Author Topic: สอบถาม ศิษย์การบิน TG ปีที่แล้วครับ  (Read 5449 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline skytags

• ประชาชน
1 เราต้องพิมพ์มือตรวจประวัติช่วงไหนครับ และต้องมีหนังสือจาก TG ไปเพื่อพิมพ์มือมั้ยครับ
2. ตอนเซ็นต์สัญญา หมายความว่าเราต้องออกจากงานประจำเรียบร้อยหรือไม่ครับ (ระเบียบ ก.พ. ใบลาออกจะมีผลหลังจากวันยื่น  30 วัน )

ขอบคุณครับ

Offline ZENIRO

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ประชาชน
1. ช่วงก่อนสอบจิตวิทยาการบินครับ จะมีวันที่เค้านัดไป ซึ่งบริษัทจะทำหนังสือให้เราถือไปที่ สตช. เลยครับ
2. ใช่ครับ

Offline c_4sk

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
ไม่ใช่ศิษย์การบินปีก่อน ขอมาตอบนะครับ :P

เพิ่มเติมข้อ 2 ครับ

ก่อนหน้าที่เซ็นสัญญา เขาจะแจ้งล่วงหน้าเกี่ยวกับการเลือก รร. การบิน และช่วงเวลาที่เริ่มเรียน

ซึ่ง หากใครติดปัญหาการลาออก สามารถแจ้งกับทางบริษัทได้ครับ

ส่วนใหญ่ วันที่ไปออเรนเทชัน มักจะก่อนเริ่มเรียนจริงๆ 2-3 สัปดาห์ ครับ

ถ้าอยากเรียนเร็ว เซ็นสัญญาเร็ว ก็อาจจะลาออกเดือนนึง แล้วช่วงที่เลื่อมไป 1 สัปดาห์ อาจจะใช้วันลาหยุดตามสิทธิ์(ถ้ามี) ได้

หรือ หากติดธุระ และงานจริงๆ (ถ้ามี) ผลัด2 ช่วงเวลาจะหลังจากผลัดแรกประมาณ 3-6 เดือนครับ

Offline Neutrophil

• ประชาชน
1. ปีที่แล้ว กำหนดการการตรวจประวัติจะออกพร้อมกับผลโปรรอบสุดท้ายครับ ก่อนสอบเวชศาสตร์การบิน เนื่องจากผลตรวจสอบต้องใช้เวลา 30-45 วันกว่าจะส่งไปที่การบินไทยครับ บริษัทจะมีหนังสือให้เราไปยื่น กรอกประวัติต่างๆ ไม่นานครับ 10 นาทีเสร็จ ค่าดำเนินการ 100 บาท

2. เพื่อนผมบางคน กลับจากเข้าค่ายทหาร จะไปเรียนอยู่แล้ว ยังกลับไปทำงานที่เก่าอยู่เลย อันนี้ไม่รู้นะครับว่าเค้ายังไง ส่วนตัวผมลาออกมาตั้งแต่สอบรอบโปรล่ะ
 E06 E18 E07