Author Topic: ขอถามเรื่ิองเรียนติวหน่อยบครับ  (Read 5500 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline skytags

• ประชาชน
พอดีสนใจจะไปเรียนพิเศษรอบ apt โปรครับ

ใครเคยเรียนที่ไหนตรงดีแนะนำหน่อยครับ หรือ messege หลังไมค์ก็ได้ครับ

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
ขอตอบทางนี้แล้วกันนะครับ เพื่อเป็นข้อมูลให้ท่านอื่นที่กำลังสนใจจะเตรียมตัวสอบ

ก่อนอื่นอยากจะทำความเข้าใจเบื้องต้นก่อนครับ หลายคนคงเคยได้ยินว่า การไปติวเป็นการโกง เป็นการไม่ซื่อสัตย์ต่อตัวเอง เพราะไม่ใช่ความสามารถ ทักษะ และความถนัดที่แท้จริงของตัวเอง ถ้าจะให้ได้ผลที่ดีจริงต้องไม่ไปติวเลย

ซึ่งอันนี้ผมว่าเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนไปหน่อย การไปติวที่จริงแล้วคือ ไปเรียน ไปทราบแนวข้อสอบ ไปเตรียมความพร้อม ซึ่งไม่ใช่การโกงหรือเป็นเรื่องที่ผิด เพราะไม่ว่าเราจะทำอะไร เราจะต้องเตรียมตัวให้พร้อมเสมอ เราควรจะต้องทราบว่าเรากำลังทำอะไรอยู่และเรากำลังจะทำอะไรต่อไป เราจะต้องพบกับอะไร มีความเสี่ยงอย่างไร วิธีการรับมือมีอะไรและอย่างไรบ้าง เป็นต้น

ดังนั้น จริงๆ ผมว่าถ้าใครไม่เดือดร้อนเรื่องทุนทรัพย์และมีเวลา ก็ไปเรียนเถอะครับ ได้เพื่อน ได้รู้จักตัวเอง ทุ่นเวลาด้วย (ในกรณี้ถ้าคุณเป็นพวกอ่านหนังสือเองไม่ค่อยได้ ต้องมีคนช่วยคอยกดดัน 555)

ยืดยาวมาก โอเคเข้าประเด็น ที่เรียนหลักๆ จะมี 3 ที่ คือ PCAT, METIS, และ COLLIN เลือกเอานะครับ Google ปุ๊บ ข้อมูลขึ้นปั๊บ และอาจจะมีพี่นักบินท่านอื่นๆ ที่เปิดสอนส่วนตัวอีก แต่อันนี้จะไม่ค่อยมีข้อมูลในเว็บ ต้องอาศัยเพื่อนๆ ในวงการแนะนำกันอีกที ถ้าไม่มีเพื่อนในวงการก็ตัดทิ้ง เหลือ 3 ที่ข้างต้น อ้อ เคยเห็นสถานบันสอนภาษาสำหรับพนักงานต้อนรับบนเครื่องบินก็มีหลักสูตรสอนด้วย ลองพิจารณาดูครับ

ถ้าถามว่าที่ไหนดีสุด อืม ตอบยากอะ ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะดูสถิติก่อนว่าเรียนที่ไหนผ่านกันเยอะสุด ต่อไปดูเรื่องค่าเล่าเรียน ต่อไปดูการเดินทางว่าสะดวกไปเรียนไหม ประมาณนี้อะครับ ทั้งนี้ เท่าที่รับทราบมา COLLIN คนผ่านเยอะสุดรอบ APT PRO ครับ

ผมก็กำลังเล็งๆ จะไปเรียนอยู่เหมือนกันครับ เอาใจช่วยทุกท่านครับ

หมายเหตุ ไม่ใช่หน้าม้าสนับสนุนให้ไปเรียนหรือเป็นหน้าม้าให้สถาบันไหนนะครับ เป็นแค่ข้อมูลที่ผมหามา และเป็นเพียงความเห็นหนึ่งของผม ที่เห็นว่าลองไปเรียนดูก็ไม่เสียหาย ส่วนใครที่อ่านเอง ฝึกเองได้ก็ไม่ต้องไปเรียนครับ และต้องไม่ลืมว่าต่อให้ไปเรียนถ้าไม่ฝึกฝนทบทวนเองต่อหลังเลิกเรียน ก็อาจไม่ค่อยช่วยอะไรมากครับ

« Last Edit: 29 May 2014, 14:54:04 +07 by pilotboy »

Offline benz43

• นักรบ
  • **