Author Topic: ไกล้ถึงฤดูสอบ Sp แอร์เอเชียแล้ว มาช่วยกันอัพเดทแนวข้อสอบล่าสุดคับ  (Read 26786 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Realtime

• ประชาชน
แนวข้อสอบล่าสุด 2013 เปนไปยังไงคับ ( ขอบเขตเนื้อหาแต่ละวิชา )
   -ฟิสิกส์+คณิตศาสตร์
   -อังกิด
   -แอพ
    **หากมี นอกเหนือจากนี้ แนะนำด้วยคับผม ขอบคุณจริงๆ
  รบกวนผู้รู้มาตอบทีคับ  O35
« Last Edit: 30 April 2014, 12:04:33 +07 by Realtime »

Offline Zephur

• ทหารเลว
  • *
สำหรับผมอังกฤษที่แอร์เอเชียโหดอะ แต่สู้ตายครับรอบนี้ O19

• ประชาชน
Require toeic 550 แต่ทำไมระดับข้อสอบที่ให้มาทำ เหนคนที่เคยไปสอบโพสไว้  toeic 900 ยังทำไม่ได้เรย   - สอบนักบิน 308-

Offline ppromjeen23

• นักรบ
  • **

Offline DuFF

• ทหารเลว
  • *
  • SP TAA Batch 5.1
ไม่ใช่ระดับโทอิก900 แน่นอนครับ. มันไม่ได้ยากขนาดนั่น.

ผมว่าสอบโทอิกได้600 น่าจะทำได้ครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าการได้ยินของคุณตอนสอบเป็นไงด้วย

ส่วนเนื้อหา SP TAA 2013 เดี๋ยวมาแชร์ตอนว่างๆๆให้ครับ

Offline rancharan

• ประชาชน
TAA SP จะประกาศรับสมัคร และคุณสมบัติเมื่อไหร่ครับ
รับรึเปล่าหว่า กำลังรอ กลัวคุณสมบัติไม่ได้

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
ภาษาอังกฤษไม่ได้ยากขนาดนั้นครับ เพียงแต่ต้องการ skill ฟังที่ดีครับ ส่วนวิชาทั่วไปค่อนข้างง่ายครับเมื่อเทียบกับบางกอกปี 2013 เป็นโจทย์ชั้นเดียวถึง2ชั้น แค่นั้นเองครับ ไม่ซับซ้อนอะไรมาก

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
ถ้าไม่นับตอนปี 2010 ปีหลังๆมาวิชาทั่วไปเรียกว่าง่ายเลยครับ คือมีหลายๆข้อที่ดูปุ๊ปรู้เลยว่าทำได้เลย อย่าลืมครับว่าเราทำข้อที่ทำได้และเร็วก็พอ แล้วคิดว่าข้อสอบแบบปี2010 คงไม่มีแล้ว เพราะเสียเวลาทำข้อสอบไปหน่อยจนบางครั้งคะแนนมันใกล้เคียงกันมาก คนที่ทำได้เยอะจริงๆมีน้อยมาก
ส่วนภาษาอังกฤษ ถามคนอื่นครับ ผมอ่อน  O34 O34 O34

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ผมเคยสอบแอร์เอเชียตอนปลายปี 53 ตกตั้งแต่รอบแรกครับ มันยากแบบไม่น่าเชื่อเลย ตอนสอบก็งงเหมือนกันว่านักบินต้องรู้ลึกขนาดนี้เลยหรือ แถมตอนนั้นเจอลำโพงที่สถานที่สอบทำพิษเสริมเข้าไปอีก ทำlistening แทบไม่ได้เลยครับ รู้สึกเซ็งกับการสอบครั้งนั้นพอสมควร ไม่น่าเชื่อว่าเขาปรับเปลี่ยนข้อสอบให้ง่ายขึ้นเพราะผมไม่ได้สอบแอร์เอเชียอีกเลย ตอนนี้อายุคงเกินไปแล้ว

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
เคยสอบรอบ 53 เหมือนกันครับ สถานที่สอบคือศูนย์สอบที่มธ.รังสิต ที่เดียวกับที่สอบการบินไทยนั่นแหละครับ

ข้อสอบชุดเลขฟิสิกส์ก็ยากแบบ อื้อหืออออออ

ปีนั้นผมเปิดข้อสอบแล้วนั่งหัวเราะเลยจริงๆ ทำได้สิบข้อเองมั้ง

ส่วนภาษาอังกฤษ ตอนที่ฟังก็ โอ้ววว พูดอะไรกันฟะ ได้ยินแต่เสียงเฮลิคอปเตอร์ปั่บๆๆๆๆๆ พอสิ้นเสียงเฮลิคอปเตอร์ก็ได้ยินคนพูดเสียงก้องๆสองสามประโยคแล้วก็เงียบ

อ้าว นั่นคำถามเหรอวะ O33

ไม่ใช่ฟังคำถามไม่ออกครับ แต่คือมันฟังไม่รู้เรื่องแม้แต่คำเดียว ได้ยินแต่เสียงใบพัดกับเสียงคนพูดผ่านวิทยุ ตอนนั้นผมโทอิค 890 แต่ต้องมั่วข้อสอบภาษาอังกฤษอ่ะ - -

Offline koalamarch

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
ฝึกทำระดับ o-net ให้แน่นเปรี๊ยะคับ ที่เหลือพลิกแพลงเอา พื้นฐานสำคัญที่สุดคับ
ฝึกพวก sat math physics ก็ช่วยได้มากคับได้ภาษาด้วย

Offline ChampAof

• ทหารเลว
  • *
ปี 2013 อังกฤษมี listening ด้วยหรอคับ
ใช่ครับ เสียงข้อสอบเหมือนโทอิคมากจนคิดว่าผลิตที่สตูดิโอเดียวกัน เหอะๆ

• ประชาชน
อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆทุกคนที่เคยผ่านสนามสอบ
ฟิสิก เลข แอพ มีเรื่องไหนบ้างคับที่พอจำกันได้
 ตัวผมเองไม่เคยแต่อยากลองสักครั้ง
 อายุ 27 แล้วด้วย คงได้อีกไม่กี่ครั้งเรยอยากให้ช่วยแนะนำ สำหรับผมและทุกคนที่ตามกระทู้นี้คับ O15

Offline Maverick231

• ทหารเลว
  • *
ความรู้ทั่วไปก้ช่วยได้เยอะครับ แนวๆการบินไทยแต่เป็นภาษาไทย ถ้าเค้าไม่เปลี่ยนน่ะครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆทุกคนที่เคยผ่านสนามสอบ
ฟิสิก เลข แอพ มีเรื่องไหนบ้างคับที่พอจำกันได้
 ตัวผมเองไม่เคยแต่อยากลองสักครั้ง
 อายุ 27 แล้วด้วย คงได้อีกไม่กี่ครั้งเรยอยากให้ช่วยแนะนำ สำหรับผมและทุกคนที่ตามกระทู้นี้คับ O15

ผมสอบเมื่อปี 2012 เท่าที่ผมจำข้อสอบรอบแรกได้คือ ...

ข้อสอบชุดแรก (Math+Physics 80 ข้อ  และความรู้บริษัท+ความรู้ทั่วไป 20 ข้อ)
-Math จะเป็นครอบคลุม Algebla, Geometry, Trigonometry, Calculus I จนไปถึงเนื้อหาแรกๆของ Cal II
-Physics ที่พอจะจำได้เป็นข้อสอบเกี่ยวกับ
   *Projectile เวลาวัตถุถูกโยนขึ้น  หรือปาไปข้างหน้า หรือทำมุม   
   *การคำนวนเรื่องเวลา ระยะทาง และความเร็ว
   *Dynamics & Statics
   *Magnetic flux (ข้อสองข้อ)
... นอกจากนี้ยังมี
   *ไฟฟ้า (ข้อเกี่ยวกับ Capacitor กับ Resister หรือคำนวน Ohm  Voltage ไม่ยากเกินไป)
   *Incompressible Flow กลับไปดูพวก Mass flow rate in = mass flow rate out  หรือ เกี่ยวกับ Pressure, volume ... ผมจำไม่ค่อยได้ล่ะ  รู้แต่ว่าตั้งสูตรได้แต่คิดไม่ออก   E08
   *เหมือนจำได้ว่ามี Orbital Mechanics ด้วยอ่ะ  เกี่ยวกับวงโคจรกับ rendezvous point  ... ผมน่าจะทำได้ถ้าให้เวลาผมเปิดหนังสืออ่านซัก 2 วัน  E11
-ความรู้บริษัทและความรู้รอบตัว  ก็พยายามติดตามข่าวสารรอบๆตัว

ข้อสอบชุดที่สอง  ภาษาอังกฤษ 100 ข้อ  ไม่มี Listening  น่าจะยากกว่า TOEIC หน่อยๆประมาณ TOEFL 

ข้อสอบชุดที่สาม  Aptitude Test    ง่ายดีจุง  ไม่น่าเป็นตัวชี้ว่าผ่านหรือตก เพราะเพื่อนๆที่ออกมาก็ทำได้กันหมด

ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ข้อสอบชุดแรกมันยากเกินไปสำหรับคนที่ไม่มีพื้นฐาน  แล้วถึงผมจะมีพื้นฐานอยู่บ้าง...แต่ผมก็จำสูตรไม่ได้ซะส่วนใหญ่ หรือบางทีจำสูตรได้ แต่คิดเลขไม่ออก   .... ส่วนบางข้อ  โจทย์ยาวมากกกก แต่อ่านโจทย์เสร็จแล้วไม่ต้องคิดอะไรมากก็ตอบได้เลย  เพราะถามเกี่ยวกับ Concept   ถ้ารู้ concept ทั่วๆไปก็จะตอบได้ครับ  กรรมการคุมสอบเขาคงไม่ได้หวังว่าพวกคุณจะทำได้หมดหรอกครับ  แต่เขาคงดูอย่างอื่นมากกว่าครับ 

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ

ผมสอบเมื่อปี 2012 เท่าที่ผมจำข้อสอบรอบแรกได้คือ ...

ข้อสอบชุดแรก (Math+Physics 80 ข้อ  และความรู้บริษัท+ความรู้ทั่วไป 20 ข้อ)
-Math จะเป็นครอบคลุม Algebla, Geometry, Trigonometry, Calculus I จนไปถึงเนื้อหาแรกๆของ Cal II
-Physics ที่พอจะจำได้เป็นข้อสอบเกี่ยวกับ
   *Projectile เวลาวัตถุถูกโยนขึ้น  หรือปาไปข้างหน้า หรือทำมุม   
   *การคำนวนเรื่องเวลา ระยะทาง และความเร็ว
   *ไฟฟ้า (ข้อเกี่ยวกับ Capacitor กับ Resister หรือคำนวน Ohm  Voltage ไม่ยากเกินไป)
   *Incompressible Flow กลับไปดูพวก Mass flow rate in = mass flow rate out  หรือ เกี่ยวกับ Pressure, volume ... ผมจำไม่ค่อยได้ล่ะ  รู้แต่ว่าตั้งสูตรได้แต่คิดไม่ออก   E08
   *เหมือนจำได้ว่ามี Orbital Mechanics ด้วยอ่ะ  เกี่ยวกับวงโคจรกับ rendezvous point  ... ผมน่าจะทำได้ถ้าให้เวลาผมเปิดหนังสืออ่านซัก 2 วัน  E11
-ความรู้บริษัทและความรู้รอบตัว  ก็พยายามติดตามข่าวสารรอบๆตัว

ข้อสอบชุดที่สอง  ภาษาอังกฤษ 100 ข้อ  ไม่มี Listening  น่าจะยากกว่า TOEIC หน่อยๆประมาณ TOEFL 

ข้อสอบชุดที่สาม  Aptitude Test    ง่ายดีจุง  ไม่น่าเป็นตัวชี้ว่าผ่านหรือตก เพราะเพื่อนๆที่ออกมาก็ทำได้กันหมด

ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ข้อสอบชุดแรกมันยากเกินไปสำหรับคนที่ไม่มีพื้นฐาน  แล้วถึงผมจะมีพื้นฐานอยู่บ้าง...แต่ผมก็จำสูตรไม่ได้ซะส่วนใหญ่ หรือบางทีจำสูตรได้ แต่คิดเลขไม่ออก   .... ส่วนบางข้อ  โจทย์ยาวมากกกก แต่อ่านโจทย์เสร็จแล้วไม่ต้องคิดอะไรมากก็ตอบได้เลย  เพราะถามเกี่ยวกับ Concept   ถ้ารู้ concept ทั่วๆไปก็จะตอบได้ครับ  กรรมการคุมสอบเขาคงไม่ได้หวังว่าพวกคุณจะทำได้หมดหรอกครับ  แต่เขาคงดูอย่างอื่นมากกว่าครับ 
เทพเลย

เทพเลย

เออ... อย่าลืมสั่งซื้อแนวข้อสอบจากพี่ pilotguide นะครับ  ถ้าไม่มีตังค์พี่เขาส่งให้ฟรี   E11 แถมพาไปเลี้ยงเบียร์

Offline dreamliner

• ประชาชน
ถามนิดนึงครับ ที่ mention ถึง Cal II นี้ คือ.... พวก Taylor series หรือ พวก Fourier series ที่เรียนกันตอนอยู่ มหาวิทยาลัย หรือเปล่าครับ  O07 O26

• ประชาชน

ขอบคุณจริงๆคับ นี่แหละที่ต้องการสื่อถึง O07

Offline prat

• ประชาชน

ถามนิดนึงครับ ที่ mention ถึง Cal II นี้ คือ.... พวก Taylor series หรือ พวก Fourier series ที่เรียนกันตอนอยู่ มหาวิทยาลัย หรือเปล่าครับ  O07 O26

Taylor ผมจำไม่ได้
Fourier มีประมาณว่าให้รูป sine wave มารูปนึง แล้วให้เลือกฟังค์ชั่น  (ทำไม่ได้ก็ข้ามอ่ะ คนไม่รู้เรื่อง Fourier Series สอบผ่านกันเยอะแยะ)
http://mathworld.wolfram.com/FourierSeries.html

Cal II ผมหมายถึง Implicit differentiation, Antiderivative, double integrals, คุ้นๆว่ามี Green's theorem กับ Jacobian matrix ผ่านตาผม แต่สองอย่างหลัง  ผมไม่ในใจว่าคุ้นมาจากข้อสอบมหาลัยหรือข้อสอบแอร์เอเชีย   รู้แต่ว่า... ผมจำสูตรไม่ได้หรือบางข้อก็คงต้องใช้เวลาคิดนาน  ก็เลยข้ามไปเกือบทุกข้อ

E25  เอาเวลาไปทำข้ออื่นดีกว่าครับ

ขอบคุณจริงๆคับ นี่แหละที่ต้องการสื่อถึง O07

ด้วยความยินดีครับ  ไม่ต้องเครียดครับ  ทำเท่าที่เราทำได้  จากที่สอบถามเพื่อนที่สอบผ่าน มีคนนึงเขาทำข้อสอบชุดแรกไป 26/100 (ชัวทุกข้อ) ก็ผ่านนะ   สงสัยได้จากคะแนน Accuracy

E47

Offline hardwinter

• ประชาชน
ถามนิดคับ ระเบียบการนี่ อายุไม่เกิน 28 ปีรึครับ

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
ระเบียบการคงต้องรอประกาศภายในเดือนนี้ก่อนครับ แต่ที่ผ่านๆมา 28ครับ ส่วนเวลาเตรียมตัวก่อนสอบรอบแรกน่าจะเหลือประมาณ 67 วัน O08