Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับผลการตรวจเวชศาสตร์การบินครับ (ตอนนี้เครียดมาก)  (Read 5400 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline RonaldWisley

• ประชาชน
สวัสดีครับ
คือผมไปสมัครวิทยุการบินมาครับ
แต่ทางบริษัทพึ่งประกาศผู้ผ่านการคัดเลือกรอบเวชศาสตร์ทางหน้า web site
.. ซึ่งไม่มีชื่อผม (ตก 26 คนจาก 79 คนครับ) สอบช่วงเดือนมีนาคม ครับ

ตอนนี้ผมยังไม่รู้ว่า ไม่ผ่านเพราะอะไรครับ
ผมโทรหาทางสถาบันเวช เขาให้แจ้งชื่อไว้ และโทรนัดเข้าไปฟังผลตรวจอีกทีหลังสงกรานต์ครับ

ตอนนี้ผมเครียดเพราะผมก็สอบนักบินด้วยครับ
ที่เครียด เพราะต้องอยู่กับความไม่รู้ ว่าไม่ผ่านเพราะอะไร
กว่าจะรู้ก็หลังสงกรานต์ครับ
(class 3 ผมยังไม่ผ่าน แล้ว class 1 ล่ะ?!?)
เห้อ

และกรณีนี้ หากผมผ่านข้อเขียนการบินไทย หรือบางกอกแอร์เวย์ปีนี้
จะมีสิทธิ์ตรวจเวชศาสตร์ไหมครับ ซึ่งตรวจประมาณ พฤษภาคม
(ผมเข้าใจว่าหากผลตรวจเวชไม่ผ่าน จะตรวจอีกไม่ได้ใน 6 เดือน)

ตอนนี้เครียดจริงๆ ครับ
อยากรู้ว่าปีนี้ ผมจะมีสิทธิ์ตรวจเวชศาสตร์ class 1 อีกไหม?

หรือถ้าเป็นเพราะปัญหาสุขภาพ (ที่ผมยังไม่รู้)
ผมคงต้องทำใจยอมรับครับ ว่าชีวิตนี้คงไม่ได้เป็นนักบินแล้ว

T-T

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
จะผ่านเวชศาสตร์ฯ ต้องผ่านทั้งสองส่วนคือร่างกายและจิตวิทยาการบินครับ

ถ้า ... การที่ไม่ผ่านเกิดจากร่างกาย (HIV ตาบอดสี ไวรัสตับอักเสบ อันฑะลูกเดียว ลิ้นหัวใจรั่ว วัณโรค ฯลฯ)

ผมแนะนำให้ทำใจครับ โลกนี้มีอีกหลากหลายอาชีพและอาจจะดีกว่าอาชีพนักบินหรือ ATC ก้อเปนได้  O08

ถ้า ... การที่ไม่ผ่านเกิดจากจิตวิทยาการบิน

ก้อเว้นวรรคหกเดือนครับในส่วน Class I (ส่วน Class III ผมไม่รู้อ่ะว่ามันนับร่วมกับ Class I รึเปล่า)

การบินไทยไม่ต้องห่วงครับ ตรวจร่างกายกับจิตวิทยาการบินห่างกันเกือบครึ่งปี

ขอลุ้นให้ที่ตกเนี่ย ตกจิตวิทยาละกันนะครับ  O18