Author Topic: ผลสอบ 2014 ออกแล้วครับ  (Read 24487 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Agnes

• ประชาชน
« Last Edit: 23 May 2014, 14:37:54 +07 by Agnes »

Offline ChampAof

• ทหารเลว
  • *
แฮ่กๆๆๆๆ  - สอบนักบิน 308- O32 ตื่นเต้ว  O11 - สอบนักบิน 306-

Offline SS4

• ทหารเลว
  • *
ยินดีกับคนที่ผ่านด้วยนะครับ  E30

Offline Jomyut

• ทหารเลว
  • *
ทำไมเค้าบอกว่าผ่าน Interview อะครับ

Offline Agnes

• ประชาชน
คิดว่าคงหัวกระดาษผิดเฉยๆครับ คาดว่าอีกไม่นานประกาศหน้าเว็บแล้วครับ

• ทหารเลว
  • *
ผมได้ไปต่อครับ  E18 (ถ้าชื่อข้างในไม่ผิดไปด้วย)
สู้ๆ ทุกท่านคราบ  SOC1
« Last Edit: 23 May 2014, 14:32:05 +07 by ChampAof »

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ยินดี ยินดี

E30 E30

รอบโปรแม่งลุ้นกว่านี้อีกครับ  O02

Offline kow123

• ประชาชน
ยินดีด้วยครับ E30
แล้วเจอกันครับ

Offline paritp

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ยินดีด้วยค้าบ - สอบนักบิน 302-

Offline atikanbenz

• ประชาชน
ยินดีกับพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่ได้ไปต่อด้วยนะครับ  SXY

Offline napat1986

• ทหารเลว
  • *
ยินดีด้วยกับคนที่ผ่านนะคับ เจอกันวันที่ 9 คับ
เสียใจด้วยกับคนที่ไม่ผ่านนะคับ สู้ต่อไปคับ นี่ก็ครั้งที่4ของผมแล้ว
 O08  O22

Offline Ram

• ประชาชน
อันนี้ของจริงแล้วช่ายมั๊ยครับ
ยังช็อคอันเมื่อวานไม่หาย
 O23 O23 O23 O23 O23 O23 O23 O23

Offline Manuadnajaa

• ประชาชน
ตอนแรกก็ทำใจแล้วล่ะครับ ทำ basic knowledge test ไปแค่ 24/90 ข้อเอง ไม่คิดว่าจะสอบผ่าน
แล้วเจอกันวันที่ 9 มิ.ย. ครับผม

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
 ยินดีด้วยกับคนที่ผ่านครับ

ส่วนตัวผมคงต้องปล่อยมือจากฝันนี้ซะแล้ว  I love u tg, Byes Thailand.

Offline nonahc

• ประชาชน
ยินดีกับทุกท่านด้วยนะครับ ส่วนผมต้องขอกลับไปทบทวนแก้ไขจุดที่ไม่ผ่านก่อน ปีหน้าฟ้าใหม่เจอกัน โชคดีฮ้าฟทุกคน E30

Offline cyberlism7

• ประชาชน
ยินดีกับทุกคนที่สอบผ่านด้วยครับ

สำหรับคนที่ไม่ผ่าน ท้อใจได้แต่อย่ายอมแพ้นะครับ คิดซะว่าถ้าอายุยังไม่เกินก็มีโอกาสสอบได้อีก แถมตอนนี้มีเวลาเตรียมตัวอีกด้วย สู้ๆครับ

"Failure is simply the opportunity to begin again, this time more intelligently."

Offline skyline

• ประชาชน
 ขอเเสดงความยินดีกับทุกคนที่ผ่านด้วยนะครับ ฝากทำความฝันของผมให้เป็นจริงหน่อย

ปล.ขอให้ทุกคนเตรียมโดนล้วงกันนะครับ 555

Offline ta86

• นักรบ
  • **
mrpassage69 ปีหน้าอายุจะเกินแล้วหรือครับ

Offline chawanan

• ทหารเลว
  • *
ยินดีด้วยครับ

Offline fourzpilot4

• ประชาชน
 E30ยินดีด้วยนะครับ

• นักรบ
  • **
mrpassage69 ปีหน้าอายุจะเกินแล้วหรือครับ

ป่าวคับ แค่มองผมมองว่าอาชีพนี้มันอาจจะไม่เหมาะกับผมก็ได้ ผมพยายามมาหลายครั้งแต่ก็ตกแค่รอบเดิม อีกอย่างผมไม่ได้จบสายวิทย์มา ครั้นจะไปสอบของสายการบินอื่นคงไม่ไหวดูจากโผปีก่อนๆ ผมเองก็เพิ่งสนใจมาเริ่มอ่านพวกวิทย์-คณิตได้2-3ปี คงไม่แก่วิชาพอ
 ก็เลยคิดว่าผมจะปล่อยมือจากความฝันนี้ แม้ผมจะรักที่จะบิน หลงไหลคลั่งไคล้อาชีพนี้มากแค่ไหนก็พอแค่นี้ ปล่อยให้คนที่เขาเหมาะสมดีกว่า ไปตามหาทางฝันที่เหมาะกับตัวเองดีกว่า E08

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
 E53

ป่าวคับ แค่มองผมมองว่าอาชีพนี้มันอาจจะไม่เหมาะกับผมก็ได้ ผมพยายามมาหลายครั้งแต่ก็ตกแค่รอบเดิม อีกอย่างผมไม่ได้จบสายวิทย์มา ครั้นจะไปสอบของสายการบินอื่นคงไม่ไหวดูจากโผปีก่อนๆ ผมเองก็เพิ่งสนใจมาเริ่มอ่านพวกวิทย์-คณิตได้2-3ปี คงไม่แก่วิชาพอ
 ก็เลยคิดว่าผมจะปล่อยมือจากความฝันนี้ แม้ผมจะรักที่จะบิน หลงไหลคลั่งไคล้อาชีพนี้มากแค่ไหนก็พอแค่นี้ ปล่อยให้คนที่เขาเหมาะสมดีกว่า ไปตามหาทางฝันที่เหมาะกับตัวเองดีกว่า E08
ขอโทษครับ ผมว่าอาจไม่เกี่ยวกับวิชาวิทย์คณิตก็ได้นะ ฟิสิกส์ผมไม่ได้ทำเลย เลขนี่ไม่กี่ข้อเอง ที่เหลือความรู้รอบตัวล้วน ๆ  รวมแล้วกาไปแค่ 30 นิดๆ ผมว่าคุณยังพอมีโอกาสนะครับ
อาจจะพลาดอย่างอื่นก็ได้ คุณกามั่วรึเปล่า หรือไปพลาด aptitude  ซึ่งพวกนี้พัฒนาได้นะครับ สู้ ๆ

Offline benz43

• นักรบ
  • **
เพื่อนผมก็ไม่ผ่าน แต่เค้าก็จะสู้ต่อไปนะคับ ถ้าอายุยังไม่เกินผมว่าสอบไปเรื่อยๆ เหนื่อยหน่อย เพื่อสักครั้งที่ฟ้ามีใจ ผ่านจุดแรกเหมือนเปราะแระ ถ้าคุณผ่านอันแรกได้ อาจฉลุยยาวเลยก็ได้นะคับ อย่างน้อยก็ไม่มีอะไรที่จะเสีย

สำหรับผมสอบมาหลายรอบมาก ทุกๆรอบหลังสอบเสร็จผมจะประเมินตนเองทันทีว่าควรผ่าน/ตก แล้วค่อยๆปรับแก้ข้อเสียของเราไปเรื่อยๆ ผมเชื่อว่าซักวันนึงผมจะผ่านให้ได้ ผมเชื่อว่าทุกคนสามารถทำได้

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ

ผมก้อไม่ได้เรียนวิทย์มาครับ ม.ปลายผมเรียนศิลป์ มหาลัยก้อเรียนบัญชี

ตอนสอบ กบท. ผมไม่ได้ทำฟิฯ เลย แต่นอกนั้นจัดหนักครับ

ถ้าอายุไม่เกินก้อไปสอบใหม่ปีหน้าเหอะครับ ดีกว่ามานั่งเสียใจตอนแก่ (ซีเรียสนะ)

แต่สมมติอายุเกินไปแล้ว แล้วยังอยากบินอยู่ผมแนะนำให้ไปเรียน เอา UPL (Ultralight Pilot License) ครับ ที่รังสิตมีเปิดสอน ภาคพื้น 40 ชั่วโมง ภาคอากาศ 20 ชั่วโมง สอบเช็คกับทางกรมฯ ก้อบินได้เหมือนกันครับ

อย่างน้อยก้อเปนงานอดิเรกสุดเก๋

ค่าเรียนไม่ถึงแสน  O29

• ทหารเลว
  • *

ลองดูอีกอึดใจจนกว่าอายุจะเกินดีกว่านะครับ อย่างน้อยถ้าสอบไม่ได้จนอายุเกิน ก็จะเสียใจน้อยกว่า ไม่ได้เป็นนักบินเพราะปล่อยไปเฉยๆ ผมเองก็อกหักมาหลาย แต่ก็ จะสอบทุกปี(ถ้าตก) จนกว่าอายุจะเกินละครับ

• นักรบ
  • **
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ E08

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ถึงผมจะเรียนมาสายวิทย์ก็จริงแต่ผมอ่อนฟิสิกส์มากครับ ผมก็เหมือนกับว่าต้องมาเริ่มทวนใหม่เลยและที่ทบทวนไปก็ไม่เพียงพอเลยครับ ผมข้ามฟิสิกส์ไปหลายข้อครับเพราะมันต้องใช้เวลานานมากและมีอยู่หลายข้อที่ผมทำไม่เป็นด้วย ผมทำแต่ข้อที่ง่ายเท่านั้น ไฟฟ้าก็ทำได้แค่ข้อเดียวที่ใช้สูตร V=IR ตรงตัวเลยที่ได้คำตอบ 96 Ohm เลขก็ทำแต่ข้อง่ายๆครับพวกพีชคณิตและเรขาคณิต เวลาเจอโจทย์ตรีโกณก็งงๆเหมือนกันเพราะว่าลืมไปเยอะเพราะเรียนมาหลายปีแล้ว เลขกับฟิสิกส์ผมก็ทำได้บ้างเท่านั้นเองครับ เว้นว่างไปเยอะเหมือนกัน ผมอาศัยเก็บคะแนนเอาจากพวกคำถามความรู้รอบตัวเยอะครับ (แต่ผมจำไม่ได้น่ะว่า margin ตอน print เขาให้ตั้งไว้ที่ 6 มม.  E47)

ส่วน aptitude ก็ทำ part c กับ d ได้น้อยมากๆ ไม่ถึงครึ่งเลยครับ ส่วน part a กับ b ได้ประมาณครึ่งหนึ่งครับ

ปีหน้าถ้ายังลองใหม่ได้ก็จงลองทำดูเถอะครับ
แล้วก็เตรียมตัวสมัครแอร์เอเชียได้เลยครับ มีเวลาให้เตรียมตัวก่อนสอบข้อเขียนอีกเกือบสองเดือนครับ :-)

Offline victorromeo

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ผมจบสายวิทย์มา ยอมรับว่าตอบพวกส่วน คณิต ฟิสิกส์ น้อยมากนะครับ จัดเต็มที่ความรู้บริษัท ความรู้ทั่วไป และก็ ภาษาอังกฤษ apt นี้ก็ 40-50% ที่ทำได้

ผมมองว่าหากยังมีโอกาสก็สอบไปเรื่อยๆดีกว่าครับ  E38

Offline noppakul

• ขุนศึก 9 ทัพ
ตลอดการสอบครั้งแรกมา 4 ปี

จะบอกว่าไม่มีครั้งไหน เหมือนกันเลยสักครั้ง

2011 ข่าวสาร ทั่วไป รอบโลก สารพัด เป็นหลัก
2012 เน้นทุ้กส่วนๆ เท่าๆกัน บริษัท ทั่วไป คณิต ฟิสิกส์
2013 เน้นเกี่ยวกับประวัติบริษัทเยอะมาก เอาแทบล้มทั้งยืนที่ไม่ได้อ่านเล่มเล็ก
2014 ที่เตรียมมา 3 ปี ไม่มีเลย แต่ดีที่ทำเลข+ฟิสิกส์ มาเยอะมาก ความรู้ทั่วไป ความรู้บริษัท ออกน้อยมาก
เอาซะ เหงื่อท้วมนิ้วมือ 555+

แล้วในอนาคต จะยากเพิ่มขึ้น เน้นวิชาการมากขึ้นในปีหน้า ถ้าผมคิดไว้
คนที่ได้3ปีแล้ว โชคดีมากๆ ยิ่งปีหลังๆไป ยิ่งต้องทำให้เยอะและฝึกให้มากกว่าเดิม