Author Topic: รบกวนผู้รู้เรื่อง Short term memory หน่อยครับ  (Read 10105 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pongsapakc

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ผมก็เป็นคนนึงที่เพิ่งมาสอบปีนี้ปีแรกจึงไม่ค่อยรู้แนว ก็ได้เว็ปนี้แหละครับ ช่วยชีวิตเอาใว้ บวกกับการที่เรียนโทอยู่ต่างประเทศ จึงไม่ค่อยมีเวลาทบทวนมากนัก เพราะงานที่นี่หนักมาก วันที่ไปสอบข้อเขียนก็บินกลับไปประมาณ2อาทิตย์ก่อนสอบเพื่อไปรายงายตัวยื่นเอกสาร ก็ยังพอมีเวลาทบทวนบ้างแต่ก็ต้องตามงานที่มหาลัยไปด้วย  O11

วันที่สอบ จำได้เลยครับ เปิดตาราง stm ก็จำๆแล้วทำไปได้ 12ข้อ ก็ไม่ได้อะไรมาก เพราะคิดว่าได้ประมาณครึ่งก็โอเคแล้ว พอกลับมาบ้านเปิดเว็ปนี้มาปุ๊ป มีหลายคนบอกว่าง่ายแล้วทำได้ครบ 25 ข้อ  E30  
ผมเลยอยากถามว่ามีวิธีฝึกหรือวิธีจำ อะไรแบบนี้บ้างไหมครับ รบกวนแบ่งปันทีครับ

ขอบคุณมากครับ

kimtun

• Guest
ผมไม่ได้สอบนะ ถ้าทำได้หมด 25 ข้อ น่าจะออกเป้นรุปภาพ

โดยปกติเเล้วถ้าไม่ใช้ทริคอะไรเลย จำได้ 12 ภาพ โดยการท่องเอาเเล้วจำล้วนๆ ผมว่า ความจำคุณอยุ่ในขั้นโอเคเลยนะ

ส่วนถ้าอยากทำได้เยอะๆ ถ้าเป็นรุปภาพ อย่าจำเป็นภาพ ให้เเต่งเรื่องมาซัก 1 เรื่องเเทน ภาพ 1 เเถว เช่น เเถวเเรกมี นก ปุ เรือ ปากกา พระจันทร์ ก็อาจจะเเต่งว่า นกกับปุอยุ่บนเรือกำลังใช้ปากกาวาดรุปพระจัน เเต่ง 5 เรื่่อง ก้จำได้ 25 รุปเลเ้วครับ

ส่วนตัวเลขล้วน หรือตัวอักษรล้วนนี้ต้องใช้การดุความสัมพันธืของเเต่ละช่องครับ อธิบายยาก เเต่ก้ไม่ใช่ว่าจะจำได้หมดนะครับ เพราะตัวเลขกับตัวอักษรจะยากกว่า รูปเยอะพอควร ยกเว้นว่าตัวอักษรบางช่องมันเป็นคำให้จำเลยก้จะง่ายหน่อยเช่น pen เป็นต้น

เเต่มีบางคนครับที่ความจำดีมากๆ อันนี้ต้องยอมเค้าครับ เพื่อนผมคนนึงให้เวลาจำ 2 นาที เเล้วไปทำเเบบฝึกหัด เเล้วค่อยกลับมาตอบ ซึ่งเเต่ละช่ิองจะเป็นตัวเลขล้วนๆ 3 ตัว มี 25 ช่อง เพื่อนผมกดไป 18 - 22 ช่องตลอด อันนี้เค้าเรียกว่ามีความสามารถในการจำครับ ต้องยอมเค้าไป

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
เห็นเค้าว่า มาเป็นตัวอักษรให้นึกเป็นภาพ ถ้ามาเป็นภาพให้แต่งเป็นเรื่อง

แต่ผมจำมันตรง ๆ ทั้งอย่างงั้นแหละ อ่านบรรทัดนึงประมาณ 3 รอบ ท่องให้ขึ้นใจ แล้วก็ไปเริ่มอีกบรรทัดนึง โดยทวนของบรรทัดแรกไปด้วย  E21 ไม่รู้จะแต่งยังไง จินตนาการไม่ค่อยมี

Offline aefkung

• ประชาชน
แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคนครับอยุ่ที่ว่าชอบแบบไหน

ของแบบนี้ต้องฝึก  ฟังจากคนอื่นแล้วไปสอบทำไม่ได้แน่
ของผมใช้วิธีแต่งเรื่องครับ  ถึงแม้มันจะไม่ค่อยเป็นเรื่องเป็นราวเท่าไร
แต่สมองเราจะจำได้เพราะไอความไม่เป็นเรื่องเป็นราวนี่แหละ

ผมก็ไปสอบมา tg รอบแรก ผมก็ใช้วิธีแต่งเรื่องครับ
กดเต็ม 25 ข้อ

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
ผมใช้วิธีสร้างเนื้อเรื่อง ซ้าย ไป ขวา บน มา ล่าง หาภาพที่เด่นๆ แนวกลางแล้วพยายามแตกกิ่งก้านสาขาออกไป แล้วแต่ความถนัดครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองฝึกฝนดู ผมว่าถ้าจะเรียงข้อสอบตามความยากไปง่าย ตัวอักษรผสมตัวเลข>ตัวเลข>ตัวอักษร>รูปภาพ
ลองฝึกดูคับ  E30

Offline Sunji

• TG SP 2014
ฝึกสมาธิสิครับ
ถึงแม้จะมีเทคนิคมากมายแพรวพราว แต่ถ้าใจเราเองวอกแวก ขาดสมาธิ ยังไงมันก็จำไม่ได้อยู่ดีนั่นแหละ

Offline chawanan

• ทหารเลว
  • *

Offline noppakul

ลองสังเกตการตั้งเงื่อนไขของโจทย์ดูนะครับ

1 2 3 4 5
6 7 .....

เรียงกันแบบนี้ ดูข้อสอบทุกๆหน้าก่อนทำ แล้วดูว่าเค้าจะให้เราจำ หรือ เราท่อง

แต่การทำรูปมา 5*5 แบบนี้ ผมไม่ได้จำ

ผมแค่วางตามเลขที่ ที่โจทย์วางไว้ให้ ตามตัวอย่างด้านบน

คุณมีแผนที่แล้ว

ก็วางลงไปทีละจุด อาศัยการจดจำที่แน่นอนว่า ภาพคร่าวๆ เป็นเช่นไร

แล้วค่อยๆเรียงทีละจุด แต่ถ้าอีกเทคนิคก็คือการจำเป็นเรื่อง 1-5 1เรื่อง 6-10 1เรื่อง แต่ผมไม่ทำ เพราะมันจำเยอะตั้ง 5 เรื่อง แล้วมีโอกาสหลุดได้ ฉะนั้น ดูตำแหน่งของข้อจะง่ายกว่า ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการฝึกด้วยนะครับ

ฝึกๆๆๆๆ แล้วก็ฝึกๆๆๆๆๆ ทำจนมันจำได้ เพราะตัวคุณเท่านั้นที่จะรู้ตัวเอง

Offline poyenter

• ประชาชน
ผมขออณุญาติแนะนำ วิธีของผมนะครับ  จะคล้ายๆกับ การแต่งเรื่องของสมาชิกท่านอื่นหน่ะครับ  สำหรับการจำตารางที่เป็นตัวเลขและตัวอักษร (ย้ำว่าเป็นวิธีที่ผมถนัดนะครับ )  ลองนำไปใช้ดูหากถนัดก็สามารถประยุคใช้ได้

ยกตัวอย่าง

294   WRI   BHJ   -   MGB   XGS   525

เมื่อผมเห็น ผมพยายามดูแต่ละคำว่ามีความคล้ายครึ่งที่จะสะกดเป็คำศัพได้หรือไม่ เช่น WRI ผมจำว่าคือ write (แปลว่า เขียน)

BHJ ผมสร้างภาพในหัวว่า BH คือ buddha J   -  MGB ผมจำเป็น MaGa Bom  , XGS ผมจำเป็น X Game System  ,  525

สรุปในหัวผมในบรรทัดนี้จะจำว่า

294 write buddha J  - (ขีด) MaGa Bom  X Game System  525

จะได้เป็น

294 WRI BHJ - MGB XGS 525    E21   แลดูยาก = = เพื่อเป็นประโยชน์ครับ