Author Topic: สอบถามระยะการเรียน CPL ที่สายการบินแต่ละที่่จะรับเข้าทำงานครับ  (Read 5455 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tempa44

• ประชาชน
สอบถามนิดนึงครับว่า มีสายการบินไหนบ้างที่ออกกฎบังคับว่าต้องเรียน CPL ให้จบภายในระยะเวลา14 เดือน(ไม่แน่ใจว่า standard เท่าไหร่)
1) มีสายการบินไหนบ้างครับที่ออกกฎบังคับ
2) ส่วนใหญ่กำหนดไว้ที่กี่เดือนครับ
3) เริ่มนับจากวันที่ลง logbook เริ่มบินวันแรกหรือป่าวครับ
3) ถ้าจบเกินแำ้ก้ปัญหาไงได้บ้างครับ

รบกวนผู้ที่มีประสบการ์ณหรือทราบข้อมูล รบกวนช่วยแนะนำทีครับ
พอดีตอนนี้กำลังเรียนอยู่ครับ และมีแนวโน้มจะเกิน 14 เดือน

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
เรียนไทยหรือต่างประเทศครับ มันมีองค์ประกอบหลายอย่างต่างๆกันไป
ถ้าเรียนนานแต่มีเหตุผลอธิบาย ก็น่าจะพอเข้าใจได้
ส่วนสายการบินไหนออกกฎไว้ว่ากี่เดือนอันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ยังไม่เคยสอบเหมือนกัน  O08

Offline ppromjeen23

• นักรบ
  • **
ถ้าเรียนที่ต่างประเทศอะครับ พอจะรู้มั้ยอะงับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
จริงๆเท่าที่พี่ไปสำรวจโรงเรียนการบินที่ต่างประเทศมา เค้าจะทำหลักสูตรเอาไว้มากกว่า 12 เดือนหมดล่ะครับ คือเค้าเรียนแบบมีมาตรฐานมาก อากาศไม่ Cross wind จริงๆก็เรียน Crosswind ไม่ได้ครับ เลยอาจมีข้อจำกัดด้านเวลาครับ ก็ไม่น่าเป็นห่วงครับ พี่ว่าบริษัทเข้าใจ
แล้วจากการที่ได้คุยกับ BL ขอการบินไทย พี่เค้าก็ไม่ได้ Strict นะครับ ว่าจะต้องเรียนให้จบภายใน 1 ปี แต่เค้าแค่ไม่อยากให้เราเรียนเป็น Blockๆ เช่นเรียน PPL 2 เดือน แล้วหยุด ไปทำมาค้าขาย แล้วกลับมาเรียน IR อีก 3 เดือน แบบนี้ เค้าไม่ปลื้มครับ

สรุป คือ น่าจะไม่มีข้อกำหนดไว้ที่สายการบินไหน(มั๊ง)ครับถ้า สภาพอากาศไม่ดี ก็พอคุยกันได้ แต่ถ้าโรงเรียนมีเครื่องบินไม่เพียงพอ ก็อาจต้องอธิบายกันยาวหน่อยครับ