Author Topic: ข้อมูลในหนังสือที่แจกวันยื่นเอกสาร อัพเดท ล่าสุดมั้ย (สอบSP TG)  (Read 14975 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pittawat13

• ประชาชน
ข้อมูลเครื่องบิน ใน หนังสือที่แจก
1.บอกว่ามี เครื่องบิน 91 ลำ แต่ที่ผมลองหาข้อมูลดู ตอนนี้มี 87+2(cargo)
แบบนี้ ถ้าตอบคำถามควรตอบ เท่าไหร่ดี

2.เห็นบางข้อมูลบอกว่า THAI's birthday คือ วันแรงงาน 1 พค 2503
แต่ข้อมูลในหนังสือ วันก่อตั้งคือวันที่ 24 สิงหาคม 2502 และจดทะเบียน วันที่ 29 มีนาคม 2503

3.เส้นทางบินล่าสุดไปที่ไหน

4.เส้นทางบินที่ไกลที่สุด บินไปไหน โดยเครื่องบินอะไร

รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบทีนะคับ  ขอบคุณมากคับ

ปล.ถ้าใครมีข้อมูลเกี่ยวกับการสอบ หรือข้อมูลที่คิดว่าน่าจะออกสอบ เอามาแชร์กันนะคับ

Offline ATJ

• ประชาชน
1. น่าจะไม่ออกนะครับ เพราะข้อมูลเปลี่ยนแปลงบ่อยมาก

2. น่าจะยึดวันที่ 1 พค

3. เซนได ครับ

4. น่าจะไปมาดริดครับ เครื่องไม่ทราบเหมือนกันครับ

Offline rancharan

• ประชาชน
มีหนังสือแจกด้วยเหรอครับ ผมไปตรวจเอกสารวันแรกไม่มีแจก

มีแต่ของที่ระลึกคือแก้วน้ำกับสมุดโน้ต หรือว่าเนื้อหามันอยู๋ในสมุดโน้ตครับ?

Offline pittawatm

• ประชาชน
มีแจกนะคับ

ผมเคยนั่งไปลอนดอน มันน่าจะไกลกว่า มาดริค รึป่าวคับ. แล้ว เส้นทาง LA มันยกเลิกไปแล้วหรอคับ หรือ มันต้องต่อเครื่อง 

ขอบคุณคับ ที่มาช่วยตอบ

Offline ta86

• นักรบ
  • **
บินตรงไป LA ยกเลิกไปแล้วครับ ตอนนี้ไปstop over ที่โซลแทนครับ

Offline ิbenzorub

• ประชาชน
ผมสอบปีนี้เหมือนกันนะครับ เท่าที่รวมข้อมูลมาก็

ข้อมูลเครื่องบิน
1.อ้างอิง Sawasdee เล่มล่าสุดนะครับ เดือน เมษา
TG 87 ลำ WE 12 Cargo 2 อันนี้จำแค่ มีรุ่นไหนบ้างดีกว่าครับ ข้อมูลมันเปลี่ยนตลอด

2.อันแน่นำให้อ่านโจทย์ดีๆ ครับ มันออกได้หมด เพราะเค้าให้หนังสือมา
ทำสัญญา 24 AUG 2502 /1959
จดทะเบียน 29 MAR 2503/ 1960
SAS ขายหุ้น 30 MAR 2520 /1977
รวมบริษัท 1 April 2531 / 1988
แต่วันก่อนตั้ง เค้าให้เป็นวันที่ 1 MAY วันแรงงาน ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันครับ แต่คิดว่าเป็นเพราะ TG บิน Inter route แรก HKG-TPE-TYO วันที่ 1 MAY 2503 โดยเครื่อง MD DC 6B พร้อม Pas 60 คน

3.SDJ / Japan ครับ โดยเครื่อง A330-300 ครับ (SAWASDEE)

4.ถ้าเอาตามตรงคิดได้ สองแบบครับ คือ Direct กับ Trans (SAWASDEE)
Direct BKK Madrid ครับ ระยะทาง 10193 KM  12:55 H  777-200, 777-300
Trans LOS ANG ครับ ต่อเครื่อง BKK-SEL กับ SEL - LAX รวมสุทธิ ก็ 17H ครับ ระยะทางรวม 13318 KM

มีอะไรลองถามมาดูครับ ผมพยายาม ทบทวนไปในตัวด้วย ข้อมูลผิด ท้วงได้เลยนะครับ ช่วยกันครับ

Offline nunix

• ประชาชน
ทรานสิทไป LAX ที่ BKK-ICN ไม่ใช่หรือครับ
BKK-SEL อันนี้คือที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

Offline ิbenzorub

• ประชาชน
ข้ออนุญาติแก้ไขครับ
ไป MAD เป็น Non-stop ครับ
ส่วน LAX เป็น Direct แวะที่ ICN

Offline benzaprise

• ประชาชน
ถ้าแบบนั้น Route ที่ไกลที่สุดควรตอบ LA รึเปล่าครับถ้าโจทย์ไม่บอกเป็น direct flight หรือ stop over

Offline Chungking

• TAA-CoPilot
  • ประชาชน
ผมสอบปีนี้เหมือนกันนะครับ เท่าที่รวมข้อมูลมาก็

ข้อมูลเครื่องบิน
1.อ้างอิง Sawasdee เล่มล่าสุดนะครับ เดือน เมษา
TG 87 ลำ WE 12 Cargo 2 อันนี้จำแค่ มีรุ่นไหนบ้างดีกว่าครับ ข้อมูลมันเปลี่ยนตลอด

2.อันแน่นำให้อ่านโจทย์ดีๆ ครับ มันออกได้หมด เพราะเค้าให้หนังสือมา
ทำสัญญา 24 AUG 2502 /1959
จดทะเบียน 29 MAR 2503/ 1960
SAS ขายหุ้น 30 MAR 2520 /1977
รวมบริษัท 1 April 2531 / 1988
แต่วันก่อนตั้ง เค้าให้เป็นวันที่ 1 MAY วันแรงงาน ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันครับ แต่คิดว่าเป็นเพราะ TG บิน Inter route แรก HKG-TPE-TYO วันที่ 1 MAY 2503 โดยเครื่อง MD DC 6B พร้อม Pas 60 คน

3.SDJ / Japan ครับ โดยเครื่อง A330-300 ครับ (SAWASDEE)

4.ถ้าเอาตามตรงคิดได้ สองแบบครับ คือ Direct กับ Trans (SAWASDEE)
Direct BKK Madrid ครับ ระยะทาง 10193 KM  12:55 H  777-200, 777-300
Trans LOS ANG ครับ ต่อเครื่อง BKK-SEL กับ SEL - LAX รวมสุทธิ ก็ 17H ครับ ระยะทางรวม 13318 KM

มีอะไรลองถามมาดูครับ ผมพยายาม ทบทวนไปในตัวด้วย ข้อมูลผิด ท้วงได้เลยนะครับ ช่วยกันครับ

สงสัยข้อ 3 ครับ ลองไปกดจองตั๋วเว็บการบินไทยมา ไม่มีเซนไดให้จองเลยครับ แต่เด๋ยวก่อนน้ะครับ ลองเสิร์ชต่อไปด้านล่างลิงค์มีข้อมูล เส้นทางการบินระหว่างประเทศอยู่ ข้อมูลเขียน เซนไดครับ งงเลยครับจังหวะนี้
 - สอบนักบิน 308-

ท่านใดทราบข้อเท็จจริงบ้างครั่บ

• ประชาชน
ผมกด sen ก็ขึ้นมาเลยนะครับ

ขึ้นครับถ้าเปล่ยนเป็นภาษาอังกฤษ แต่ถ้ากด book now ปุ้บ จะกลายเป็น error นะครับ
ตามลิงค์ด้านล่างครับ ใครเป็นแบบผมมั่ง
 O35

• ประชาชน
ส่วนรูปด้านล่างผมลองกดจอง ไป FUK ปุ้บ จะขึ้นเพจหน้าตาแบบนี้ครับ
 - นักบิน 305-

Offline travel_Thai

• ประชาชน
Sendai ตอนนี้ยกเลิกไปแล้วครับสำหรับ Summer TPI แต่ Winter TPI อาจจะกลับมาครับ