Author Topic: SP PG สอบความรุ้พื้นฐาน(เลข-ฟิสิกส์-ความรู้รอบตัว) เป็นภาษาอังกฤษใช่มั้ยครับ?  (Read 26179 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
ตามนั้นเลยครับ ส่วนตัวคิดว่าเป็นภาษาอังกฤษแน่นอน แต่มาถามเพื่อความแน่ใจอีกทีครับ จะได้เตรียมตัวเพิ่ม เพราะจบสายศิลป์มาครับ ไม่ค่อยคุ้นชินกับโจทย์กับวิทย์เลขภาษาอังกฤษเท่าไหร่  E08

ขอบคุณครับ

Offline Master

• ประชาชน

Offline Jomyut

• ทหารเลว
  • *
ความยาก ง่าย เมื่อเทียบกับการบินไทย อยู่ที่ประมาณไหนหรอครับ

Offline Master

• ประชาชน
สำหรับผม พูดได้เต็มปากเลยว่ายากกว่าการบินไทยครับ  O08 ใกล้เคียงกับ AirAsia เลย O23

Offline Jomyut

• ทหารเลว
  • *

Offline Veronic

• ประชาชน
sorry for type in English but my computer do not have thai keyboard right now
Could anyone who did the test before tell about the physics and math kub?
what does the physics subject include in the test , like all the physics in high school or only straight movement, does they include subjects like electronic wave energy or etc.
also the math is like Sin Cos Tan for sure but do they also include stat, prob, or etc kub?

I know this is quite a request but I would be very appreciated for your help kub.

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky

• นักรบ
ยากกว่า taa ปีที่แร้วนะคับ ที่สำคัญออกทุกเรื่องของทั้งฟิสิกส์กับเลข เน้นคับ เหมือนข้อสอบ Ent เปะคับ สู้ๆนะคับทุกท่าน

E37

Offline forfunpilot

• ประชาชน
อ่าอยากทราบหน่อยครับว่าที่ตรงกับข้อสอบ Ent นี่ ช่วงที่เป็น GAT PAT แล้วหรือเปล่าครับ หรือช่วงที่ Ent  เลยจริงๆ O35

kimtun

• Guest
ผมก้ไม่เคยสอบนะครับ จากเพื่อนๆที่ถามมาเเล้วส่วนใหญ่จะบอกว่าเหมือนเอ็นทรานเลยครับ ผมก้ได้เเต่เตรียมตัวไปให้ดีทีสุด ( ทั้งที่ยังไม่รุ้ว่ารอบเเรกจะผ่านหรือเปล่า - -)

ปล.ผมอยากจจะให้คนที่มาตอบเเน่ใจก่อนตอบนะครับว่ามันเหมือนเอ็นทรานจริงๆ เพราะถ้าเราไปดุข้อสอบระดับเอ้นทราน กับพวก o net - a net สมัยที่พวกเราๆสอบกัน ผมว่าความยากมันคนละเรื่องนะครับ

Offline EchoKong

• ประชาชน
ปีที่แล้วเหมือนข้อสอบเอนจิงๆ ตัวเลขไม่เปลี่ยน PAT ก็มีปนมาบ้าง

ปีนี้เลยอ่านแต่เอน ทั้งๆที่ไม่รุว่าจาผ่านรอบแรกรึป่าว เหมือนกับความเห็นด้านบนคับ O08

Offline Maverick231

• ทหารเลว
  • *
ถ้าจำไม่ผิด ปีที่แล้ว ฟิสิกส์มีมาตั้งแต่เลขนัยสำคัญอ่ะครับ มาครบเครื่องจริงๆ

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
ยังไม่ได้อ่านเลยครับ บอกตรงๆ งานเยอะมากมาก พอวันหยุดก็พักผ่อนเล่นสงกรานต์ซะนี่ เฮ้อ  - นักบิน 309- - นักบิน 309- - นักบิน 309- O23

• นักรบ
ผมก้ไม่เคยสอบนะครับ จากเพื่อนๆที่ถามมาเเล้วส่วนใหญ่จะบอกว่าเหมือนเอ็นทรานเลยครับ ผมก้ได้เเต่เตรียมตัวไปให้ดีทีสุด ( ทั้งที่ยังไม่รุ้ว่ารอบเเรกจะผ่านหรือเปล่า - -)

ปล.ผมอยากจจะให้คนที่มาตอบเเน่ใจก่อนตอบนะครับว่ามันเหมือนเอ็นทรานจริงๆ เพราะถ้าเราไปดุข้อสอบระดับเอ้นทราน กับพวก o net - a net สมัยที่พวกเราๆสอบกัน ผมว่าความยากมันคนละเรื่องนะครับ

ก่อนหน้ามาเป็นนักบิน ผมเป็นติวเตอร์คณิตศาสตร์กับฟิสิกส์ครับ ซึ่งตอนที่ผมสอบเมื่อปีแล้ว ข้อสอบหลายๆข้อนี่เหมือนกับตัวอย่างข้อสอบ Ent เก่าๆที่ผมเอาไปสอนเลยนะครับ มันไม่ใช่ว่ายากคนละเรื่องครับ เพียงแต่ข้อสอบ Ent มันก็มีทั้งข้อยากและง่าย ข้อสอบที่บริษัทคัดมาสอบปีที่แล้วเค้าก็คัดข้อที่ปานกลางถึงง่ายมาครับ และคัดข้อยากมาไม่มาก ดังนั้นผมแน่ใจ 100% ที่ออกมาตอบครับ  ไม่ใช่ไม่มั่นใจครับ

ปล ผมก็แค่มาแชร์ความรู้ให้เพื่อนๆที่อยากทราบครับ แล้วแต่วิจารณญาณของผู้ที่เข้ารับข้อมูลครับ

O15
« Last Edit: 20 April 2014, 21:29:05 +07 by Hades1989 »

• นักรบ
ตอบผิดหักคะแนนรึป่าวครับ  O07

ปีที่แล้วกัปตันที่คุมสอบบอกว่าไม่หักคับ

kimtun

• Guest
ผมก้ไม่ได้ว่าอะไรคุณ hades นะครับ

ผมเข้าใจว่าข้อสอบเอ้นมันก็มียากมีง่ายปนกันไป เเละผมก็คิดว่ามันก็คงจะออกเเบบเอ้นทรานจริง เพราะผมถามใคร เค้าก็บอกเเบบนั้น เพียงเเต่ว่าถ้าเราจะไปนิยามว่ามันเหมือนข้อสอบเอ้นทราน ก้ควรจะเพิ่มรายละเอียดไปอีกซักนิดว่า ความยากประมาณไหน
เพราะคนที่มารับข้อมูลก็จะไปตีความต่อ

ปล.1 เเต่ถ้าไปคิดดีๆก็ดีครับที่บอกไปเลยว่าออกเเบบเอ็นทราน เพราะความรุ้สึกของคนส่วนใหญ่ผมคิดว่า น่าจะยากพอควร ก็จะได้เตรียมตัวเเบบยากๆ ไป

ปล.2 ถ้าคุณ hades นึกว่าผมพิมถึงคุณ ผมบอกเลยว่าคุณเข้าใจผิดเเล้ว ถ้าผมทำให้คุณไม่พอใจอะไร ก็ขอโทษด้วย

Offline benz43

• นักรบ
  • **
ผมว่าไม่เห็นจำเป็นต้องไปสนใจเลยครับ ข้อสอบก็บอกตรงตัวอยู่แล้วว่ายากประมาณข้อสอบ ent'

ไม่ว่าจะเป็น Entrance / O-NET / A-NET / GAT / PAT สรุปมันก็คือข้อสอบเข้ารั้วมหาวิทยาลัย

สุดท้ายแล้วเราก็ไม่รู้หรอกว่าเค้าจะไปดูข้อสอบมาจากไหนแต่ถ้าพื้นฐานยิ่งแน่นแค่ไหนก็ยิ่งดี

แต่ถ้าอยากเดาว่ามาจากไหน จากความเข้าใจผม Physics ไม่มีใน (O-NET/GAT) สรุปยังไง Physics ก็ Entrance/A-NET/PAT2

ไปเดินดูหนังสือข้อสอบเก่าที่ศูนย์หนังสือ ก็เขียนหลอกหน้าเล่มว่า PAT2 Physics แต่เนื้อหาข้อสอบจริงๆ ข้างในก็เป็น Entrance / A-NET อยู่ดี

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
คือต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าการสอบน่ะมันเปลี่ยนชื่อ แต่เนื้อในมันก็ยังเหมือนเดิม

อย่างของผมเป็นรุ่นหนูทดลอง (แอดมิชชั่นรุ่นแรกสุด + ONET ANET ไม่มีแกะแพะ) ชื่อเปลี่ยนไปยังไงเนื้อหามันก็เหมือนเดิมอยู่ดี แต่แค่กระจายออกมาครับ

สรุปให้เข้าใจนะครับ ONET+ANET = Admission = Entrance อยู่ดีครับ เพราะฉะนั้นจริงๆแล้วจะอ่านอันไหนผมว่ามันก็เหมือนกันอยู่ดี

เพราะคนออกข้อสอบก็เป็นคนเดิมๆครับ เวียนกันไปเวียนกันมา

ตอนม.ปลาย ผมเคยเรียนกับอาจารย์ท่านหนึ่งซึ่งรับเชิญมาเป็นอาจารย์พิเศษที่โรงเรียน เล่าให้ฟังเกี่ยวกับกระบวนการออกข้อสอบเข้ามหาวิทยาลัย สรุปได้ว่า เอ็นทฯ แอดฯ โอเน็ต เอเน็ต แกะ แพะ มันคือเหล้าเก่าในขวดใหม่ครับ

ท่านๆลองตรองดูสิครับ ว่าระบบการศึกษาของประเทศเรามันพัฒนาไปไกลขนาดที่ว่าเปลี่ยนระบบแล้วสามารถรื้อระบบการออกข้อสอบใหม่ได้หมดเลยเหรอ?

Offline knott9

• ประชาชน
อยากถามเพื่อนที่สอบวันนี้ว่าทำได้กันประมาณกี่ % ครับ

kimtun

• Guest
วันนี้ไปสอบมา ผมจะขอไม่กล่าวว่ามันง่ายหรือยากนะครับ

ต้องการจะมาพิมพ์บอกคุณ HADES ครับว่า ข้อสอบบางข้อสอบเป็นข้อสอบเอ็นทรานจิงครับ เเละผมขอโทษด้วยเเละกันถ้าคุณเข้าใจผมผิด ส่วนข้อที่ไม่ใช่เอ้นทรานก้ไม่รุ้เอามาจากไหนเหมือนกัน

ปล ผมทำไปประมาน 85  เเต่ถูกไม่ถูกไม่รุ้ รุ้เเค่ว่าความรุ้ทั่วไป น่าจะผิด สามข้อ ( อันนี้ผมตอบคุณ knott9 นะครับ)

Offline forfunpilot

• ประชาชน
ไม่ทราบว่าข้อที่ให้ต้อบส่วนประกอบหลักเครื่องบิน ต้องตอบ ชุดพวกหางไหมครับ เพราะผมเปิดในเว็บดู บางเว็บก้อเขียนชุดพวงหางด้วย บางเว็บก้อไม่เน้น ส่วนตัวผม ตอบ 1. ตัวเครื่องบิน 2. ปีก 3.เครื่องยนต์ รบกวนผู้ทราบหน่อยครับ

Offline knott9

• ประชาชน

Offline eyeshield

• ทหารเลว
  • *
ผมตอบ ลำตัว ปีก หาง เพราะพวกเครื่องร่อน glider ไม่มีเครื่องยนต์อะครับ