Author Topic: ถามเกี่ยวกับหลักสูตร CPL แบบเลือกเวลาเรียนเอง  (Read 3833 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline obiwankenobi

• ประชาชน
   ผมอายุ 29 แล้ว ผมพึ่งสอบ SP TG ปีนี้ปีแรกเลย เพราะว่าพึ่งรู้ว่ามีสอบก่อนสอบ 1 เดือน ไม่มีเวลาเตรียมตัวสอบเลยครับ ผลก็คือตกรอบแรกตั้งแต่ออกจากห้องสอบ ทำได้แต่เลขและฟิสิกส์แต่ไม่รู้ว่ามีความรู้ทั่วไปเยอะพอกันรู้ตัวอีกทีทำไม่ทันแล้วครับ Aptitude Test พอทำได้บ้าง สรุปคือเตรียมตัวน้อยมากครับ
   ปัจจุบันทำงานเป็นผลัดครับ เวลาว่างแต่ละวันไม่ตรงกัน อยากเรียน CPL ทุนส่วนตัว(กู้ธนาคาร) แต่ว่าจะเลือกเรียนแบบ Block Time หรือ Part Time ครับ กำหนดเวลาเรียนเอง ถ้าเราจบภายใน 14 เดือนได้ อยากถามความเห็นว่าการเรียนแบบนี้ มีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ เช่น สายการบินส่วนใหญ่ไม่รับรอง, ไม่มีConnection, เรียนยากกว่าแบบ Full Time Course ประมาณนี้ครับ รบกวนถามความเห็นด้วยครับ

ปล. แบบโชคร้ายสุด ๆ ก็ตกงานนักบิน แต่ยังมีงานเดิมอยู่ก็หางานนักบินไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะได้ หรือลาออกจากงานประจำและสมัครเรียนครูการบินเพื่อเป็นครูการบินจะได้เก็บชั่วโมงบินไปเรื่อย ๆ หรือตกงานจนอายุเกินสายการบินที่จะรับ QP และทำงานเดิมผ่อนค่าเรียน CPL ไป 20 ปี o_O
« Last Edit: 01 June 2014, 00:03:35 +07 by obiwankenobi »