Author Topic: Thai Aviation Services Student Pilot Recruitment 2014  (Read 164532 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline ferioz

• ประชาชน
ถ้าไม่ชัวร์ แนะนำให้โทรคุยดูครับ ปีที่แล้วผมเกือบไม่ได้สอบ เพราะเมล์ไม่เข้าที่เค้า พอดีผมจะโทรไปถามวันสอบ คุณก้อย HR เค้าเลยให้ผม FWD เมล์ไปให้อีกรอบว่าส่งก่อนกำหนดจริงหรือเปล่า ก้เลยได้สอบครับ ส่วนตัวแนะนำให้ ครบถ้วนที่สุด As soon as you can ครับผม

Offline bkkswat

• ประชาชน
ไม่ทราบว่ามีท่านไหนที่ยื่นช่วงนี้แล้วได้ mail confirm บ้างไหมครับ ผมโทรไปไม่มีใครรับสายเลย

Offline k85785

• ประชาชน
  • ตามฝัน ให้ถึงจุดหมาย
ทำไงดีครับ ส่งเมล์ไม่ผ่านอะครับ มันขึ้นว่า

This is an automatically generated Delivery Status Notification.

Delivery to the following recipients failed.

hr@tasl.co.th
duonghatai_d@tasl.co.th

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ทำไงดีครับ ส่งเมล์ไม่ผ่านอะครับ มันขึ้นว่า

This is an automatically generated Delivery Status Notification.

Delivery to the following recipients failed.

hr@tasl.co.th
duonghatai_d@tasl.co.th

เข้าใจว่า mailbox คงเต็มครับ

ถ้าพรุ่งนี้เย็นๆ ยังส่งเมล์ไม่ได้ ให้ส่งเปนไปรษณีย์ หรือไปยื่นที่บริษัทเลยครับ น่าจะถึงมือแน่ๆ

• ประชาชน
เห็นใจ HR หน่อยครับ ผญ ตัวเล็กๆ ทำคนเดียวครับ อิอิ ใจเย็นๆ กันหน่อยนะครับ  SXY

Offline s5102971

• ทหารเลว
  • *
อย่างงี้ต้องไปยื่นที่ ออฟฟิศซะเลยดีกว่า อิอิ

Offline Last-Call

• ประชาชน
ถามหน่อยครับ ข้อสอบภาษาอังกฤษ เป็นแนวไหนอะครับ คือมีทั้ง แกรมม่าและ Reading หรือแกรมม่าอย่างเดียวอะครับ

ขอบคุณคับบบ

• ประชาชน
แกรมม่าหาข้อผิด ครับเท่าที่จำได้ อ่านนี่ไม่ใช่เป้นเนื้อเรื่องเหมือนให้เราตีความประโยคมากกว่าครับ แต่โหดใช้ได้อยุ่ครับ มึนตึ้บได้เลย 555+

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ถามหน่อยครับ ข้อสอบภาษาอังกฤษ เป็นแนวไหนอะครับ คือมีทั้ง แกรมม่าและ Reading หรือแกรมม่าอย่างเดียวอะครับ

ขอบคุณคับบบ

Eng ที่นี่เปนแนวพิศดารครับ ... ใช่แล้วครับ เปนแนวพิศดาร  O29

ข้อสอบทั้งหมด 150 จะประกอบไปด้วย

100 ข้อ : Math (GMAT) + Apt + Natural Science (นิดเดียว) ปนๆ กันไป
50 ข้อ : Eng

โดยที่

ใน 50 ข้อ จะมี

-ประมาณ 15 ข้อ ที่เปนแนวประหลาดไม่เหมือนที่ไหน คือโจทย์จะเปนประโยคธรรมดาๆ หนึ่งประโยค เราต้องหาว่าในประโยคนี้ Punctuation, Capital letter, Spelling หรือ Grammar ผิด

งงใช่ป่ะคับ 5555 ผมจะยกตัวอย่างละกัน

If he comes. I will go.

แบบนี้อะไรผิดครับ? .... Punctuation ผิดครับ หลัง comes ต้องเปนลูกน้ำ (,) ไม่ใช่จุด (.) เปนต้น

-ประมาณ 25 ข้อ เปน Reading แนว TOEIC ไม่ยากครับ ถามตรงๆ ไม่ critical ใดๆ อ่านออกแปลได้คือตอบได้ครับ แต่มันเยอะนะครับ บริหารเวลาดีๆ

ถ้าผมจำไม่ผิด อีก 10 ข้อเปนทดสอบพวก แกรมม่าอ่ะครับ ยากพอสมควร เช่น เติมคำในประโยค อะไรพวกนี้ (ขอโทษทีครับ ผมจำไม่ได้จริงๆ อันนี้)

ภาษาอังกฤษที่นี่ยากนะครับ คนที่ผ่านรอบแรกไปได้ผมว่าได้เพราะภาษาเยอะครับ แต่อย่าคิดว่าผ่านรอบแรกไปแล้วจะรอดนะครับ เพราะรอบสัมภาษณ์ Chief Pilot กับ Teamwork Excercise นี่ภาษาอังกฤษ ล้วนๆ ครับ

พูดสื่อสารไม่ได้ ฟังไม่ออก ตกเหมือนกันครับ  O21

Offline MaverickPJ

• ประชาชน
ได้รับ email แจ้งมาแล้ว ตามนี้ครับ

Well received and thank you for your interest our 2014 Student Pilot Recruitment Program.

For you information, the announcement of basic knowledge examination name list will be sent to selected applicants via e-mail tentative in week 12 of 2014.

Should you have concern please do not hesitate to contact me as my signature below.

Kind Regards,

• นักรบ
website ใหม่บริษัทเหมือนจะใช้ได้แล้วนะครับ  O29

http://www.tasl.co.th

ระหว่างนี้ถ้าอ่านหนังสือสอบเบื่อๆ ก้อเอารูป S-76 ไปดูเล่นสร้างแรงบันดาลใจพลางๆ ไปก่อนได้นะครับ  O02

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.167698456746976.1073741842.115659591950863&type=1

• ประชาชน
this is 12th week of 2014 am i right kub ? still waiting for a test schedule !!!  E08

• ประชาชน
สัปดาห์ที่12 น่าจะเป็นวันที่ 16-22 มีนา นะครับ ลองนับดูใหม่ๆ E06

• ประชาชน
เออ ตกเลขจริงๆ เลยผมนี่ แล้ว แจ้ง 16-22 มีนาคม แล้วจะสอบเมื่อไหร่หว่า เห็นแว้บๆ ว่า ปลายมีนา ? ช่วงนี้ไม่ค่อยเชื่อสายตาตัวเองเท่าไหร่ละ  O22

• นักรบ
พรุ่งนี้วันสุดท้ายยื่นเอกสารแล้วนะครับ ใครยังไม่ได้ยื่น รีบส่งเมล์เลยนะครับ

ส่วนวันสอบนั้น ขอบอกว่าใกล้เข้ามาแล้วครับ  O19

Offline Huntz

• ประชาชน
ประกาศผลผู้มีสิทธิ์ได้เข้าสอบข้อเขียนแล้วนะครับตาม Link ข้างล่าง

http://www.tasl.co.th/index.php/news-company-activities/126-nnouncement-of-2014-tas-basic-knowledge-test-candidate-list

ขอแสดงความยินดีกับทุกคนที่ได้รับการคัดเลือกครับ ^^

Offline mrnares

• ประชาชน
 O07ยินดีด้วยครับ

Offline Last-Call

• ประชาชน
สู้ๆครับ อีกสัปดาห์เท่านั้น!!!!

• นักรบ
อ่านหนังสือรัวๆ เลยครับ

O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19

Offline EchoKong

• ประชาชน
อยากจะถามว่า basic knowledge ออกประวัติบริษัทไหมคับ รึว่ามีแต่เลข APT natural sci กับ ENG แค่นี้คับ

Offline bowizard

• ประชาชน
basic knowledge มีสอบวิชาอะไรบ้างอ่ะครับ
1) เลข
2) App
3) Nat Science

มีฟิสิกส์หรือเปล่าครับ >?

• นักรบ
อยากจะถามว่า basic knowledge ออกประวัติบริษัทไหมคับ รึว่ามีแต่เลข APT natural sci กับ ENG แค่นี้คับ

ประวัติบริษัท เช่น ก่อตั้งเมื่อไหร่ มีเครื่องกี่แบบ หัวหน้านักบินชื่ออะไร บริษัทตั้งอยู่ที่ตึกไหน ถนน อะไร ฯลฯ

และ

ความรู้ทั่วไปแบบว่า เทือกเขาอะไร ยาวที่สุดในประเทศไทย ใครได้รางวัลออสการ์ ใครกำกับหนังพี่มาก ฯลฯ

ขอบอกว่า "ไม่มีครับ"

• นักรบ
basic knowledge มีสอบวิชาอะไรบ้างอ่ะครับ
1) เลข
2) App
3) Nat Science

มีฟิสิกส์หรือเปล่าครับ >?

ปีนี้ผมไม่รู้นะครับ แต่ปีที่ผมสอบไม่มีฟิสิกส์ แบบ ฟิสิ้กฟิสิกส์ นะครับ เช่น พวก simple harmonic, แบร์นูลี หรือ แบบคลื่นแสงเสียง ไฟฟ้า สถิตย์ ไฟฟ้า กระแส ต่ออนุกรม ต่อขนาน อะไรเงี้ย ไม่มีอ่ะครับ

ฟิสิกส์ที่ผมเจอมันจะเปนแนว mechanical reasoning อ่ะครับ เช่น มีเกียร์ต่อกันอยู่ห้าตัวหมุนเกียร์ตัวแรกไปด้านซ้าย แล้วเกียร์ตัวสุดท้ายหมุนไปทางไหน อะไรประมาณเนี้ยอ่ะครับ  O19

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
สอบกี่โมงครับ?

• ทหารเลว
  • *
ของผมเค้านัดลงทะเบียนบ่ายโมงตรงครับบบ
 E07

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
ของผมเค้านัดลงทะเบียนบ่ายโมงตรงครับบบ
 E07

ส่งเมลล์มาแจ้งหรือครับ?

• ทหารเลว
  • *
 E07

ส่งเมลล์มาแจ้งหรือครับ?

ใช่ครับ ส่งมาเมื่อวาน

• ประชาชน
เจอกันวันที่ 24 ครับ

Offline mrnares

• ประชาชน

ประวัติบริษัท เช่น ก่อตั้งเมื่อไหร่ มีเครื่องกี่แบบ หัวหน้านักบินชื่ออะไร บริษัทตั้งอยู่ที่ตึกไหน ถนน อะไร ฯลฯ

และ

ความรู้ทั่วไปแบบว่า เทือกเขาอะไร ยาวที่สุดในประเทศไทย ใครได้รางวัลออสการ์ ใครกำกับหนังพี่มาก ฯลฯ

ขอบอกว่า "ไม่มีครับ"

เน้นหัวข้อไหนดีครับ

Offline Nu

• ประชาชน