Author Topic: [ขอคำแนะนำ] เพิ่งจบป.ตรี สอบSP TGเป็นครั้งแรก ควรหางานทำระหว่างสอบมั้ยครับ  (Read 7540 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline timehud

• ประชาชน
มีเพื่อนๆในบอร์ดคนไหนเพิ่งจบบ้างเอ่ย ตอนนี้สมัครงานไปบ้างรึยัง หรือเตรียมตัวสอบอย่างเดียวครับ

รบกวนถามพี่ๆที่เคยสอบ SP เป็นครั้งแรก (หลังจากจบใหม่ๆ) ว่าได้ทำงานควบคู่ไปด้วยระหว่างสอบมั้ยครับ

Offline nattapong.t

• ประชาชน
ผมจบสองปีแล้วครับ แต่สอบปีแรกเหมือนกัน ก็ทำงานอยู่ครับ ยังไม่ค่อยได้เตรียมตัวเท่าไหร่ เป็นห่วงภาษาอังกฤษเอามากๆ Process การสมัครงานและเริ่มทำงานโดยปกติน่าจะอย่างน้อย 1 เดือนนะครับ ก็ลองกะเวลาดูครับ

สู้ๆนะครับ  O19

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ลองคิดย้อนกลับนะครับ ถ้านี่เป็นคำถามรอบสัมภาษณ์โปรหรือกัปตันเราจะตอบยังไง แต่ละคนคงมีเหตุผลไม่เหมือนกัน

สำหรับผม ถ้ามีงานทำก็ทำงานครับ เพราะไม่มีอะไรการันตีว่าเราจะสอบผ่าน ยังไงมีงานที่มั่นคงรองรับความผิดพลาดไว้ก่อนดีกว่าครับ เพลย์เซฟ

Offline toni

• ประชาชน
จากประสบการณ์ส่วนตัวของผมนะครับ ตอนผมสอบนักบินการบินไทยในตอนนั้นที่ผมเพิ่งจะเรียนจบ ผมเลือกที่จะทุ่มเทเวลาไปกับการเตรียมตัวในการสอบครับด้วยเหตุผลส่วนตัวที่ว่าผมอยากจะทำให้ทุกอย่างออกมาดีที่สุดโดยที่ไม่ต้องมานั่งคิดกังวลเรื่องอื่นๆเช่น เรื่องงาน ผมคิดว่าถ้าหากผมเตรียมตัวให้ดีที่สุดแล้วไม่ว่าอะไรจะเกิด จะสอบผ่านหรือไม่ผมก็จะไม่เสียใจเพราะได้ทำดีที่สุดแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับสภาพฐานะของทางบ้านด้วยนะครับว่าผู้ปกครองพอจะมีกำลังพอที่จะยอมให้เราว่างงานไม่มีรายได้ระหว่างสอบรึป่าว ถ้าไม่มีกำลังพอที่จะทำอย่างนั้นได้ก็ให้ใช้วิธีทำงานเลี้ยงตัวเองและแบ่งเวลามาทุ่มเทเตรียมตัวในการสอบก็ได้ครับ ถ้าแบ่งเวลาได้ดีก็ไม่มีผลกระทบอะไรกับการเตรียมตัวในการสอบแน่นอนครับ สู้ๆครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้นะครับ O36

Offline chaiyapat389

• TG SP 2014
  • ประชาชน
จากประสบการณ์ส่วนตัวของผมนะครับ ตอนผมสอบนักบินการบินไทยในตอนนั้นที่ผมเพิ่งจะเรียนจบ ผมเลือกที่จะทุ่มเทเวลาไปกับการเตรียมตัวในการสอบครับด้วยเหตุผลส่วนตัวที่ว่าผมอยากจะทำให้ทุกอย่างออกมาดีที่สุดโดยที่ไม่ต้องมานั่งคิดกังวลเรื่องอื่นๆเช่น เรื่องงาน ผมคิดว่าถ้าหากผมเตรียมตัวให้ดีที่สุดแล้วไม่ว่าอะไรจะเกิด จะสอบผ่านหรือไม่ผมก็จะไม่เสียใจเพราะได้ทำดีที่สุดแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับสภาพฐานะของทางบ้านด้วยนะครับว่าผู้ปกครองพอจะมีกำลังพอที่จะยอมให้เราว่างงานไม่มีรายได้ระหว่างสอบรึป่าว ถ้าไม่มีกำลังพอที่จะทำอย่างนั้นได้ก็ให้ใช้วิธีทำงานเลี้ยงตัวเองและแบ่งเวลามาทุ่มเทเตรียมตัวในการสอบก็ได้ครับ ถ้าแบ่งเวลาได้ดีก็ไม่มีผลกระทบอะไรกับการเตรียมตัวในการสอบแน่นอนครับ สู้ๆครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้นะครับ O36

คุณทนไม่ทำงานก็ติดใช่ไหมครับ

Offline yium

• ประชาชน
 ผมพึ่งจบสดๆร้อนๆ เตรียมตัวสอบอย่างเดียวเลย สอบครั้งแรกครับ กังวลเรื่องเอกสารมากๆ กลัวทางมหาลัยออกเอกสารให้ไม่ทัน O19

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
ถ้าที่บ้านมีฐานะและพ่อแม่เข้าใจ ก็ทุ่มเทให้การสอบเลยก็ได้ครับ ผ่านไม่ผ่านว่ากันทีหลัง

แต่ถ้าเงินเดือนเป็นเส้นเลือดหลักล่ะก็ ทำงานไปด้วยแล้วแบ่งเวลาเอาเถอะครับ

มันสะท้อนให้เห็นเรื่องการบริหารความเสี่ยงด้วยนะครับ คิดดีๆนะ

Offline cyberlism7

• ประชาชน
เห็นด้วยกับคุณ MEE นะครับที่ไม่มีอะไรการันตีแน่นอน

ผมเพิ่งจบจากเชียงใหม่ และตอนนี้ลงมาสัมภาษณ์งานพร้อมกับเตรียมตัวสอบไปด้วยเลยครับ
ไม่งั้นเดินทางขึ้นๆลงๆ เดี๋ยวเงินที่เก็บมาจะหมดเอาง่ายๆ โชคดีที่ยังอาศัยบ้านญาติในกรุงเทพอยู่ได้   O08