Author Topic: สอบรอบแรก  (Read 4130 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline taerospace

• StudentPilot
  • ประชาชน
พอดีมีประสบการณ์จากการสอบ SP เลยอยากแชร์ครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับคนที่สอบพรุ่งนี้ครับ ต้องขอโทษด้วยจริงๆที่เขียนออกมาช้า เพราะ เพิ่งมีเวลาว่างครับ

ในกระทู้นี้ขอแชร์เป็นคำแนะนำการสอบรอบแรกแล้วกันนะครับ

การสอบมีในช่วงเช้าครับแล้วก็ไม่ใช่วันเสาร์อาทิตย์ เพราะฉะนั้น การเพื่อเวลาสำคัญมากครับ พยายามออกให้เช้าแล้วไปถึงก่อนซัก 1 ชม ถึงก่อนหน้านั้นก็ดีครับแต่อาจจะเหงาหน่อย ฮ่าๆ

เรื่องที่จอดรถ ณ สถานที่สอบมีให้นะครับ จำนวนก็เยอะพอสมควร แต่อาจจะไม่พอก็เป็นได้ หลายคนอาจจะตัดสินใจว่าจะนำรถไปดีรึเปล่า ผมขอเสนอว่าถ้าคิดถึงตอนกลับนิดนึงก็ควรนำไปคับ การแย่ง taxi พร้อมกันหลายๆร้อยคนอาจจะไม่ใช่เรื่องน่าสนุกครับ โดยเฉพาะนอกเมืองด้วย

การแต่งกายบ้าง เรามาสอบเป็นนักบินฝึกหัด เราควรเริ่มทำตัวเหมือนสิ่งที่เราอยากจะเป็นตั้งแต่ก้าวแรกคับ ถึงแม้จะยังไกลจากคำว่าสำเร็จ แต่ก้าวแรกที่ดีย่อมส่งผลต่ออนาคตคับ ขอทิ้งท้ายสั้นว่า ไทด์ใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้ครับ ส่วนอื่นๆตามที่แต่ละคนคิดว่าเหมาะสมละกันครับ

การกินนน ..... สำคัญมากกเหมือนกัน พยายามกินให้อิ่มเลยนะครับเพราะไม่มีพักให้กินอีก ปีที่แล้วจะมีอาหารมาขายด้านหน้าที่สอบนะครับ อันนี้แล้วแต่คนจะวางแผน ไม่ว่าจะเลือกมาซื้อทานหรือทานที่บ้าน ผมแนะนำให้ทาน energy bar ตบท้ายกันหิวตอนช่วงเที่ยงๆครับ performance จะได้ไม่ตกเพราะหิวว

ห้องน้ำมีให้เข้า แต่ไม่เยอะครับ ส่วนใหญ่คนจะเข้าส้วมมากกว่าแค่ฉี่ครับ เพราะฉะนั้นให้เรียบร้อยจากที่บ้านดีสุดครับ ระหว่างการสอบจะมีพักให้เข้าห้องน้ำนะคับ

สิ่งของที่ให้เอาเข้ามีไม่กี่อย่างครับ เครื่องเขียน รวมถึง กบเหลาดินสอ อย่างอื่นเก็บไว้ด้านนอกหมดครับ ส่วนนี้ผมแนะนำให้พกเงินสดติดตัวไว้แทนที่จะเอากระเป๋าตังมาคับ แล้วก็อย่าลืมบัตรประชาชนด้วยนะครับ เอาไว้แสดงตัวตอนเข้าห้องสอบคับ

ในห้องสอบ ตั้งสติดีๆนะคับ ขอให้ฟังคำอธิบายจากคนที่พูดให้ดีนะคับ บางคนอาจมีเพื่อนคอยแนะนำก่อนสอบหรือเคยได้ยินอะไรมาเกี่ยวกับการสอบของปีที่แล้ว ปีนี้อาจจะเปลี่ยนแปลงก็เป็นได้นะคับ หลายคนกังวลเรื่องการนับคะแนน ปีที่แล้วเขานับ accuracy ปีนี้เขาจะเอายังไงต้องลองฟังดูนะคับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ ขอโทษอีกครั้งที่เขียนออกมาช้ามาก ถึงมากที่สุด ฮ่าๆ คราวหน้าจะพยายามทำให้ดีกว่านี้ครับ

โชคดีครับผู้ล่าฝันทุกท่าน         E37