบของการบินไทยจะมีเป็นนาฬิกาส่วนกลางเรือนใหญ่ให้ดูด้วยครับ O08

• ประชาชน
อ่อ ขอบคุณค่ะ แต่ที่นี่ แม้แต่ส่วนกลางก็ไม่มีให้ดู ทีแรกคิด หรือมันมีผลอะไรรึป่าวนะ หรือเค้่าอยากฝึกอะไร 555+
รู้สึกอาชีพนี้ เหมือนมีอะไรแฝงๆ เยอะ ทุกสิ่งของการกระทำล้วนมีความหมาย  E38

kimtun

• Guest
นาฬิกา ถ้ามีก็จะมีส่วนช่วยทำให้จัดการกับเวลาได้ดีครับ เเต่ผมว่าปัญหาจริงคือกัปตันคนที่อธิบาย ผมว่าเค้าพุดไม่ค่อยรุ้เรื่องหรือเปล่า เช่นตอนบอกให้เเก้ข้อสอบก้พุดเร้วเกินไปไม่บอกว่ามีชุดหนึ่งชุดสอง หรือตอนทำเเอ้บ ก็บอกให้ดุรุปขวาเป็นหลักอ้างอิง - - อีกอย่างคือเรื่องเเก้วผมไม่เข้าใจจะอธิบายทำไมเยอะเเยะ เเทนที่จะอธิบายตัวอย่างจะดีกว่า อีกเรื่องเลย ผมว่าไม่ควรเอา example มาใส่ในข้อสอบนะ เพราะผมกับเพื่อนๆผมหลายคนก็เผลอไปทำ ไม่รู้จะใส่เข้ามาทำไม

ปล.ผมไมไ่ด้ว่ากัปตันนะครับ ท่านเป็นคนเก่งครับ เพียงเเต่พูดอธิบายคนอื่นอาจจะเข้าใจยาก หรือไม่ผมก็อาจจะโง่เอง

ปล.2 ผมคิดว่าควรจะเอาเวลาที่ให้พักกลางวันนานๆ มาเเบ่งให้มันเป็นการพักเข้าห้องน้ำหลังสอบเสร็จเเทนนะครับ เพราะพักกลางวันนานเกินไป ถ้าอยากจะให้เวลาในการสอบกระชับเเละเป็นประโยชน์ก้ควรจะย่อเวลาพักกลางวันให้น้อยลงเเล้ว เอาไปพักเบรกหลังสอบอังกฤษเสร็จเเทน ( ความรู็สึกส่วนตัวล้วนๆ )
« Last Edit: 20 July 2014, 18:34:38 +07 by kimtun »

Offline Siwaj.vaan

• ประชาชน
นาฬิกา ถ้ามีก็จะมีส่วนช่วยทำให้จัดการกับเวลาได้ดีครับ เเต่ผมว่าปัญหาจริงคือกัปตันคนที่อธิบาย ผมว่าเค้าพุดไม่ค่อยรุ้เรื่องหรือเปล่า เช่นตอนบอกให้เเก้ข้อสอบก้พุดเร้วเกินไปไม่บอกว่ามีชุดหนึ่งชุดสอง หรือตอนทำเเอ้บ ก็บอกให้ดุรุปขวาเป็นหลักอ้างอิง - - อีกอย่างคือเรื่องเเก้วผมไม่เข้าใจจะอธิบายทำไมเยอะเเยะ เเทนที่จะอธิบายตัวอย่างจะดีกว่า อีกเรื่องเลย ผมว่าไม่ควรเอา example มาใส่ในข้อสอบนะ เพราะผมกับเพื่อนๆผมหลายคนก็เผลอไปทำ ไม่รู้จะใส่เข้ามาทำไม

ปล.ผมไมไ่ด้ว่ากัปตันนะครับ ท่านเป็นคนเก่งครับ เพียงเเต่พูดอธิบายคนอื่นอาจจะเข้าใจยาก หรือไม่ผมก็อาจจะโง่เอง

ปล.2 ผมคิดว่าควรจะเอาเวลาที่ให้พักกลางวันนานๆ มาเเบ่งให้มันเป็นการพักเข้าห้องน้ำหลังสอบเสร็จเเทนนะครับ เพราะพักกลางวันนานเกินไป ถ้าอยากจะให้เวลาในการสอบกระชับเเละเป็นประโยชน์ก้ควรจะย่อเวลาพักกลางวันให้น้อยลงเเล้ว เอาไปพักเบรกหลังสอบอังกฤษเสร็จเเทน ( ความรู็สึกส่วนตัวล้วนๆ )

ผมอ่านแต่ direction ครับ เลยไม่ค่อยได้ฟังกรรมการเท่าไร
แต่ต้องเข้าใจครับว่าแต่ละท่านเป็นนักบินครับ ไม่ได้เป็น MC  E30 เายอาจจะติดๆขัดๆบ้าง

ส่วนเรื่องการพักต้องเตรียมตัวครับ ผมก็ลืมก่อนเข้าสอบเหมือนกัน  E39
ผมโชคดีทำอังกฤษเสดเหลือเวลาอีกเกือบครึ่ง ชม เลยแว่บไปเข้าห้องน้ำก่อนที่กรรมการแกจะห้ามครับ E47

Offline Jomyut

• ทหารเลว
  • *
มันมีนาฬิกาแบบคิดเลขได้ครับ

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
เข้าใจได้ 2 อย่าง
- นาฬิกาดิจิตอลบางรุ่นใช้คิดเลขได้
- วัดความสามารถเรื่องการจัดการเวลาโดยไม่มีนาฬิกาไปในตัว

• ประชาชน
 - สอบนักบิน 302- อ่ออออค่ะ

แต่ที่บ่ายไม่มีเวลาพักนี่ ก็โหดจริง 5555+
กินน้ำไปน้อยสุดๆเลยกลางวันอ่ะ

แต่เรื่องเวลา มีเพื่อนบอก หรือคิดได้อีกทางนึงว่า หากคุณมีนาฬิกา
เมื่อเวลาเหลือน้อยมากๆ ทั่วไปจะต้องมั่ว หรือดิ่งแน่นอน แต่นักบินต้องยึดหลักว่าไม่มั่ว
งี้ป่ะคะ

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
ไม่รู้สินะ แต่คนสอบแถวหน้าผมถอดนาฬิกาวางไว้ใต้เก้าอี้ เลยเห็นเวลาชัดแจ๋ว  E06

Offline aerospace engineer

ไม่รู้สินะ แต่คนสอบแถวหน้าผมถอดนาฬิกาวางไว้ใต้เก้าอี้ เลยเห็นเวลาชัดแจ๋ว  E06
เหมือนผมเลยครับ คนข้างหน้าถอดวางไว้ใต้ที่นั่ง E06 แต่ก็ไม่ค่อยได้ก้มไปมองเลย เพราะกำลังช็อคกับข้อสอบอยู่ O30

Offline ArmPAPA

• ประชาชน

ชิชะ.. O11

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
โห ต้องระวังกันขนาดนั้นเลยรึ E22

Offline eetsu

• ประชาชน
ก็เดี๋ยวนี้มันมี Smart watch ที่อ่านข้อความได้ เมื่อก่อนก็มีโทรศัพท์นาฬิกาที่ใช้รับsmsไว้โกงสอบเข้ามหาลัย ไม่ต้องใส่อ่ะง่ายสุดละครับ แต่ทาง TAA ก็ใจร้าย(หรือพลาด) ที่ไม่มีนาฬิกากลางให้เลย

Offline oldjet

ผมก้ออยากรู้สาหตุเหมือนกัน ใครรู้แล้วช่วยเฉลยที E30 E30