Author Topic: ไงๆๆๆๆๆๆ ทำไปกี่ข้อกันบ้างคร้าบ  (Read 59901 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PeeN

• ประชาชน
ไม่มีไรมากคับ แค่ตามกระบวนการพีชคณิตเราต้องทำคูณหาร ก่อน บวกลบ ถ้าไม่มีวงเล็บ
ส่วนเรื่องช้อยหลอกไม่ค่อยเจอนะครับหลังจากที่ผมได้ตรวจทานตอนทำเส็ด
ส่วนมากช้อยจะพยายามหลอกด้วยเลขใกล้คำตอบ เอาไว้ดักเวลาเราทดเลขผิดไปหน่วยนึงแค่นั้นครับ

Offline Agnes

• ประชาชน
ทุกข้อเลยป่าวครับ หรือแล้วแต่โจทย์ ถ้าทุกข้อก็ลาก่อนครับทุกคน 555

Offline atikanbenz

• ประชาชน
28/7+15*5 คนที่ค่อยๆอ่านอังกิดแล้วทำจะเผลอทำผิดครับ เพราะจะได้ 4 แล้วเอาไปบวกกับ 15 ก่อน แล้วค่อยคูณ 5
ซึ่งในความเป็นจิงเราต้องทำคูณก่อนครับ ที่ถูกคือ เอา 15 ไปคูณ 5 ก่อนแล้วค่อย + 4 หรือก็คือ (28/7)+(15*5)
โดยจะได้คำตอบที่ถูกคือ 79 แต่ถ้าทำผิดจะได้คำตอบเป็น 95

มีอย่างนี้สักกี่ข้อครับเนี้ย  E21
ใช่ครับ มีแบบนี้เยอะมั้ยเนี่ย ผมคนนึงละที่ตอบ 95

จำได้ว่าโจทย์ ... add to 15 multiplied by 5 ช่วยอธิบายหน่อยได้ป่าวครับว่าทำไมถึงต้อง 15+5 ก่อน งงจริง

28/7 ได้ 4 เสร็จปุ๊บ ดูที่คำว่า "multiplied by" ครับ
สรุปแล้วคือ ให้เอา 4 ที่ได้จาก 28/7 ไปรวมกับ 15 "ที่ถูกคูนด้วย" 5
เป็น 4 + 75 ตอบ 79 ครับ

Offline 21st

• ประชาชน
ข้อสอบฟิสิกส์ ที่มี V = 120, I = 1.25 คำตอบ  R = 96 ปะครับ
จำไม่ได้ว่าถามว่าอะไร พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องฟิสิกส์นะครับ

Gen - 34 ข้อ (มั่นใจ 20 ต้นๆ)
App
Part a 20/25
Part b 11/20
Part c 9/20
Part d 6/20
Part e 21/25

Eng 64/80 มั่นใจเกือบๆ 50 ข้อ

เพื่อนๆ จำข้อสอบอะไรกันได้บ้างครับ เอามาแชร์กันหน่อยครับ
อันนี้ผมรวมที่เพื่อนๆช่วยกันแชร์ + คำตอบที่คิดว่าถูกลงไปนะครับ (บางอันผมก็ไม่ได้ตอบตอนสอบ)

ชื่อเรือเกาหลี - Sewol
เรือออกเดินทางออกจากพอร์ทอะไร - Port of Incheon
MH370เดินทางไปไหน - Beijing
แผนที่ยุโรป
แผนที่เอเชีย
Chairman - พล อ.อ.ประจิน จั่นตอง
Senate Of Bangkok - คุณหญิงจารุวรรณ
รูปเครื่องบิน ถามส่วนต่างๆ - wing (generate life),flap,rudder,fuselage, turbine engine, aileron
ถามว่าอันไหนไม่ใช่เส้นทางการบินไทย - Adelaide (Australia)
Thai Smile Code - WE
Thai Smile ไม่บินไปไหน - Maldive
บริการล่าสุดการบินไทย - Wireless
ผู้เขียนหนังสือมานีมานะ - รัชนี ศรีไพรวรรณ
ผู้แสดงเป็น Peter ใน Amazing Spiderman - Andrew Garfield
สามารถสูบบุหรี่ได้ตอนไหน - ทุกเที่ยวบินห้ามสูบบุหรี่
การตั้งหน้ากระดาษตอนพิมพ์ใบสมัคร margin เท่าไหร่ - 0.6cm
หากขับรถแอลกอฮอล์ได้ไม่เกินเท่าไหร่ - 0.05mg%
TG's seasonal destination ? (Choice: Athens, Trang, Narita, Varanasi) - Varanasi
ฺฺBest Picture Academy Award - 12 years a slave
Passenger On Board - อันนี้ผมจะตอบ Pax Booking List แต่เห็นคำว่า On Board เลยคิดลึกว่าเป็นชื่อ Pax ที่ขึ้นเครื่องจริงๆเลยไม่กล้ากา
Fly Both TG&WE -
Hong Kong -

แถมอังกฤษ ข้อนึงนะครับ
ข้อแรก - informations ผิดนะครับ ไม่เติม s เป็น Mass Noun ที่เป็น Uncountable เหมือน lots of water(s) คงไม่มีใครเติม และ vช่วย ที่ตามหลังคำว่า gave us คือ was ซึ่งก็ขัดกับ informations

• ประชาชน
List of Passenger นี่ดูจาก Flight Manifest ไม่ใช่หรอครับ

• ประชาชน
List of Passenger นี่ดูจาก Flight Manifest ไม่ใช่หรอครับ

Manifest ก็อาจจะใช่นะครับ ข้อนี้ไม่มั่นใจจริงๆ
แต่ Manifest นี่ที่แน่ๆมีข้อมูล Cargo กะ จำนวน Pax จำนวน Crew แต่ผมไม่แน่ใจ มันมีชื่อไหมนะครับ

• ประชาชน

Manifest ก็อาจจะใช่นะครับ ข้อนี้ไม่มั่นใจจริงๆ
แต่ Manifest นี่ที่แน่ๆมีข้อมูล Cargo กะ จำนวน Pax จำนวน Crew แต่ผมไม่แน่ใจ มันมีชื่อไหมนะครับ
อ่อครับ อันนี้ผมจำมาจากตอนอ่านข่าว mh370 ข่าวมันเขียนว่ารายชื่อจากใน flight manifest เลยจำได้

ส่วนข้อฟิสิกส์ V=120 I=1.25 ตอบ R=96 ถูกแล้วครับ

• ประชาชน

อ่อครับ อันนี้ผมจำมาจากตอนอ่านข่าว mh370 ข่าวมันเขียนว่ารายชื่อจากใน flight manifest เลยจำได้

ส่วนข้อฟิสิกส์ V=120 I=1.25 ตอบ R=96 ถูกแล้วครับ

ขอบคุณครับผม

เพื่อนๆครับ ผมจำเลขได้ตามข้างล่างนี้ (ทำไป 2) เพราะทำได้แค่นี้จริงๆ (ไม่ได้อ่านเลย ความรู้เดิมก็ไม่เหลือ รู้สึกเสียดายพวกสามเหลี่ยม) ใครรู้คำตอบ หรือ จำข้อไหนได้ มาแชร์กันนะครับ ผมว่าจะได้เก็บไว้ดูเป็นแนวสำหรับหลายๆคน

1.เลข ข้อ a2-b2 / a-b นี่มีวิธีคิดอะไรรึเปล่าครับ
ผมก็คิดตรงตัว aกำลัง2 คิดได้เท่าไรเอาไปลบกับ bกำลัง2
แล้วก็ไปหาค่า a-b แล้วค่อยเอามาหารกัน

2. 4กำลังa = 5กำลังb = ?

3. ตึกสูง 350m จอดรถห่าง 120m ทำมุมกี่องศา

4. sin a = 3/5 or 4/5 sin b = ?

5. สามเหลี่ยม มี 2 ด้าน = 6 4 หาความยาว BD

6. สามเหลี่ยม ที่มีมุม 28องศา = ให้หาค่าของซักด้านนึงอะครับ

Offline witaya1412

• ประชาชน

เพื่อนๆครับ ผมจำเลขได้ตามข้างล่างนี้ (ทำไป 2) เพราะทำได้แค่นี้จริงๆ (ไม่ได้อ่านเลย ความรู้เดิมก็ไม่เหลือ รู้สึกเสียดายพวกสามเหลี่ยม) ใครรู้คำตอบ หรือ จำข้อไหนได้ มาแชร์กันนะครับ ผมว่าจะได้เก็บไว้ดูเป็นแนวสำหรับหลายๆคน

1.เลข ข้อ a2-b2 / a-b นี่มีวิธีคิดอะไรรึเปล่าครับ
ผมก็คิดตรงตัว aกำลัง2 คิดได้เท่าไรเอาไปลบกับ bกำลัง2
แล้วก็ไปหาค่า a-b แล้วค่อยเอามาหารกัน

3. ตึกสูง 350m จอดรถห่าง 120m ทำมุมกี่องศา

4. sin a = 3/5 or 4/5 sin b = ?

5. สามเหลี่ยม มี 2 ด้าน = 6 4 หาความยาว BD

6. สามเหลี่ยม ที่มีมุม 28องศา = ให้หาค่าของซักด้านนึงอะครับ

เฉลยบางอันให้นะครับ

a2-b2 = (a+b)(a-b) แล้วเอา (a-b) ตัดกับ (a-b) ได้คำตอบครับ

sina ข้ามฉาก เราก็วาดรูปครับ แล้วคำตอบมันก็ออกมาของมันเองครับ

• ประชาชน

ช่วยข้อที่จำได้นะครับ

1. (a^2-b^2)/(a-b) = (a+b)(a-b)/(a-b) = a+b ถ้าจะไม่ผิด a=-5.3 b=3.5 ดังนั้น a+b=-1.8

2. 4^a=5^b แล้ว a/b=? ข้อนี้เห็นเคยมีคนมีโพสต์แล้วใช้วิธี take log ครับ จะได้ a/b = log5/log4 = 1.16

3. ข้อนี้ผมใช้ tan x = 120/350 แล้วคิดหาค่า x แต่ข้อนี้ผมข้ามไป เพราะคิดว่าเสียเวลาหาค่า x เยอะเกิน

4. ข้อนี้รู้สึกว่า เป็นสามเหลี่ยม ABC โจทย์กำหนดว่าเป็น right triangle โดย sin A = 3/5 แล้ว sin B = ? วาดรูปสามเหลี่ยมจะได้ยาวความแต่ละด้านเป็น 3 4 5 ดังนั้น sin B = 4/5 = 0.8 ตามช้อย

5. ใช้สัดส่วนของสามเหลี่ยมเล็ก 4/5 เพื่อหาค่าขอบบน 4/5 = 6/x จะได้ x=7.5 จากนั้นมองเป็นสามเหลี่ยมรูปใหญ่ แล้วใช้ (4+6)^2 + (5+7.5)^2 = DB^2 จะได้ DB เท่ากับ sqrt 256.25 = 16.008 (ข้อนี้ไม่แน่ใจตัวเลขนะครับ แต่วิธีคิดประมาณนี้ เสียดายข้อนี้เพิ่งมาคิดวิธีได้ตอนใกล้หมดเวลา เลยทำไม่ทัน)

6. ไม่ทราบครับ จำโจทย์ไม่ได้

Offline ajnonny

• ประชาชน
ตามนี้ครับ

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
เหรียญไม่ถ่วงน้ำหนัก 5 เหรียญ หาความน่าจะเป็นที่จะขึ้น H หมดทั้ง 5 เหรียญ

ผมเวลาเหลือเยอะขนาดนั่งเขียน HHHHH, HHHHT, ... ได้เลยแหละ E47

ไม่ใช่เก่งนะ ทำข้ออื่นไม่ได้ เวลาเหลือเพียบ

Offline newpilot

• ทหารเลว
  • *
ผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ คือ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน 555 ออกห้องมาแบบงงๆ  

สะใจ พาส เมมโมรี่ ที่สุดละครับงานนี้

กุ้ง ค้อน เครื่องบิน แมว ดอกกล้วยไม้
หอยทาก ดอกชบา กบไส คีมปากแหลม เรือใบ
เรือ ปลาทอง ดอกทานตะวัน กบ จักรยาน
ปรอท ดอกหน้าวัว คีมหัวตัด รถไฟ ดอกกุหลาบ
รถบัส คันธนู ดอกมะลิ เต่า เครื่องบิน prop

น้องกุ้งช่างซ่อมเครื่องบินชอบเลี้ยงแมวและปลูกกล้วยไม้
..
ออกหาปลากลางแจ้งแต่ได้กบกับจักรจานติดอวนมา 555

ผิดไป 2-3 ข้อตรงนี้ จำไม่ได้ แหม่ กัปตันมีชวนคุย ให้ไขว้เขวด้วย ช่วง จำเสร็จ จะทำข้อสอบต่อ

• ประชาชน
เหรียญไม่ถ่วงน้ำหนัก 5 เหรียญ หาความน่าจะเป็นที่จะขึ้น H หมดทั้ง 5 เหรียญ

ผมเวลาเหลือเยอะขนาดนั่งเขียน HHHHH, HHHHT, ... ได้เลยแหละ E47

ไม่ใช่เก่งนะ ทำข้ออื่นไม่ได้ เวลาเหลือเพียบ

ผมตอบ 1/32 ไปอะครับ มั่วล้วนๆ

Offline toonkungzaa

• ประชาชน

ผมตอบ 1/32 ไปอะครับ มั่วล้วนๆ

ก็ถูกแล้วนี่ครับ

(1/2)^n     n = จำนวนเหรียญ

• ประชาชน
นึกเลขได้อีกข้อครับ

ืที่ให้นำเลขมาหารกันแล้วถามว่า จุดทศนิยมตัวที่ 500 = ?
ข้อนี้ผมตอบ 0 ไป มั่วไปตามเคย เพื่อนๆท่านไหนทราบคำตอบบ้างครับ><

• ประชาชน
นึกเลขได้อีกข้อครับ

ืที่ให้นำเลขมาหารกันแล้วถามว่า จุดทศนิยมตัวที่ 500 = ?
ข้อนี้ผมตอบ 0 ไป มั่วไปตามเคย เพื่อนๆท่านไหนทราบคำตอบบ้างครับ><

ข้อนี้ให้จำตัวเลขที่โจทย์ให้มาไม่ได้ แต่หารออกมาได้ 405/999 (0.405405405...) ได้ทศนิยมซ้ำ 3 ตำแหน่ง จะได้ว่า
- ทศนิยมลำดับที่หาร 3 เหลือเศษ 1 เช่น 1 4 7 จะเป็นเลข 4
- ทศนิยมลำดับที่หาร 3 เหลือเศษ 2 เช่น 2 5 8 จะเป็นเลข 0
- ทศนิยมลำดับที่หาร 3 ลงตัว เช่น 3 6 9 จะเป็นเลข 5
โจทย์ให้หาทศนิยมลำดับที่ 500 ก็นำ 500 ไปหาร 3 จะได้เศษ 2 ดังนั้นตอบ 0 ครับ

Offline ChampAof

• ทหารเลว
  • *
ข้อใดไม่ขึ้นกับความยาวสปริง...

Offline Jazzja

• ประชาชน
สงสัยปีหน้าต้องสอบใหม่แล้วล่ะผม อายุจะเกินแล้วด้วยจิ - นักบิน 309- - นักบิน 309- - นักบิน 309-

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
ขอฝากนิดนึงนะครับ พอดีวันนั้นไปคุมสอบมา สิ่งที่พบคือ มีการเเอบลักไก่กันเยอะมาก เช่น
1. การไม่วางปากกาเมื่อหมดเวลารอบ aptitude ซึ่งนิดหน่อยคงไม่ว่ากัน เเต่บางคนเล่นถึง 5-6 วินาที เตือนเเล้ว ก็ไม่หยุด
2. ตอนเช็คข้อสอบก็เเอบเปิดหน้าเเรก ทำไปก่อน เเล้วฟอร์มว่านับข้อสอบ
3. Shortterm mem นีหนักเลย ไม่ว่าจะเป็นการเเอบเปิดดู เเอบจดบนยางลบ เเอบกดกระดาษดูก่อน เดินไปมองข้างๆโต๊ะก็ไม่หยุด
4. ลอกคนข้างๆ
5. เเอบกลับไปฝน part เก่าๆ

ทั้งหมดนี่คือผมเห็น เเละรายงานให้ผู้ใหญ่ทราบครับ พี่ที่คุมโซนจดเลขที่นั่งเอาไปรายงานกองอำนวยการทั้งหมด ผมถามเพื่อนๆที่คุมสอบดูก็รายงานกันเเถวละ 2-3 คนกันสะเป็นส่วนใหญ่ การสอบที่นี่เราไม่ไปบอกคุณนะครับ เราสังเกตุเเละถ้าทำครั้งที่ 2 report เลย ไม่เเจ้งให้ทราบด้วย ทำอะไรอยู่มันเห็นหมดนะครับ มีคนยืนทั้งหน้าเเละหลัง ถ้าคุณผ่านไปได้รอบหน้าเเนะนำ อย่าทำนะครับ เพราะท่ีเตรียมตัวมาทั้งหมด อาจสูญเปล่าเพราะการกระทำพวกนี้ สำหรับโปรความซื่อสัตย์เป็นเรื่องสำคัญครับ จะเป็นนักบินทั้งที การเคารพตัวเองสำคัญที่สุด ถ้า win ได้ เเต่เกิดจากการเอาเปรียบคนอื่นที่เขาทำถูกกติกาคุณภูมิใจหรอครับ

ขอชื่นชมคนที่ทำถูกต้องตามกฎ (เป็นคนส่วนใหญ่ในห้องสอบวันนั้นครับ)

Offline toonkungzaa

• ประชาชน
ขอฝากนิดนึงนะครับ พอดีวันนั้นไปคุมสอบมา สิ่งที่พบคือ มีการเเอบลักไก่กันเยอะมาก เช่น
1. การไม่วางปากกาเมื่อหมดเวลารอบ aptitude ซึ่งนิดหน่อยคงไม่ว่ากัน เเต่บางคนเล่นถึง 5-6 วินาที เตือนเเล้ว ก็ไม่หยุด
2. ตอนเช็คข้อสอบก็เเอบเปิดหน้าเเรก ทำไปก่อน เเล้วฟอร์มว่านับข้อสอบ
3. Shortterm mem นีหนักเลย ไม่ว่าจะเป็นการเเอบเปิดดู เเอบจดบนยางลบ เเอบกดกระดาษดูก่อน เดินไปมองข้างๆโต๊ะก็ไม่หยุด

ทั้งหมดนี่คือผมเห็น เเละรายงานให้ผู้ใหญ่ทราบครับ พี่ที่คุมโซนจดเลขที่นั่งเอาไปรายงานกองอำนวยการทั้งหมด ผมถามเพื่อนๆที่คุมสอบดูก็รายงานกันเเถวละ 2-3 คนกันสะเป็นส่วนใหญ่ การสอบที่นี่เราไม่ไปบอกคุณนะครับ เราสังเกตุเเละถ้าทำครั้งที่ 2 report เลย ไม่เเจ้งให้ทราบด้วย ทำอะไรอยู่มันเห็นหมดนะครับ มีคนยืนทั้งหน้าเเละหลัง ถ้าคุณผ่านไปได้รอบหน้าเเนะนำ อย่าทำนะครับ เพราะท่ีเตรียมตัวมาทั้งหมด อาจสูญเปล่าเพราะการกระทำพวกนี้ สำหรับโปรความซื่อสัตย์เป็นเรื่องสำคัญครับ จะเป็นนักบินทั้งที การเคารพตัวเองสำคัญที่สุด ถ้า win ได้ เเต่เกิดจากการเอาเปรียบคนอื่นที่เขาทำถูกกติกาคุณภูมิใจหรอครับ

ขอชื่นชมคนที่ทำถูกต้องตามกฎ (เป็นคนส่วนใหญ่ในห้องสอบวันนั้นครับ)

แล้วถ้าหันไปนับข้อสอบคนข้างๆว่าทำไปกี่ข้อแต่ว่ามือไม่ได้ถือดินสอแล้วนี่ จะโดนไปด้วยไหมอะครับ
 O08

Offline nattapong.t

• ประชาชน

คือผมก็เปิดข้อสอบกลับไปกลับมา ตอน Part Memory แต่ผมไม่ได้เปิดไปหน้าที่มีเฉลย แค่ตอนแรกผมไม่รู้ว่ามีตารางให้ทุกๆหน้า ผมเลยเปิดกลับไปดูตำแหน่งตามเลขข้อ แต่หลังๆ พอผมเห็นว่ามีตาราง ก็ไม่ได้เปิดไปอีก

แต่ก็ต้องยอมรับครับ เป็นความไม่รอบครอบของผมเอง ที่ไม่ดูให้ละเอียดก่อน ไม่รู้ว่าจะโดนจดเลขรึเปล่า แค่อยากให้พี่ๆรู้ว่าจริงๆ คนที่เปิดไปเปิดมาอาจจะไม่ได้ตั้งใจจะทุตจริตซะทุกคนนะครับ O08

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream

คือผมก็เปิดข้อสอบกลับไปกลับมา ตอน Part Memory แต่ผมไม่ได้เปิดไปหน้าที่มีเฉลย แค่ตอนแรกผมไม่รู้ว่ามีตารางให้ทุกๆหน้า ผมเลยเปิดกลับไปดูตำแหน่งตามเลขข้อ แต่หลังๆ พอผมเห็นว่ามีตาราง ก็ไม่ได้เปิดไปอีก

แต่ก็ต้องยอมรับครับ เป็นความไม่รอบครอบของผมเอง ที่ไม่ดูให้ละเอียดก่อน ไม่รู้ว่าจะโดนจดเลขรึเปล่า แค่อยากให้พี่ๆรู้ว่าจริงๆ คนที่เปิดไปเปิดมาอาจจะไม่ได้ตั้งใจจะทุตจริตซะทุกคนนะครับ O08

ผมก็เป็นอีกคนที่พลิกข้อสอบไปดูตารางเปล่าๆ ว่าตำแหน่งข้อมันอยู่ตรงไหนครับ มัวแต่ฝนอย่างเมามัน
รู้ตัวอีกที "อ่าว....มีตารางให้ทุกหน้าเลย"

สงสัยโดนคัดออกชัวร์เลย O08 O08 O08

Offline aerospace engineer

ซวยแน่ๆ ใครแอบทุจริต E25 part scan condition ผมทำได้10ข้อ แต่ฝนไม่ทัน2ข้อเพราะหมดเวลาก่อน ต้องรีบวางดินสอแล้วยกมือเลย เลยได้แค่8ข้อ พอเริ่มทำpartอื่น ผมก็ไม่กลับไปฝนpartเดิม2ข้อที่เหลือถึงแม้ว่าผมจะจำได้ก็ตามเพราะต้องซื่อสัตย์กับตัวเอง ส่วนpart memory ผมก็เปิดมาดูตารางเปล่าอันใหญ่นะครับ เพราะไม่ได้สังเกตว่ามีตารางเล็กๆอยู่ด้านบน มัวแต่หลับหูหลับตาฝนให้มันทันเวลา จำได้แค่21รูปชัวร์ๆ อีก4รูปไม่กล้ามั่ว E18

• ประชาชน
ผมเปิดไปตารางใหญ่ทุกข้อเลยตั้งแต่ข้อแรกถึงข้อสุดท้าย กลัวโดนโจทย์สลับตัวเลข แต่ไม่ได้เปิดหน้าเฉลยเลยสักครั้ง พอเสร็จก็ปิดข้อสอบ วางดินสอ แล้วก็เปิดมาตรวจพาร์ท STM ใหม่ แต่ไม่ได้เปิดหน้าเฉลย ไม่ได้จับดินสอเลย จะโดนป่าวหว่าาา

E21 E21 E21 E21 E21
« Last Edit: 16 May 2014, 14:57:46 +07 by Agnes »

Offline Sunji

• TG SP 2014
ผ่านแบบใสสะอาด มันภูมิใจกว่ากันเยอะนะครับ
แค่สอบนักบินรอบแรกยังเอาเปรียบ ยังแอบโกงกันเลย นี่หรือคนที่จะขับเครื่องบินลำใหญ่ๆให้คนนั่ง
น่าละอายใจแท้

Offline macplay

• ประชาชน
เอตารางก้เรียง1-25ปกติหรือเปล่าครับทำไมต้องพลิกไปมา

• ประชาชน
เพื่อความมั่นใจว่าถูกช่อง เปิดไปเช็คตัวเลขทีละข้อเลย เช็คแล้วเช็คอีก เดี๋ยวโจทย์แอบสลับ E47

Offline aerospace engineer

เอตารางก้เรียง1-25ปกติหรือเปล่าครับทำไมต้องพลิกไปมา
มันขึ้นอยู่กับเทคนิคการจำของแต่ล่ะบุคคลครับ ส่วนตัวผมจำแบบแนวตั้งลงมา เพราะเคยฝึกแต่ตาราง4x7 มันจะเป็นข้อ 1,6,11,16,21ครับ ซึ่งไม่ได้จำแบบแนวนอนที่เรียงข้อ ก็เลยต้องคอยดูตารางเพื่อความชัวร์

Offline LetsFly

• ประชาชน
มันขึ้นอยู่กับเทคนิคการจำของแต่ล่ะบุคคลครับ ส่วนตัวผมจำแบบแนวตั้งลงมา เพราะเคยฝึกแต่ตาราง4x7 มันจะเป็นข้อ 1,6,11,16,21ครับ ซึ่งไม่ได้จำแบบแนวนอนที่เรียงข้อ ก็เลยต้องคอยดูตารางเพื่อความชัวร์

ผมก็จำแบบคุณเลยครับเลยทำให้ต้องพลิกไปมาระหว่างหน้าที่เป็นคำตอบ ผมคิดว่าถึงจะพลิกหน้าไปมาแต่ตราบใดที่ไม่ได้พลิกไปหน้าที่เป็นเฉลย (ที่ให้จำตอนแรก) ก็ไม่น่าจะมีปัญหาหรือถือว่าผิดกฎกติกาอะไรนะครับ