Author Topic: ว่าด้วยเรื่องความมั่นคงทางอารมณ์ของนักบินครับ  (Read 7853 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline falameflame

• ประชาชน
จากที่ผมสังเกตุนะครับ ผมเห็นว่าบุคคลที่สามารถเป็นนักบินได้  ไม่ใช่คนที่เก่งที่สุด แต่เป็นคนที่เหมาะสมที่สุด

ความเหมาะสมก็คงจะหนีไม่พ้นเรื่องอารมณ์ของนักบินด้วยใช่ไหมครับ โดยส่วนตัวผมเป็นคนที่ใจร้อนในบางครั้ง

ซึ่งไม่ได้อยากเป้นแบบนั้นเลย  O32 มันเป็นไปเองอะครับ เช่น ตอนขับรถจะเห็นได้ชัด ,ไม่ชอบหยุดอยู่นิ่งๆแล้วก็ทำอะไรแบบเร็วๆอะครับ  จุดบกพร่องจุดนี้ของผมน่าจะเป็นจุดที่สำคัญในการคัดเลือกอะครับ

เลยอยากถามพี่ๆว่า ผมจะแก้ไขจุดนี้ยังไงอะครับ O23 เพื่อให้พร้อมกับการสอบปีหน้า

เชื่อว่าทุกคนที่เข้ามาอ่านก็มีความฝันอยากเป็นนักบินทั้งนั้น ผมคิดว่า "เราฝันอย่างเดียวไม่ได้" แต่ต้องลงมือทำด้วย!! O19

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ E30

ปล.ตอนนี้ปิดเทอมปี2ขึ้นปี3ครับ ปีหน้าคิดว่าจะสอบโครงการนศ.ปี3ของTG
« Last Edit: 17 May 2014, 22:36:30 +07 by falameflame »

Offline nongboat32

• ประชาชน
ถือว่า นายโชคดีมากเลย ที่เรียนวิศวะ ใน มหาลัย ที่มีรายชื่อ

ของเรา รออีก สองปี ไม่รู้ต้องรอรับปริญญาก่อนอีกหรือเปล่า เศร้า

Offline Xpdr

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
คำตอบไม่รู้จะเป็นแนวที่คิดไว้ไหมนะครับ

ลองฝึกนั่งสมาธิดูสิครับ ฝึกการควบคุมสติตัวเอง อารมณ์มันก็มีหลุดกันได้ แต่ที่สำคัญคือเอากลับมาได้เร็วแค่ไหน งานของพวกเราไม่มีเวลาให้เหวอนานนักครับ ต้องรีบกลับมาอยู่กับปัจจุบันให้เร็วที่สุดเพื่อจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ดังนั้นต้องมีทั้งสติและความรู้เพื่อที่จะนำมาใช้ได้ครับ

Offline chawanan

• ทหารเลว
  • *
ถ้าต้องการให้ใจนิ่ง  >>> นั่งสมาธิครับ
ถ้าต้องการควบคุมอารมณ์ >>> ภาวนาพิจารณาตัวเองและลดทิฐิมานะครับ

วิธีทดสอบง่าย>>> วันไหน อากาศร้อนมากๆ เราควบคุมอารมณ์ได้แค่ไหนครับ

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของพี่นะคับ คือ หลายๆคนที่มาเป้นนักบินก็ไม่ได้มีอารมณ์ที่เยือกเย็น นิ่ง แบบ born to be หรอกคับ เพียงแต่คนที่จะผ่านไปได้นั้นต้องมีอารมณ์ที่ไม่สุดโต่งจนเกินไปคับ คือ ใจร้อนนิดหน่อยได้ แต่เหมือนคนทั่วไป ไม่ได้ใจร้อนมากกว่าคนปกติมากๆ อีกอย่างเวลาเราสอบ เราก็จะพยายามเก็บอารมณ์ของเราให้ดูเยือกเย็นอยู่แล้ว การนั่งสมาธิก้ช่วยได้นะคับและได้ผลดีมากเลยด้วยแต่มันอาจจะใช้เวลาค่อนข้างนานกว่าจะได้ผลนะ อีกวิธีที่ดีก็คือซ้อมการสอบรอบต่างๆ จนเราชำนาญ เช่นสอบเดินจุด สอบทำข้อสอบ เป็นต้น จะช่วยให้เราไม่ตื่นเต้นและมีสติในการควบคุมใจให้เย็นได้อีกด้วยครับ

E37

Offline falameflame

• ประชาชน
ถือว่า นายโชคดีมากเลย ที่เรียนวิศวะ ใน มหาลัย ที่มีรายชื่อ

ของเรา รออีก สองปี ไม่รู้ต้องรอรับปริญญาก่อนอีกหรือเปล่า เศร้า

เท่าที่ได้ยินมา ไม่ต้องรอรับปริญญาก้ได้นะครับ แค่ขอเอกสารจบการศึกษาน่าจะได้ อันนี้ไม่แน่ใจนะ  O35

คำตอบไม่รู้จะเป็นแนวที่คิดไว้ไหมนะครับ

ลองฝึกนั่งสมาธิดูสิครับ ฝึกการควบคุมสติตัวเอง อารมณ์มันก็มีหลุดกันได้ แต่ที่สำคัญคือเอากลับมาได้เร็วแค่ไหน งานของพวกเราไม่มีเวลาให้เหวอนานนักครับ ต้องรีบกลับมาอยู่กับปัจจุบันให้เร็วที่สุดเพื่อจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ดังนั้นต้องมีทั้งสติและความรู้เพื่อที่จะนำมาใช้ได้ครับ
ถ้าต้องการให้ใจนิ่ง  >>> นั่งสมาธิครับ
ถ้าต้องการควบคุมอารมณ์ >>> ภาวนาพิจารณาตัวเองและลดทิฐิมานะครับ

วิธีทดสอบง่าย>>> วันไหน อากาศร้อนมากๆ เราควบคุมอารมณ์ได้แค่ไหนครับ

ตอบได้ตรงจุดผมเลยครับพี่ จะลองไปปรับใช้ดูนะครับ ขอบคุณค้าบบบบ  O29

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของพี่นะคับ คือ หลายๆคนที่มาเป้นนักบินก็ไม่ได้มีอารมณ์ที่เยือกเย็น นิ่ง แบบ born to be หรอกคับ เพียงแต่คนที่จะผ่านไปได้นั้นต้องมีอารมณ์ที่ไม่สุดโต่งจนเกินไปคับ คือ ใจร้อนนิดหน่อยได้ แต่เหมือนคนทั่วไป ไม่ได้ใจร้อนมากกว่าคนปกติมากๆ อีกอย่างเวลาเราสอบ เราก็จะพยายามเก็บอารมณ์ของเราให้ดูเยือกเย็นอยู่แล้ว การนั่งสมาธิก้ช่วยได้นะคับและได้ผลดีมากเลยด้วยแต่มันอาจจะใช้เวลาค่อนข้างนานกว่าจะได้ผลนะ อีกวิธีที่ดีก็คือซ้อมการสอบรอบต่างๆ จนเราชำนาญ เช่นสอบเดินจุด สอบทำข้อสอบ เป็นต้น จะช่วยให้เราไม่ตื่นเต้นและมีสติในการควบคุมใจให้เย็นได้อีกด้วยครับ

E37

โล่งใจขึ้นเยอะเลยครับพี่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับผมมมม E30