Author Topic: สอบถามผู้รู้เรื่องตรวจร่างกายครับ  (Read 9123 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Josephp

• ประชาชน
ในกรณีที่ เป็นเส้นเลือดอัณฑะขอด จะส่งผลต่อการเป็นนักบินไหมครับ

เข้าใจว่ามันไม่เป็นอันตรายต่อร่างกาย แต่ไม่แน่ใจว่าจะผ่านจากทางเวชศาสตร์รึเปล่าครับ

E30 รบกวนผู้รู้ด้วยครับ :)

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
เอิ่ม.. โรคนี้มันเห็นได้จากภายนอกรึเปล่าครับ  E53

• ประชาชน
มันจะไม่เห็นจากภายนอกอะครับถ้าใส่กางเกง แต่ถ้าล่อนจ้อนก็เห็นฮะ

ไม่รู้เคยมีใครไม่ผ่านเพราะโรคนี้รึเปล่า  E53

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
มันคือโรคอะไรหว่า???
ตอนตรวจต้องล่อนจ้อนครับ เเละโดนสัมผัสบริเวณอัณฑะด้วย  E21 E21

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ขอโทษนะครับ

เปนข้างซ้ายหรือข้างขวาครับ  - สอบนักบิน 304-

• ประชาชน
ขอโทษนะครับ

เปนข้างซ้ายหรือข้างขวาครับ  - สอบนักบิน 304-

เป็นข้างซ้ายครับ ไม่ได้มีอาการปวดอะไรนะครับ ใช้ชีวิตได้อย่างปกติดี แค่มันจะใหญ่กว่าข้างขวาเยอะหน่อย O04

• ประชาชน
ตอนตรวจต้องล่อนจ้อนครับ เเละโดนสัมผัสบริเวณอัณฑะด้วย  E21 E21

ภาวะหลอดเลือดดำขอดในถุงอัณฑะ (varicocele) เป็นชุดของหลอดเลือดดำของท่อนำอสุจิ ซึ่งใหญ่ผิดปกติอยู่ภายในลูกอัณฑะ ชุดของหลอดเลือดดำจะระบายเลือดออกจากลูกอัณฑะ

หลอดเลือดของลูกอัณฑะเริ่มต้นจากภายในช่องท้องและผ่านช่องอุโมงค์บริเวณขาหนีบลงมาที่ลูกอัณฑะ การไหลของเลือดดำขึ้นด้านบนได้เนื่องจากมีลิ้นเล็ก ๆ ป้องกันการไหลย้อนกลับของเลือด

ถ้ามีความผิดปกติของลิ้นหลอดเลือดหรือมีการกดทับหลอดเลือดจากอวัยวะข้างเคียงจะทำให้หลอดเลือดดำของลูกอัณฑะขยายโป่งพองอยู่ใกล้กับลูกอัณฑะ ทำให้เกิดเป็นหลอดเลือดขอด

ข้อมูลจากเดลินิวส์ ครับ  O08

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ

ภาวะหลอดเลือดดำขอดในถุงอัณฑะ (varicocele) เป็นชุดของหลอดเลือดดำของท่อนำอสุจิ ซึ่งใหญ่ผิดปกติอยู่ภายในลูกอัณฑะ ชุดของหลอดเลือดดำจะระบายเลือดออกจากลูกอัณฑะ

หลอดเลือดของลูกอัณฑะเริ่มต้นจากภายในช่องท้องและผ่านช่องอุโมงค์บริเวณขาหนีบลงมาที่ลูกอัณฑะ การไหลของเลือดดำขึ้นด้านบนได้เนื่องจากมีลิ้นเล็ก ๆ ป้องกันการไหลย้อนกลับของเลือด

ถ้ามีความผิดปกติของลิ้นหลอดเลือดหรือมีการกดทับหลอดเลือดจากอวัยวะข้างเคียงจะทำให้หลอดเลือดดำของลูกอัณฑะขยายโป่งพองอยู่ใกล้กับลูกอัณฑะ ทำให้เกิดเป็นหลอดเลือดขอด

เข้าใจครับ ... คนหัวอกเดียวกันย่อมต้องนอยด์เปนธรรมดา  O04

"ผมเองก้อเปนครับ" (ข้างซ้าย)

ปีที่แล้วที่ผมสอบนักบินผมก้อสงสัยครับ แต่ไม่กล้าถามใคร (อาย)

ตอนนี้ผมเปนศิษย์การบินครับ ชื่อบริษัทต้นสังกัดผมก้อดูเอาใต้ชื่อผมได้เลย

ที่นี้โล่งใจแล้วนะครับ  O02

• ประชาชน

เข้าใจครับ ... คนหัวอกเดียวกันย่อมต้องนอยด์เปนธรรมดา  O04

"ผมเองก้อเปนครับ" (ข้างซ้าย)

ปีที่แล้วที่ผมสอบนักบินผมก้อสงสัยครับ แต่ไม่กล้าถามใคร (อาย)

ตอนนี้ผมเปนศิษย์การบินครับ ชื่อบริษัทต้นสังกัดผมก้อดูเอาใต้ชื่อผมได้เลย

ที่นี้โล่งใจแล้วนะครับ  O02

โล่งใจขึ้นประมาณ 578% เลยครับทีนี้ ขอบคุณนะครับที่ช่วยให้ข้อมูล ขอให้ความดีส่งผลให้มีชีวิตที่ดีนะครับ :) ด้วยรักและอัณฑะ E06