Author Topic: อยากทราบเรื่องการสมัคเรียนเเล้วการรับ  (Read 5246 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline patinter

• ประชาชน
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมเพิ่งมาใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะครับ

ผมมีคำถามอยากจะถามน่ะครับ
คือว่าผมมีแพลนว่าจะไปสมัรคเรียนCPL(ทุนตัวเอง) ครับ ผมจบมหาลัยเเล้ว อายุ24ปี
คำถามครับ
1.ผมสายตาสั้น450+ จะสมัรคได้หรือเปล่า?
2.ผมจบมหาวิทยาลัย ราชภัฏครับ เกรดไม่มากนัก จะสามารถ สมัค สอบกับสายการบินอื่นๆได้หรือไม่ครับ? (ผมเคยเห็นของบางกอกแอร์เวย์ รับเฉพาะคนที่จบมหาลัยดังๆเท่านั้น แล้วสายการบินอื่นเค้ารับหรือไม่???)
3.ถ้าได้CPLมาเเล้วจะมีโอกาศมากน้อยแค่ไหนที่จะได้งานจากแอร์ไลน์ครับ

รบกวนพี่ๆทุกท่านชวยให้คำตอบด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ

Offline patinter

• ประชาชน
เยอะมากครับ เลย คิดว่าต้องทำเลสิกก่อน ครับ น่าจะซัก 1ปี ถึงสมัรคได้ครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
อายุยังน้อยอยู่ไปสอบทุน student ดีกว่าครับ ปลอดภัย ไม่เสี่ยง

ข้อสอบพวก qualified ผมว่ายากกว่าของ student อีกนะครับ

แล้วนักบินเจ็ทไฟท์เตอร์กับนักบินพาณิชย์ที่มี type เครื่อง commercial jet นี่ก้อเก่งๆ กันทั้งนั้น

พวกนี้จะเปนคู่แข่งคุณตอนสอบ qualified อ่ะครับ  O02