Author Topic: ระวังเรื่องเวลาเข้าสอบช่วงบ่าย-เมื่อกรรมการสั่งหมดเวลาควรวางดินสอ หาฝืนจะโดนกาหัวกระดา  (Read 46816 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
สอบtaaวันนี้  E08 แทบจำทางกลับบ้านไม่ถูก. ไม่คิดว่าจะยากกว่าปีที่แล้วมากขนาดนี้
1.basic knowledge ปีนี้ ฟิกับแมท entชัดๆ อย่างล่ะ50ข้อด้วย ไม่มีความรู้บริษัทและความรู้ทั่วไปให้เก็บแต้มเลย ฟิกับแมทปีนี้ไม่ง่ายเหมือนปีที่แล้วเลย แอบเซง E21
2.english รู้สึกจะง่ายนะ บางทีอาจจะง่ายกว่าtoeicด้วย ฟินกันไป O02
3.apt ยากนรกแตกโดยเฉพาะชุดที่3 มองขดลวด กับชุด4 จำConditionแล้วหารูป ยากมากๆ ข้าน้อยขอคารวะ O18

Offline darha

• ประชาชน

Offline atikanbenz

• ประชาชน
กดEngไปอย่างเดียวครับ Listeningถือว่าไม่ยากนะครับ สำเนียงออกไทยๆเลย แต่ไอบทความด้านหลังนี่บายครับ ไม่ทันจริงๆ
ฟิสิกส์นี่ไม่รู้จะโหดไปไหน ชัวร์ๆ20ข้อ +-3 คณิตนี่แทบไม่แตะเลย วิชาการล้วนๆไม่มีแนวเชาว์เลย มีเลขอนุกรมข้อเดียวเองมั้ง
แอพตีตูด เอ้ย!แอพติจูด บอกเลยว่ามอดม้วย55 คือไอพาร์ทขดลวดอะครับ ข้อสอบถ่ายเอกสารมานี่มองบางข้อมองไม่รู้จริงๆ
บวกกับเวลาที่เยอะเหลือเฟือ(ประชด) คือเวลาแต่ละพาร์ทน้อยมากครับ เลือกทำข้อง่ายก็ทำไม่ทันครับ ตีซะว่าทำพาร์ทละ35%-45%
 E21
เปรียบเทียบจากแนวข้อสอบปีที่แล้ว ถือว่ายากขึ้นมากครับ โดยเฉพาะเบสิคโนวเลจ คือมันก็ไม่ได้ยากเกินความสามารถทุกคนหรอกครับ
ผมดูพี่ๆหลายคนก็ทำได้ แต่ด้วยเวลาแค่ชั่วโมงครึ่งอะครับ ส่วนตัวคิดว่ายากเกินไป เอายากกลางๆระหว่างปีที่แล้วกับปีนี้ผมว่ากำลังดีครับ
ใครผ่านรอบนี้ก็ยินดีด้วยนะครับ
  O08

วันนี้เพื่อนๆได้อะไรจากกการสอบบ้างคับ..
ได้ดินสอ2แท่งกับยางลบ1ก้อน ยี่ห้อtaaครับ  E06

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *

• ทหารเลว
  • *
ap นี่เห็นกรรมการพูดตลอดเวลาผิดไม่ติดลบ ผมสังเกตุเห็นคน ฝนข้อสอบทิ้งดิ่งกันเยอะมากกกก แบบไม่ต้องมองลวด ไม่ต้องกลับด้าน ไม่ต้องจินตนาการ ไม่ต้องดูเงื่อนไงซ้ายขวา ไม่ต้องทาบรูป ไม่ต้องดูขาวดำ ทิ้งดิ่งกันเลย 555

Offline ta86

• นักรบ
  • **
วันนี้ผมไม่ได้ไปสอบเลยครับเพราะติดธุระจำเป็น ข้อสอบยากพอๆกับปี 2010 ไหมครับเพราะถ้าใช่ผมก็ว่าไม่ไปสอบดีแล้ว  E47

Offline chawanan

• ทหารเลว
  • *
ผมขอเสนอแนะเรื่องนึงครับ

คือโต๊ะข้างๆ ผมเห็นทำข้อสอบแต่ละ part ได้ไม่เยอะ แต่จะเน้นมองโต๊ะข้างๆ เพื่อดึงมาคนละ 2-3 ข้อ อันนี้เห็นเต็มๆ เพราะ Part 1 เค้าปล่อยว่างพอตัว แต่ผ่านไป 2-3 part ผมหันไปดูใหม่ โอ้แม่เจ้า เหมือนผมทุกกระเบียดนิ้วเลย !!! อันนี้ ทั้ง Part1 เลย   E39

แต่ประเด็นคือ ผมเดาครับ!!!!     E47      ผมขอโทษนะครับผม

• นักรบ
  • **

Offline atikanbenz

• ประชาชน
Aptitude ของแอร์เอเชียโหดกว่าการบินไทยรอบแรกไหมครับ
TGปีนี้เป็นแบบฝึกหัดทั่วไปที่มีในหนังสือของPhilip Carterครับ
เทียบกันแล้วต้องบอกว่าTAAปีนี้โหดมากครับ

• นักรบ
  • **
ยากกว่าแถมรับน้อยกว่าการบินไทยอีกด้วย
Now Everyone Can Fly เหมือนสโลแกนจริงๆด้วย อิอิ

Offline lkazae

• ประชาชน
กลั่นกรองเท่าที่จำได้นะครับ เพื่อประโยชน์สุขของมวลชนรุ่นหลังและตัวกระผมในปีหน้า

Basic Knowledge Test ตอนคว่ำข้อสอบแอบเห็นรางๆว่าเป็นภาษาไทย คือดีใจอะะะะ
พอเปิดเข้ามาก็หาพาร์ทความรู้ทั่วไป ข้อมูลบริษัทก่อนเลย ปรากฎว่า มันไม่มี!! ช็อคโลก1
งั้นไล่ทำเลยละกัน เห็นปีที่แล้วบอกว่าพาร์ทนี้ไม่ยาก มีแต่ฟิสิกส์กับเลขเบสิกๆ แต่นี่มันอะไร ข้อสอบแอดมิชชั่นชัดๆ ช็อคโลก2
เรื่องที่ออก เช่น คณิตศาสตร์ - ฟังก์ชั่น อนุกรม จำนวนจริง พาราโบลา ไฮเปอร์โบลา ความน่าจะเป็น(น่าจะระดับม.ปลาย) แคลคูลัส ตรีโกณ และแนวๆ GMAT SMART-I ก็มี ออกกระจายเรื่องละนิดหน่อย
ฟิสิกส์ - การเคลื่อนที่ งาน สปริง เสียง แสง คลื่น ไฟฟ้า สมดุล กัมมันตภาพรังสี ความร้อน แกส ของเหลว ออกกระจายๆครับ
มีทั้งยากระดับ PAT2 และง่ายแบบ O-NET
ทั้งหมด 100 ข้อกับเวลา 1 ชั่วโมง 30 นาที ข้อสอบสลับวิชากันไปมาตลอดทั้งชุด ไม่มีแยกเลข ฟิสิกส์

บ่ายสอบอังกฤษ ไม่ค่อยมีประเด็นมากครับ แนว TOEIC ไม่ยากมาก แต่ต้องเก็ทมุกนิดนึง เช่น To all those who use our competitors' product, Happy Father's Day! ถามว่าเป็นโฆษณาอะไร ตอบ condom
มี100 ข้อ เป็น listening 40, reading 60 ให้เวลา 1 ชั่วโมง 30 นาที ในการทำทั้งหมด

ส่วนสุดท้ายคือ aptitude อันโหดร้าย 90 ข้อ 1 ชั่วโมง
Part A - มีเกจสี่เหลี่ยม วงกลม สีขาว สีดำ มาให้ 9 ช่อง แล้วกำหนดว่าให้อ่านค่าจากอันไหน เช่น วงกลม สีดำ อันที่4 ก็ต้องนับเฉพาะอันที่ตรงกับconditionsที่เป็นอันดับที่4 แล้วอ่านค่า (อันนี้ง่ายสุดแล้วเมื่อเทียบกับอันนรกๆที่เหลือ)

Part B - มีรูปเรขาคณิตมาให้ 1 รูป และช่องสี่เหลี่ยมที่มีเส้นยุ่งเหยิงพาดไปพาดมา 2 ช่อง ถามว่าในช่องยุ่งเหยิงนั้นมีช่องไหนที่มีรูปเรขาคณิตที่กำหนดซ่อนอยู่บ้าง หรือมีทั้งคู่ หรือไม่มีเลย (ลางร้ายเริ่มปรากฎ)

Part C - Tube in Cube เป็นหลอดหงิกงอสามมิติในกล่อง กล่องแรกเป็น Reference กล่องที่สองคือหลอดหงิกงอเหมือนกล่องแรก แต่พลิกด้านแล้ว ถามว่ากล่องที่สองเป็นด้านไหนของกล่องแรก มีทั้งบน ล่าง ซ้าย ขวา หลัง

Part D - อันนี้โหดร้ายสุด กระดาษหน้าแรกกำหนดสัญลักษณ์ของOperations ทั้งหลายที่จะต้องนำไปใช้ในข้อสอบ ซึ่งมีเยอะมาก และในข้อสอบก็จะเป็นกล่องเรียงเป็นแนวตั้ง5กล่อง(มั้ง) พร้อมกับสัญลักษณ์Operationsที่จะต้องทำกับมัน เช่น สลับกับกล่องล่าง ก๊อปปี้ตัวเองไปล่างสุด ลบตัวเองทิ้ง สลับสีให้เป็นตรงข้าม ลบกล่องข้างบน ลบกล่องข้างล่าง ทุกกล่องมีoperationที่จะต้องทำกับตัวเองหรือกล่องข้างเคียง ข้อนึงมี 5 กล่องก็ 5 operations คำตอบก็คือ product ของกล่องที่ผ่านoperations มาแล้ว (อ่านแล้วงงไหม ผมพิมพ์เองก็งง)

Part E - เป็นโจทย์ปัญหาง่ายๆ เช่น เครื่องบินบรรทุกผดสทั้งหมดxxคน เป็นระดับA yy% ที่เหลือเป็นระดับB กี่คน แต่ด้วยสมองที่ผ่านการช็อคโลกมาอย่างต่อเนื่องจึงมึนๆหวิวๆ ต้องการโป๊ยเซียน และคำตอบก็ใกล้เคียงกันต้องคิดละเอียดนิดนึง

ผมจำเวลาที่ให้ตอนทำaptitudeแต่ละพาร์ทไม่ได้ แต่มันน้อยมากกกกก เช่น 20 ข้อ 4 นาที ต้องทำแบบเดาๆเลย ถ้าทำแบบเป๊ะคือไม่ทันแน่นอน โดยทุกพาร์ทจะเป็นชุดข้อสอบแยกกัน แจก ทำ เก็บ ไปเรื่อยๆ พร้อมกันทั้งห้อง มีกรรมการจับเวลาทุกพาร์ท

สิ่งที่โหดร้ายอีกอย่างคือห้ามใส่นาฬิกา และไม่มีนาฬิกาส่วนกลางให้ดู ต้องกะเวลาเองล้วนๆ แต่มีประกาศบอกเวลาที่เหลือเป็นระยะ เช่น เหลือหนึ่งชั่วโมง เหลือสามสิบนาที เหลือสิบนาที เหลือหนึ่งนาที(อันสุดท้ายคือวิกฤติละ)

ก็หมดแล้วครับกับสิ่งที่ผมเจอกับเกมช็อคโลกแห่งไทยแอร์เอเชีย สนามสอบแรกของผม ท่านใดมีส่วนไหนอยากแก้ไขหรือเสริมเชิญตามบายครับ เอาเป็นว่าท่านใดสอบปีหน้าผมขอติดแท็กซี่ไปด้วยนะ ถถถถถถถถถ ตายแปป O16

Offline Master

• ประชาชน
สำหรับผม ต้องขอชมเชย Aptitude ของแอร์เเอเชียปีนี้ครับ ที่ได้แก้ปัญหาเรื่องรูปโดยเฉพาะขดลวด ต้องยอมรับว่าเมื่อเทียบกับปีที่แล้ว(มองรูปไม่เห็นเลย มีแต่สีดำ) มีการเปลี่ยนแปลงเรื่องความชัดเจนของรูปภาพอย่างเห็นได้ชัด เจ้าหน้าที่พยายามอธิบายในการทำแต่ละ part เช่นเดียวกับวิชาภาษาอังกฤษ part ฟังต้องบอกว่าเครื่องเสียงในปีนี้ดีขึ้นมาก เสียงไม่ค่อยแตก  E30 E30 นั้งใกล้ลำโพงไม่ปวดหู ส่วนในวิชา Basic Knowledge อยากรู้จริงๆว่า "ความรู้รอบตัวกับ GMAT มันหายไปหนายยย!!!" O12 O12

Offline Kristoff

• ประชาชน
พอบอกว่าเหลืออีก 1 นาที ผมทิ้งดิ่งเลยครับ  - นักบิน 303-

ผมห่างไกลจาก Born to be จริงๆ สินะ  E08

Offline domdome

ไปสอบมาครับ
1 Basic Knowledge               54 ข้อ
2 English for high school       100 ข้อ (ชัวเกิน 80 up+ ที่เหลือเอาไว้เป็นค่า Err haha)
3 Apt
   part 1    เต็ม 20     ทำได้      20   
   part 2    เต็ม 15                  8
   part 3    เต็ม 20                  9
   part 4    เต็ม 20                  7
   part 5    เต็ม 15                 11

ผมทำได้แค่นี้ ครับ ไม่ได้มั่วไปเสียใจเหมือนกัน เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ คนที่ผ่านได้ถือว่า สุดยอดมาก

Offline sayoma

• ประชาชน
ข้อสอบรอบนี้คัดคนดวงดีไปขับเครื่องบินครับ...Basic khnowlege 100 ข้อ มีเวลา 90 นาที แสดงว่า 1 ข้อต้องใช้เวลาไม่เกิน 0.9 นาที และ 0.9 นาทีนี้ ยังไม่รวมการฝนและการเล็งข้อให้ถูก

ตัวอย่างข้อสอบ : คณิตเรื่อง Calculus - intigate แค่ intigate อย่างเดียว ยังไม่แทนค่าก็ปาไป 0.7 นาทีแล้วครับ
แล้วยิ่งเรื่อง สถิติ กว่าจะบวกเลขหาค่า zum แล้วนำมาแก้โจทย์ อย่างน้อยๆ 1.20 นาที ชัวร์ๆ ครับ

ผมว่าวันนี้พี่ ๆ ทุกๆท่านคงทำกันได้ ความรู้เพียงพอในการทำ ฟิสิก และ คณิต แต่ปัญหาคือเวลาในการใช้สอบไม่เหมาะสมเท่าไหร่ครับ ส่วนใหญ่ผมคิดว่าน่าจะทำกันได้สัก 45-50% ที่ทำได้จริงๆ แล้วหมดเวลา ส่วนที่เหลืออีก 50% ดวงใครดวงมัน หุหุ...,  E47

• ทหารเลว
  • *
Apt ปีนี้ วัดดวง หรือ วัดความสามารถ
  วัดดวง              ตอบ 1
  วัดความสามารถ    ตอบ 2
  วัดดวง+ ความสามารถ ตอบ 3
 เชิญเพื่อนๆ Vote ครับ  E18

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
วันนี้เพื่อนๆได้อะไรจากกการสอบบ้างคับ..

1. ดินสอ 3 แท่งกับยางลบยี่ห้อ Air Asia O18

2. อัพ Skill ทิ้งดิ่ง 5 วิฯสุดท้าย +1 O12

3. นักบินไม่ได้เก่งอย่างเดียวถึงเป็นได้ ไม่ได้เหมาะสมอย่างเดียวถึงเป็นได้ แต่นักบินต้องดวงดีด้วยถึงจะเป็นได้ !!!  O14

Offline Sarut

• ประชาชน
เปิดข้อสอบมาพาทแรก อ้าว ภาษาไทยแฮะ สบายละ แต่พออ่านไปอ่านมา เอิ่มมมม....เอาไปเป็นคณิตศาสตร์โอลิมปิกเหรอครับ

อังกฤษทำได้ครับ ยากพอๆ Toeic

Aptitude ผมไม่อยากพูดถึงเลย แม่เจ้า... E08

สรุป

Basic Lnowledge Test
ผมทำได้ราว 30% (มีไม่แน่ใจในนั้นที่กา 10% คือชัวร์แค่ 20%)

English Test
ผมมั่นใจหน่อย ราว 95%

Aptitude Test
Part 1 100%
Part 2 25%
Part 3 20%
Part 4 25%
Part 5 40%
ปล. ของ Aptitude ที่มำได้ก็ไม่ชัวร์ 100% ด้วยนะครับ

อะไรไม่ได้ฒทิ้งดิ่งแบบ strategic คือ มีข้อไหนใน column นั้นน้อย จะเลือกทิ้งดิ่งคอลัมน์นั้นเป็นข้อนั้นๆ ครับ

ถ้าเข้ารอบไปได้ ผมว่าเพราะภาษาอังกฤากับมั่วในพาทอื่นแหละครับ

ขอให้ทุกคนโชคดีครับ มาลุ้นกัน!

ผมได้ข้อสอบชุดที่1 ครับ

-basic knowledge. ยอมรับเลยว่าร้างลาโจทย์ระดับนี้มานาน mathแทบข้ามเกือบทุกข้อ ปีนี้เรื่องความน่าจะเป็นเห็นเยอะนะและก็เรื่องก็สับเปลี่ยน การยืนสลับตำแหน่งกัน การแจกตั๋วYyใบให้กับคนจำนวนXx ได้กี่วิธี ผมทำเฉพาะข้อที่เห็นแล้วตอบได้เลย ส่วนฟิสิกส์ก็มีทั้งยากมากแล้วก็ง่ายมากแบบแจกแต้มอยู่. ถ้าใครลองทำโจทย์ฟิในหนังสือentบ่อยๆ จะเห็นเลยว่าtaaเอาข้อสอบฟิในหนังสือมาออกทั้งดุ้น มีอยู่เกือบๆ20กว่าข้อที่ผมจำได้.  

สรุปbasic knowledge ทำไปเกือบๆ50ข้อ เน้นฟิสิกส์ซะส่วนใหญ่ รวมกับข้อที่ไม่ชัวร์ด้วยอีก10ข้อ

-english ปีนี้listening 40ข้อ. Reading 60ข้อ
ผมได้นั่งใกล้ลำโพง แต่ก็ซวยที่ใกล้แอร์ด้วย เลยฟังได้ไม่ค่อยเต็มที่ แต่ยังดีที่5ข้อสุดท้ายที่กรรมการแจกคะแนนฟรี E25
ส่วนพาสreading รู้สึกว่าจะง่ายกว่าtgด้วย เน้นๆไปทางด้านเรื่องvocabซะส่วนใหญ่ เนื้อเรื่องที่ให้อ่านถึงจะยาวมากแต่ก็ไม่ยาก ถ้าอ่านแบบskimเร็วๆจะเจอคำตอบเลย

สรุป english 100ข้อ ทำไป98ข้อ (มีไม่ชัวร์ด้วย ซึ่งน่าจะเป็นlistening) E06

-aptitude test มีทั้งหมด5ชุด
Part a- มองนาฟิกา มี9อัน ให้เลือกหานาฟิกาที่โจทย์สั่ง แล้วดูว่าเข็มมันชี้ไปที่เลขอะไรแล้วตอบ ชุดนี้ผมทำไป20ข้อ คิดว่าถูกทุกข้อด้วย เพราะเหลือเวลากลับมารีเชตอีกนิดหน่อย
Part b- มองรูปที่โจทย์ให้มา แล้วไปหาว่ารูปนี้ซ่อนอยู่ในรูปไหนซ้ายหรือขวา ตัวเลือกมีแบบนี้ a.neither  b.left. c.right. d.both ชุดนี้ทำไป12ข้อ อีก3ข้อไม่ชัวร์เลยเดาๆไป O26
Part c- มองลวดในกล่อง3มิติ ชุดนี้คือชุดที่นรกเริ่มมาเยือน ยอมรับเลยว่ามองยากมาก แค่ธรรมดาก็ยากแล้ว นี่ยังมีหมุนกล่องด้วย ตายสิครับ O22 20ข้อ ทำไปได้แค่10ข้อ นอกนั้นเดาอีกตามเคย E06
Part d-คล้ายๆmemory จำสัญลักษณ์ว่าแต่ล่ะอันคือคำสั่งอะไร สัญลักษณ์เยอะมากจำไม่ไหว ชุดนี้เดาล้วนๆ ถ้าเน้นชัวร์คงไม่ทันแน่ๆ E47
Part d-การคิดเลข โดยการประมาณค่า โจทย์เป็นengแต่ไม่ยากมาก แต่ด้วยความที่ช้อยส์เลขมันติดกันมาก บวกกับสมองบอบช้ำจากชุดก่อนๆมา เลยคิดไม่ทัน เลยใช้วิธีเดาอีก E21.

สรุป สอบเสร็จแบบงงๆแล้วก็กลับบ้านแบบงงๆ  O08. ขอให้โชคดีทุกๆคนนะครับ E30
« Last Edit: 20 July 2014, 13:14:48 +07 by aerospace engineer »

Offline Louizee

• ประชาชน
 O02 สำหรับการสอบครั้งแรก ที่แรก ฮ่าๆๆๆๆ บอกเลย โหด มันส์ ฮา ดีค่ะ 55555555555555555+

วันเดียว สูบพลังงานกือบหมดตัว ฮ่าๆๆๆ พักฟื้นแป้บ  O16

Offline ArmPAPA

• ประชาชน
ผมคาใจ...part C นี่ สรุปซ้ายของคำถามคือซ้ายเหมือนในรูปใช้มั้ยครับ (คือซ้ายของผู้มองเมื่อมองจากFront view)

เพราะตอนตัวอย่าง ผมจินตนาการว่าภาพสองคือมองจากขวา(ขวาตามรูปที่ผมแปะ) แต่ผมยกมือตอบซ้าย  E22
เพราะนึกว่าให้ยึดการหันหน้าตามกล่อง (ว่าง่ายๆคือด้านซ้ายของกล่องแหละ)
ก่อนทำเลยต้องปรับสมองใหม่อีก E21

kimtun

• Guest
มองภาพซ้ายเป็นหลักครับ กรรมการ อธิบายผิดครับ อาจจะมั่วเเต่สนใจเรื่องถ้วยเเกแฟอยู่

Offline ArmPAPA

• ประชาชน
มองภาพซ้ายเป็นหลักครับ กรรมการ อธิบายผิดครับ อาจจะมั่วเเต่สนใจเรื่องถ้วยเเกแฟอยู่

ใช่ครับ ภาพทางซ้ายคือ Reference ทางขวาคือภาพที่ต้องหาคำตอบ

แต่ที่ผมยังคาใจคือ "Left"&"Right" ของคำตอบมันคือ ซ้าย-ขวาของคนมอง หรือของกล่อง E21

Offline darha

• ประชาชน
ภาพซ้ายบอก เรฟเฟอเร้น ฟร้อนวิว มั้งครับถ้าจำไม่ผิดน่าจะเอาซ้ายเป้นหลักเเหละ

kimtun

• Guest
ผมเข้าใจที่ คุณถามเเละ ผมว่าน่าจะซ้ายขวาของคนมองนะ เพราะถ้ามองตามเเบบวิศวกรรรม right view จะอ้างอิงจากคนมองครับ ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขอโทษละกันนะ

อย่างโจทตัวอย่างถ้าผมจำไม่ผิด มันตอบ right หรือเปล่า อันนี้ผมก็จำไม่ค่อยได้เเล้วครับ