Author Topic: ฝันสูงไปหรือเปล่า SP TG  (Read 17866 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nongboat32

• ประชาชน
สวัสดีครับ พี่ๆ

ผมเป็นหนึ่งคนที่มีความฝัน อยากบิน ดังเช่นพี่ๆครับ
ตอนนี้กำลังเรียน ป.ตรี ปี 3 สาขานิเทศศาสตร์ ใช่ครับ นิเทศศาสตร์
ชีวิตผมฝันอะไรมามากมายครับ อยากเป็นนู่น อยากเป็นนี่
แต่ความฝันครั้งนี้ ผมไม่เคยแน่ใจอะไรกับความฝันของตัวเองที่ผ่านมาขนาดนี้
ผมไม่ใช่คนเรียนเก่งขั้นเทพ ไม่ใช่เนิส บางทีก็จะมีเกเรบ้างสมัยวัยรุ่น

ก่อนหน้านี้ ผมคิดว่า อาชีพนี้ เป็นอาชีพที่ไกลตัวเอามากๆ
ไม่กล้าแม้แต่จะคิด ไม่เคยรู้มาก่อนว่าต้องเรียนอะไรถึงเป็นนักบิน
เตรียมทหารหรอ ? นายเรืออากาศ หรือเปล่า ?
มันไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง

ไอ้ค่าเรียน CPL นั้น ผมเปิดไปเจอร้องโอ้ 2.5 ล้าน
อะไรกันนี่ แพงขนาดนี้ คนอยากเป็นนักบินต้องรวยมาก่อนหรือ
คาบช้อนเงินช้อนทองมาก่อนใช่ไหม ?
ครอบครัวระดับปานกลางของผม ถ้าจะส่งผมเรียนนั้น คงต้องขายบ้านเรียนเป็นแน่แท้
ตอบสั้นๆเลย ไม่มีทุนในการเรียนนั่นเอง

จนวันหนึ่ง เพื่อนของแม่ผม เป็นนักบินของกองทัพอากาศ
บอกกับแม่ผมว่า ทำไมไม่ให้ลูกไปสอบนักบินพานิชย์ เขารับนักเรียนทุนทุกปี
สายการบินจะออกค่าเรียนให้ มันทำให้ตาผมลุกวาว
หัวใจฉีดเลือดแรงขึ้นสองเท่า ความหวังผมมันกลับมาอีกครั้ง
ผมจะต้องทำมันให้ได้ จะสอบจนกว่าจะอายุจะเกิน ไม่ว่าสายการบินไหน ผมจะไปทุกที่
แต่แล้ว มันก็มีบางอย่างมาเขย่าสมองผม ด้วยคำพูดของเพื่อน ของญาติ
"จะเป็นได้หรอ พวกนักบินนั่นเขาอัจฉริยะ"
"หวังสูงไปนะแก"

มันก็ทำให้ผมฉุกคิด ว่า ที่เราหวังมันสูงไปไหม ไม่กี่ % จาก Born to be ที่จะผ่านไปรอบ Final
ในนั้นมีเราไหม มีที่ยืนให้เราหรือเปล่า
แต่ถึงยังไง เราจะหวังสูงต่อไป เพราะผมมั่นใจในความฝันของเรา
และผมจะทำมันให้ได้

ท้ายที่สุด ผมอยากจะถามพี่ๆ นักบินว่า
ผมมีเวลา 2 ปี ในการเตรียมตัวสอบ SP
สิ่งที่ผมควรทำคืออะไร เตรียมตัวอะไรบ้าง
ตอนนี้ ทุกอย่างของเราเป็น 0
ผมไม่รู้จะเริ่มจากอะไร
ดูสถาบันติวนักบินไว้ จะมีประโยชน์ไหม
เรียนเต็มๆ 2 ปีเลย เอาให้แน่นๆ สอบจนกว่าจะหมดอายุ 30 ไป
หลังจากนั้น ถ้าผมไม่ได้ทุน ก็จะทำงานอย่างอื่นแล้วเก็บเงินไปเรียน CPL ให้ได้
ผมยังมีหวังต่อไปถึงอายุ 45 ใช่ไหม

ผมอยากให้ลูกของผมในอนาคต
บอกเพื่อนๆ เขาว่า

" พ่ อ  เ ร า   เ ป็ น   นั ก   บิ น  "

ผมหวังสูงไปไหมครับ ???
« Last Edit: 18 May 2014, 02:39:40 +07 by nongboat32 »

Offline ZENIRO

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ประชาชน
ไม่มีคำว่าหวังสูงไปหรอกครับ
สำหรับ TG ก็เล่าต่อกันมาเสมอๆว่า "นักบินไม่ได้ต้องการคนเก่ง แต่ต้องการคนที่เหมาะสม"

อย่างผม สมัยเด็กๆ อาชีพนักบินก็เป็นสิ่งที่ผมทำได้แค่ฝันถึงครับ
พ่อแม่ผมก็ชาวนาชาวสวนธรรมดาๆ ไม่ได้ร่ำรวยมาจากไหน
แถมตัวผมเองก็เรียนก็ไม่ค่อยเก่ง ขี้เกียจอีกต่างหาก บอกใคร ใครก็บอกว่าไม่มีทางเป็นไปได้

แต่พอผมมีโอกาสได้สอบครั้งแรก ผมก็ทุ่มเททุกอย่างให้กับการสอบนั้น
ผลที่ได้คือสอบติดตั้งแต่ครั้งแรกครับ

เป็นกำลังใจให้น้อง จขกท. นะครับ

ปล.1. ไม่จำเป็นต้องไปติวสอบนักบินที่ไหนครับ เพราะผมก็ไม่ได้ติว อาศัยทบทวนเนื้อหา ม.ปลาย สายวิทย์ก็พอ
ปล.2. ตอนที่ จขกท. บอกว่าเลือดสูบฉีด อาจเพราะเป็นเลือดจากสายเลือนักบินที่บอกว่า จขกท. คือคนที่เหมาะสมก็ได้นะครับ  O29

kimtun

• Guest
ก็ขนาดนักบินเองยังคิดว่าคุณอาจจะติด ทำไมต้องไม่มั่นใจด้วยว่าตัวเองจะทำไม่ได้ละครับ ขอเเค่ตั้งใจ บวกดวงสมพงศ์ 55 ส่วนคนอื่นที่ว่าคุณก็ปล่อยเค้าไป เพราะคนพวกนี้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะคิดอะไรใหม่ๆหรอกครับ ติดเเต่ความคิดเดิมๆ เเล้วก็คิดว่าคนอื่นจะทำไม่ได้เหมือนตนเอง

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้กำลังใจครับ
ปัจจุบัน ตีสองครึ่งยังนั่งทำโจทย์เก่าๆ
หาข้อมูลเครื่องบินอยู่เลย

ผมอยากจะพร้อมที่สุด และเป็นคนที่เหมาะสมที่สุดครับ

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
ฟังดูละคล้ายๆชีวิตผมเลยแหะ ที่ถูกถากถางจากคนรอบข้าง(บ้าน) ครอบครัว หรือแม้กระทั่งแฟนผม(ผมคิดว่าพวกเขาอยากให้ผมมีแรงผลัก ฮึดสู้ อดทนต่ออุปสรรค)
แต่ยกเว้นเพื่อนผมที่เรียนมาด้วยกันที่มีแต่ช่วยเหลือผม

ยังไงซะน้องก็มีเวลาเตรียมตัว 2ปีถือว่ามากนะผมว่า เพราะกว่าที่ผมจะรู้ว่า กบทมีเปิดสมัครทุนสอบนักบินด้วย(แว๊บแรกที่เห็นเลือดสูบฉีดเหมือนน้องเลยครับ) มันก็เวลาอีกแค่3เดือนผมก็จะจบแล้ว และตอนนั้นผมเริ่มจาก0เลยครับ คณิต ฟิสิก ไม่มีเลยในหัว อังกฤษตอนนั้นก้เรียนเอาแค่พอจบ และผมก็เริ่มจาก อาศัยอ่านข่าวสารตามเว็บ ฟังข่าวอิ้ง ดูหนังฟังเพลงอิ้งหมด อ่านหนังสือคณิตวิทย์ ม.ต้น-ปลายเป็นปึกๆ เพื่อนติวให้บ้าง ดูเว็บติวบ้าง แชร์ประสบการณ์กับคนที่มีความฝันเดียวกันบ้าง และทักษะทางภาษาที่เพิ่มขึ้นมานี่สามารถนำไปใช้ได้จริงทั้ง การพูด ฟัง อ่าน เขียน คะแนนโทอิกที่ดีขึ้น ได้งานที่เงินดีขึ้น(คุ้มครับ ยิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัว)
และหวังว่าที่เขียนมานี้จะเป็นแนวคร่าวๆให้น้องเตรียมตัวได้นะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ....แด่คนที่มีความฝันเดียวกัน  O19

Offline Xpdr

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
ของดีในตัวเรามีแต่เราที่รู้ครับ ใครจะว่ายังไงก็คงจะไม่เกี่ยว เชื่อว่าทำได้ก็ต้องทำให้เต็มที่ครับอย่าไปเก็บมาคิด พรสวรรค์อาจจะมีไม่เท่ากันในทุกคน แต่พรแสวงเป็นสิ่งที่ทำให้คนธรรมดาก้าวข้ามคนมีพรสวรรค์แต่ไม่เคยคิดจะพัฒนาตัวเองครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
นักบินวัดที่ความเหมาะสม ดังนั้นถ้าคิดว่าเราเหมาะสมกับอาชีพนี้ขอให้พยายามให้เต็มที่ครับ เอาความสามารุทั้งหมดที่เรามีออกมาใช้ รับรองสมหวังแน่นอน โชคดีครับ

• ประชาชน
มีใครสอบรอบเดียวผ่านบ้างไหมครับ ผมยังกลัวใจตัวเอง แต่คิดว่าน่าจะทำได้
รอบ pro อยากจะเป็นตัวของตัวเองที่สุด

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
อย่าหาว่าผมอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ

เผื่อใจไว้หน่อยนะครับ

อาชีพนี้ใครๆ มันก้ออยากเปน ใครๆ มันก้อชอบ ครับ

แต่มันตัองเหมาะสมจริงๆ ทั้งร่างกายและจิตใจ (จิตวิทยาการบิน)

ผมจบบัญชีครับ สถาบันใกล้ๆ mbk แล้วก้อโท MBA ที่เดิม

ชีวิตไม่เคยคิดว่าจะมาเปนนักบินครับ ผมเผื่อใจไว้เยอะมาก สอบได้ก้อดี สอบตกก้อไปทำออฟฟิศต่อ

ปรากฎว่า ... ผมดันสอบได้

ก้อได้เปนนักบิน ทั้งๆ ที่มันไม่ใช่ความฝัน ความอยาก อะไรทั้งนั้น ตั้งแต่แรก

ผมแค่อยากทำงานที่เลิกเปนเวลา มีเกียรติ ไม่ต้องหอบงานมาบัาน วันหยุดไม่ต้องโดนเจ้านายทวงงาน และที่สำคัญ รายได้ดี

มันก้อมีแค่อาชีพ นักบินนี่แหละครับ ตอบโจทย์ที่สุด

ตอนนี้คุณยังเด็ก ผมแนะนำว่าไปเที่ยวเล่นให้คุ้มก่อนเหอะครับ เตรียมสอบนักบินน่ะ ล่วงหน้าสัก 6-12 เดือนก้อเหลือๆ

ผมเชื่อว่าถ้าคนมันจะได้เปนนักบิน ยังไงก้อได้เปนนักบินครับ
คนที่เกิดมาเปนนักบินไม่ได้ (ร่างกาย จิตใจ สกิล ไม่ถึง) พยายามให้ตายก้อไม่ได้เปนนักบินครับ

อาชีพนี้ประหลาดนะครับ คือ อาชีพเลือกคน ไม่ใช่คนเลือกอาชีพ

คิดแผนสองของชีวิตไว้นะครับ การทำแบบนี้เปนประโยชน์ในทุกๆ เรื่องของชีวิตครับ

Offline ppromjeen23

• นักรบ
  • **
ผมก้อโดน โดนญาติๆกันนี้ล่ะครับ ไม่ใช่คนรอบข้างเลย เค้าถามคำถามเดียวกันว่า "จะเป็นได้เหรอ?" ผมคิดว่าการที่คนรอบข้างหรือระแวกบ้านพูดมานั้น ผมอยากให้เอาคำพวกนั้น พวกคำถามต่างๆ ที่ถามเรา ในบางครั้งผมก้อเคยโดนดูถูกนะครับ แต่ในความรู้สึกผมนั้นผมว่าเอาคำนั้นมาเปลี่ยนให้เป็นแรงผลักดันตัวเองดีกว่าครับ ผมเชื่อว่า "ในโลกนี้ไม่มีไรยาก เกินคำว่า พยายาม" หรอกนะครับ ผมก็หวังและต้องทำให้ได้ ทำให้คนพวกนั้นเห็นว่าทำได้ในซักวัน ครับ

THR

• Guest
ในฐานะที่ผมเป็นเด็กสายศิลป์อีกคน
อยากให้พี่ๆ หรือเพื่อนๆ ในที่นี่ ช่วยแนะนำเรื่องการเตรียมตัวหน่อยครับ
คณิต ควจจะเริ่มอ่านตรงไหนครับ ??
สำหรับคนที่มีเวลาเตรียมตัวเยอะ ควรเริ่มอ่านตั้งแต่ ม.ต้น เลยหรือเปล่า ??

Offline 21st

• ประชาชน
ถ้าตั้งใจจริงขนาดนี้ ก็ลุยเลยครับ... อ่านพวกหนังสือ เลข กะ ฟิสิกส์ เยอะๆ
ข่าวก็อ่านเยอะๆ ฟังเยอะๆครับ

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
เสียใจที่ทำ ดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ  O29

Offline npcomp

• ประชาชน
โลกนี้ไม่ได้สวยงามครับ มันมีปัจจัยหลายๆที่ไม่ใช่เพียงแค่ความพยายามซึ่งจะนำไปสู่ความสำเร็จ เพียงแต่ว่า หากคุณทำแล้วคุณล้มเหลว คุณต้องกลับมาถามตัวเองว่า คุณได้ทำเต็มที่เท่าที่ความสามารถคุณมีแล้วหรือยัง คุณได้อุดรูรั่วและพัฒนาตนเองจนสุดขีดความสามารถของตัวเองแล้วหรือยัง ถ้าใช่ก็จงอย่าเสียใจที่ได้ทำ แต่จงภูมิใจไว้ว่า ครั้งหนึ่งคุณได้ทำมัน
ถ้าทำแล้วประสบความสำเร็จมันคือความภาคภูมิใจและกำไรชีวิต แต่ถ้าทำแล้วล้มเหลวมันคือประสบการณ์อันล้ำค่าที่ทำให้เราแกร่งขึ้น
แอบย่องมาเบาๆและย่องจากไปอย่างเงียบๆ - นักบิน 307-

Offline ppromjeen23

• นักรบ
  • **
โลกนี้ไม่ได้สวยงามครับ มันมีปัจจัยหลายๆที่ไม่ใช่เพียงแค่ความพยายามซึ่งจะนำไปสู่ความสำเร็จ เพียงแต่ว่า หากคุณทำแล้วคุณล้มเหลว คุณต้องกลับมาถามตัวเองว่า คุณได้ทำเต็มที่เท่าที่ความสามารถคุณมีแล้วหรือยัง คุณได้อุดรูรั่วและพัฒนาตนเองจนสุดขีดความสามารถของตัวเองแล้วหรือยัง ถ้าใช่ก็จงอย่าเสียใจที่ได้ทำ แต่จงภูมิใจไว้ว่า ครั้งหนึ่งคุณได้ทำมัน
ถ้าทำแล้วประสบความสำเร็จมันคือความภาคภูมิใจและกำไรชีวิต แต่ถ้าทำแล้วล้มเหลวมันคือประสบการณ์อันล้ำค่าที่ทำให้เราแกร่งขึ้น
แอบย่องมาเบาๆและย่องจากไปอย่างเงียบๆ - นักบิน 307-

โดนๆๆๆๆ +1111111

Offline honestart

• นักรบ
  • **

+อีก11111 โดนใจมากๆเลยครับ

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **

+1 คับ คมเหลือหลาย

• ประชาชน
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆนะครับ ตอนนี้กำลังตั้งใจ จบ ป.ตรีให้เร็วที่สุดครับ

Offline ZENIRO

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ประชาชน
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆนะครับ ตอนนี้กำลังตั้งใจ จบ ป.ตรีให้เร็วที่สุดครับ

สู้ๆ ครับ เจอความฝันของตัวเองแล้วก็ขอให้มีก้าวแรกที่ดีนะครับ  E07