Author Topic: ขอคำแนะนำเรื่องหลักสูตรเรียน CPL ที่ต่างประเทศหน่อยครับ  (Read 6768 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline au

• ทหารเลว
  • *
อยากทราบว่าถ้าลงเรียนตามรายวิชาด้านล่างนี้จะครบสำหรับการ convert เป็นของไทยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: 27 March 2014, 22:08:50 +07 by au »

Offline au

• ทหารเลว
  • *
แก้ไขละครับ ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เรียนเมืองไทยเถอะครับ พี่ขอร้องงง เชื่อพี่

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
ต้องดูว่าเรียนเป็นแบบ part141 รึเปล่านะครับ

Offline ounpug

• นักรบ
  • **
เรื่องหลักสูตรวิชามันไม่เกี่ยวนะครับ น้องไปบินต่างประเทศ ทำชั่วโมงให้ถึงข้อกำหนดของกรมก็พอ  เช่น ชั่วโมง PIC, XC, solo, night solo ไรแบบนี้ก็พอ
ส่วนground school พี่ว่าใช้แค่เนื้อหาของ Jeppensen ก็พอแล้วล่ะ

นี่มันเหมือนพวกเรียนเอาปริญญาเลยนะนิ ประมาณ embry-riddle พี่ว่าเกินความจำเป็นครับ
เปลืองเงิน เปลืองเวลา เป้าหมายคือเป็นนักบิน ไม่ใช่นักเรียนเนาะ รีบๆจบกลับมาสอบดีกว่า
อยากเป้ะก็อ่านเพิ่มเอาเองครับ

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
ต้องดูว่าเรียนเป็นแบบ part141 รึเปล่านะครับ

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับว่ามีให้เลือกระหว่าง part141 กับ part61
สรุปคือต้องpart141เท่านั้นรึเปล่าครับแอร์ไลน์ในเมืองไทยถึงจะยอมรับ