Author Topic: การสอบหลายสายการบินในเวลาไล่เลี่ย กับผล Medical Class I?  (Read 8329 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline dreamliner

• ประชาชน
อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เคยสอบ หลายสายการบินในเวลาใกล้ๆกันหนะครับ คำถามผมมีสองส่วนคือ

1. ถ้าผ่าน Medical Class I นะครับ อยากจะถามว่า เราสามารถ สอบสายการบินอื่นจะมีปัญหา หรือไม่
            2. ในกรณี ที่ตก Medical Class I ครับ จะมีผลต่อการสอบของสายการบินอื่นซึ่ง มีการตรวจ Medical Class I               
                ของ ทอ. รออยู่ในเวลาไม่กี่เดือนข้างหน้า

ยกตัวอย่างครับ ถ้าผมสอบ SP ของ PG ถ้าผ่านไปจนถึงรอบ จิตวิทยา ซึ่งจะสอบรอบแรก ในวันที่ 3 มิ.ย. 57 แล้วถ้าโชคดีผ่าน หรือ โชคร้ายผมตก ผมยังสามารถ สอบ จิตวิทยา เวชาศาสตร์ ทอ. ของการบินไทย ซึ่งจะสอบ ในวันที่ 8 ก.ย. 57 ได้หรือไม่ครับ

O11

Offline Jomyut

• ทหารเลว
  • *
ข้อ 1 ผมเคยฟังพี่หมอจากภูมิพลตอบในวันงาน Open House ของ RSAC อะครับ ว่าเอาผลมาใช้รวมกันไม่ได้ต้องมาสอบใหม่ครับ

ข้อ 2 รอฟังคำตอบด้วยคน แต่เกรงว่าจะไม่ได้ เพราะต้องห่าง 6 เดือน O32

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ประสบการณ์ตรงครับ ผมคิดว่าคงตอบตรงนี้ได้  O29

First Class Medical จะมีสองส่วนคือร่างกายกับจิตใจ

ร่างกาย ต้องตรวจใหม่แน่นอนครับ เพราะ ผลร่างกายมีอายุแค่เดือนเดียว
จิตวิทยา ถ้า "ผ่าน" ผลจะมีอายุ 3 เดือนครับ ถ้ามีเหตุต้องสอบอีกภายในามเดือนก้อ waive ตรงนี้ได้ ไม่ต้องสอบใหม่

แต่ๆ ... จิตวิทยาการบินมีหลายระดับนะครับ บางสายการบินเช่นการบินไทยใช้แบบทดสอบ น.1 (เอาไว้ทดสอบนักบินเครื่องราชพาหนะ) แต่ บางสายการบินหรือการเข้าโรงเรียนการบินใช้แบบทดสอบอีกแบบ (ซึ่งทดสอบน้อยกว่านิดนึง เช่น อาจจะไม่มีจอยสติ๊ก)

ถ้าตอนที่เราสอบผ่านครั้งแรกเปนแบบทดสอบ น.1 แล้ว ก้อสบายครับ มีอายุสามเดือน แต่ถ้าที่เราสอบผ่านเปนอีกแบบ ก้อต้องไปสอบจิตวิทยาเพิ่ม เช่น จอยสติ๊ก personality test ฯลฯ  O19

ปีที่แล้วที่ผมสอบ เปนแบบนี้นะครับ ไม่รู้ว่าปีนี้จะเปลี่ยนรึเปล่านะครับ  O02

Offline dreamliner

• ประชาชน
แล้วสมมติ ตกหละครับ เค้าจะยอมให้สอบใหม่ ไหมครับ ท่าน ImpromptuWitz

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
แล้วสมมติ ตกหละครับ เค้าจะยอมให้สอบใหม่ ไหมครับ ท่าน ImpromptuWitz

ก้อ ซ้อมโจทย์เยอะๆ จะได้ไม่ตกไงครับ  O02

แต่ถ้าตกก้อตามกฎของทางเวชศาสตร์อ่ะครับ คือห้ามมาสอบใหม่อีกภายในระยะเวลา 6 เดือน

คือ ... ถ้ารู้ตัวแน่ๆ ว่ามีเหตุต้องสอบเวชศาสตร์มากกว่าหนึ่งครั้ง แล้วมันภายใน 6 เดือนซะด้วยล่ะก้อ

ทุ่มสุดตัวไปเลยครับ อย่าให้ตก เพราะถ้าตกอันนึง อีกอันนึงก้อพลอยโดนหางเลขไปด้วยครับ  O29