Author Topic: ถามเรื่องการคิดคะแนนสอบรอบแรก  (Read 9451 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pnpp

• ทหารเลว
  • *
เคยได้ยินว่าฝนมั่วแล้วผิดจะติดลบ แล้วถ้าไม่ได้ฝน เว้นว่างไว้ จะเรียกว่าผิดหรือเปล่า

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
เว้นว่างไว้ ไม่เรียกว่าผิดครับ เรียกว่าไม่ได้ตอบ  O08

• ทหารเลว
  • *
เว้นว่างไว้ ไม่เรียกว่าผิดครับ เรียกว่าไม่ได้ตอบ  O08

แล้วจะนำมาคิดเป็นคะแนนไหมครับ

Offline Wolf

ผมว่าไม่นะ ชีวิตคงไม่โหดร้ายขนาดนั้น 

เคยไ้ด้ยินว่าตอบผิดติดลบ แล้วเคยได้ยินมั้ยครับว่า คิดเปอร์เซ็นต์ความถูกต้องด้วย

ผมว่าสอบรอบแรก เค้าวัดอะไรหลายๆ อย่าง นอกจากความรู้นะครับ

คุณสมบัติพื้นฐานที่นักบินควรจะมีเลยก็คือ 'ห้ามมั่ว' นะผมว่า

จากปสก.ตรง สอบปีแรก ข้อไหนไม่ได้ กามั่ว -> Fail จ้าาา   E08
สอบปีที่สอง ไม่มั่วเลยนอกจากจะเหลือ 2 choices -> Pass   E47

• ทหารเลว
  • *
ที่ผ่านมาผมไม่เคยมั่วเลยนะ คิดว่าทำได้น้อยไปหน่อย  เลยอาจไม่ถึงเกณฑ์ผ่าน
คิดแล้วเศร้า
ปีนี้เอาใหม่

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เท่าที่ฟังมา ระบบคะแนนคือ ได้คะแนนมากก็โอกาสผ่านสูง โดยมีส่วนอื่นช่วยประกอบคือ อัตราส่วนข้อถูกเทียบกับข้อผิด

เช่น คะแนนเต็มร้อย คนที่หนึ่งทำไป 80 ข้อ ถูกหมด 80 ข้อ อันนี้ผ่านแหง๋ๆ
คนที่สอง ทำไป 60 ข้อ ถูก 50 ข้อ ยังพอพูดได้ว่าไม่มั่ว แค่ทำผิด
คนที่สาม ทำไป 100 ข้อ ถูก 40 ข้อ เชื่อได้ว่า มั่วบานแน่นอน

ส่วนตัวผมเชื่อว่า รอบแรกจะใช้คอมคัด เพื่อกรองคนออกอย่างคร่าวๆ (ไม่งั้นคงประกาศผลไม่ได้เร็วอย่างนี้แน่) ซึ่งเงื่อนไขที่ใช้ตัดสินว่าผ่านหรือตกก็คงประมาณด้านบนครับ แต่เป๊ะๆเป็นอย่างไร ไม่มีใครรู้ครับ

สรุป ทำให้ถูกเยอะๆไว้ก่อนครับ ผิดได้บ้างไม่ว่ากัน แต่อย่ามั่วจนครบ โอกาสตกสูง หรือต่อให้ผ่านได้ ก็มีสิทธิ์โดนสอยร่วงรอบสัมภาษณ์ได้ครับ

Offline tartar

• ประชาชน
แล้วข้อสอบภาษาอังกฤษ มีการคิดสัดส่วนความถูกต้อง ด้วยไหมครับ

Offline Dream comes true

• ประชาชน
แล้วข้อสอบภาษาอังกฤษ มีการคิดสัดส่วนความถูกต้อง ด้วยไหมครับ

คิดครับ แต่อย่างไรก็แล้วแต่ อังกฤษควรทำหมดทุกข้อครับ

Offline 21st

• ประชาชน
มีค่า accuracy มาเกี่ยวข้องด้วยครับ แต่ไม่แน่ใจคำนวณ หรือ คิดอย่างไร