Author Topic: Thai Aviation Services Student Pilot Recruitment 2014  (Read 164534 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
สู้ๆ นะครับ นักล่าปีกทุกท่าน

http://th.jobsdb.com/TH/TH/Search/JobAdSingleDetail?jobsIdList=300003000711177&sr=1

สงสัยเรื่องการสอบ การเตรียมตัว ฯลฯ

ถามมาได้ทุกเมื่อครับ O02

Offline suez

• ทหารเลว
  • *
เปิดแล้วเหรอคะ? ดีใจจุงเบย... รอบนี้จะแก้ตัวให้ได้

E18 E18

Offline s5102971

• ทหารเลว
  • *
โอ้ว น่าสนใจมาก ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลครับ

E30

Offline Maverick231

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณมากครับ  O19

Offline Supanatt17

• ประชาชน
ขอบพระคุณมากๆคร้าบบบ

Offline EchoKong

• ประชาชน
ขอบคุณคร้าบบบบบบบบ ว่าแต่เค้าให้ส่งทางไปรษณีย์ หรือ email อ่ะคับ

พอดีเห็นให้ทั้งที่อยู่ กับ email เลยไม่แน่ใจ

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ขอบคุณคร้าบบบบบบบบ ว่าแต่เค้าให้ส่งทางไปรษณีย์ หรือ email อ่ะคับ

พอดีเห็นให้ทั้งที่อยู่ กับ email เลยไม่แน่ใจ

ตอนผมสอบ ส่งทาง email ครับ

Xerox+scan เอกสารให้ครบ แล้วรอเมล์เรียกไปสอบข้อเขียนครับ O19

• ประชาชน

• นักรบ
ขอบคุณคับ

ถ้าจะเอาให้ชัวร์ ผมแนะนำให้ส่งไปทั้งทางเมล์และทางไปรษณีย์เลยครับ

ที่เค้าจะซีเรียสคือความพร้อมของเอกสารและ TOEIC นะครับ เอาให้สดใหม่ที่สุด เกิน 700 ด้วย ถ้าไม่มีตรงนี้เค้าไม่เรียกไปสอบครับ

วันที่เค้าจะประกาศรายชื่อผู้สอบรอบแรก ปีที่แล้วมีบางคนไม่ได้รับเมล์ ผมแนะนำว่าให้ลองโทรไปคอนเฟิมกับ HR อีกทีครับเพราะอาจมีตกหล่น ที่นี่คนทำด้านจัดสอบมีคนเดียว  O15

สำหรับคนที่มีใบอนุญาตนักบินพาณิชย์ตรีเฮลิคอปเตอร์ (จะมีป่าววะ 555) แนะนำให้ลองโทรไปคุยกับ HR ก่อนครับ ผมเชื่อว่ากระบวนการคัดเลือกแตกต่างกัน

• ประชาชน
ขอบคุณคับ แต่ TOEIC ผมได้ 700 พอดีเลยอ่ะ จะพอมีหวังไหมคับ อิอิ

• ประชาชน
เมื่อกี้โทไปสอบถามมาแล้วคับ hr บอกว่าถ้าส่งเมลแล้วไม่ต้องส่งทางไปรษณีย์คับ และจะประกาศผู้มีสิทธิ์สอบประมาณต้นๆ week ที่ 12 (17 มีนาคม) คับ O19

Offline el_armeo

• ประชาชน
ขออนุญาตรบกวนถามว่า ขั้นตอน และเนื้อหาที่ใช้ในการสอบเป็นอย่างไรบ้างครับ และแตกต่างจากสอบ Student ของนักบิน อย่างไรบ้างครับ ขอบพระคุณมากครับ

• นักรบ
ขออนุญาตรบกวนถามว่า ขั้นตอน และเนื้อหาที่ใช้ในการสอบเป็นอย่างไรบ้างครับ และแตกต่างจากสอบ Student ของนักบิน อย่างไรบ้างครับ ขอบพระคุณมากครับ

- -' ... นักบินเฮลิคอปเตอร์ก้อคือนักบินเหมือนกันนะครับ  O15

การสอบไม่ค่อยแตกต่างจากพวกสายการบินเท่าไหร่ครับ สอบหลายๆ รอบ ทยอยๆ คัดออกเหมือนกัน

รอบแรก : ข้อเขียน

ปีผมสอบ 150 ข้อ ถ้าจำไม่ผิด 3 ชั่วโมง ข้ามข้อได้ ตอบผิดติดลบ
-คณิตศาสตร์ GMAT
-Aptitude คล้ายๆ กบท.รอบแรกและ apt Pro การบินไทย
-ภาษาอังกฤษ
ไม่มีความรู้ทั่วไป ความรู้บริษัท วัดกันที่ทักษะสามอย่างนั้นล้วนๆ ครับ

รอบสอง : WOMBAT

รายละเอียดตามนี้ครับ

http://www.aero.ca/

รอบที่สาม : Panel Interview + Teamwork Exercise

ช่วงเช้าจะเข้าสัมภาษณ์กับ Chief Pilot + Flight Instructor + หัวหน้า HR
ถามเหมือนสัมภาษณ์งานทั่วๆ ไป ไม่มีแยกประสาท คิดเลข แต่สื่อสารภาษาอังกฤษล้วนๆ

ช่วงบ่ายจะเป็น Teamwork Exercise คล้ายๆ รอบ Teamwork Professor ของการบินไทย แต่เวลาจะให้น้อยมากๆ เมื่อหมดเวลาต้องออกมารายงานสรุปผล

รอบที่สี่ : Personality Test ที่โรงพยาบาลพระรามเก้า

รอบนี้ไม่มีอะไร แค่ไปพบคุณหมอจิตแพทย์ที่โรงพยาบาล จะมีบททดสอบทางจิตวิทยามากมายให้ทำ

รอบที่ห้า : เวชศาสตร์การบิน สวบ.รพ.ภูมิพล

ก้อ ... ตรวจเวชศาสตร์การบินอ่ะครับ ตรวจร่างกายและจิตวิทยาการบินเพื่อออกใบสำคัญแพทย์ชั้นหนึ่ง

รอบสุดท้าย : Management Interview

สัมภาษณ์กับคณะผู้บริหารของบริษัท เหมือนสัมภาษณ์งานทั่วๆ ไป ภาษาไทย ไม่มีแยกประสาท ความจำ คิดเลข

หากผ่านการคัดเลือกบริษัทจะส่งไปเรียน CPL-Helicopter (IR) ที่แคนาดา ครับ

รุ่นนี้ผมเข้าใจกว่ากระบวนการคงเปลี่ยน ไม่เหมือนรุ่นผม ลองติดตามดูจากคุณ HR ละกันนะครับ

สำหรับที่นี่ส่วนตัวผมคิดว่าภาษาสำคัญมากครับ และต้องมีความเป็นผู้ใหญ่สูง ช่วยเหลือตัวเองได้ดี กล้าคิดกล้าตัดสินใจ

นักบินเฮลิคอปเตอร์ ไม่ได้หรูหราและไม่ได้ดูหล่อเท่เหมือนนักบินแอร์ไลน์

แต่ก้อเปนอีกอาชีพที่มั่นคง มีเกียรติ ก้าวหน้า ไม่แพ้อาชีพไหนๆ บนโลกนี้เหมือนกันครับ

Offline ferioz

• ประชาชน
ขอบคุณมากนะครับ ข้อมูลที่มาแบ่งปัน ปีที่แล้วไปไม่ถึงฝั่งฝัน ไปตายที่รอบสัมภาษณ์ มีไรให้ช่วยลองถามมาได้เช่นกันนะครับ ถ้าตอบได้ จะช่วยตอบให้ครับผม

Offline el_armeo

• ประชาชน
ขอบคุณทั้งสองท่านด้านบนมากๆ น่ะครับ พอดีผมติดแบนสามปี เลยอยากจะฝึกพัฒนาตัวเองขึ้นเรื่อยๆ ครับตอนนี้ก้อ 27 ล่ะไม่แน่ใจว่ารอบหน้ายังจะทันอยู่หรือปล่าว  O37

• นักรบ
ขอบคุณทั้งสองท่านด้านบนมากๆ น่ะครับ พอดีผมติดแบนสามปี เลยอยากจะฝึกพัฒนาตัวเองขึ้นเรื่อยๆ ครับตอนนี้ก้อ 27 ล่ะไม่แน่ใจว่ารอบหน้ายังจะทันอยู่หรือปล่าว  O37

ผมก้ออายุเท่าคุณ
ผมเองก้อติดโทษแบนสามปีของบริษัทนั้นเหมือนกันครับ  O18

แต่ถ้าอยากอยู่แอร์ไลน์ผมว่าก้อมุ่งไปทางนั้นเลยก้อได้นะครับ มีทั้งบางกอกทั้งแอร์เอเชียที่เปิดรับ SP

ฮ.กับ บ. แตกต่างกันเยอะเหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสอยู่แล้วจะปีกหมุนหรือปีกตรึง ได้ทั้งนั้น ขอแค่ได้บินครับ  O04

Offline Sunji

• TG SP 2014
  • ขุนศึก 9 ทัพ
+1 เลยครับ ผมสมัครและได้รับเมลยืนยันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ถ้ายังไงอาจต้องรบกวนขอคำชี้แนะนะครับ คุณ ImpromptuWitz  E30

Offline ferioz

• ประชาชน
เมล์ยืนยันมาว่าไงครับ ของผมได้ว่าจะแจ้งรายชื่อผู้มีสิทธ์สอบ สัปดาห์ที่ 12 ปี 2014 อ่ะครับ แตกต่างป่าวเอ่ย

Offline Sunji

• TG SP 2014
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เมล์ยืนยันมาว่าไงครับ ของผมได้ว่าจะแจ้งรายชื่อผู้มีสิทธ์สอบ สัปดาห์ที่ 12 ปี 2014 อ่ะครับ แตกต่างป่าวเอ่ย
ถั่วต้มครับ เมลเดียวกัน

Offline Moccava

• ประชาชน

เคยใช้บริการมานาน แล้วตอนนี้อยากไปบินเองมั้งแล้วว

Offline meemaree

• ประชาชน
การคัดเลือกต่างจาก SFS ไม๊ครับ

• นักรบ
รวมกระทู้การสอบ TAS ปีที่แล้วนะครับ สำหรับคนใหม่ที่จะสอบปีนี้จะได้มีแนวไว้เตรียมตัวครับ  O02

SOC2 - TAS 2013 เปิดสอบแล้วจ้า -

http://www.saknid.com/index.php/topic,9863.0.html

O19 - รอบแรก ข้อเขียน -

http://www.saknid.com/index.php/topic,10069.0.html

O29 - ผลสอบข้อเขียนออกแล้ว เตรียมตัวลุย WOMBAT กัน -

http://www.saknid.com/index.php/topic,10114.0.html

O10 - ผลสอบ WOMBAT ออกแล้ว เตรียมตัวลุย Interview + Teamwork Excercise -

http://www.saknid.com/index.php/topic,10169.0.html

หวังว่าจะมีประโยชน์ต่อผู้สอบในปีนี้ไม่มากก้อน้อยครับ  O29

Offline Supanatt17

• ประชาชน
นานมั๊ยอ่ะครับ เค้าตอบเมลล์กลับ ของผมไม่มีวี่แวว สงสัยแห้ว O22

Offline bkkswat

• ประชาชน
นานมั๊ยอ่ะครับ เค้าตอบเมลล์กลับ ของผมไม่มีวี่แวว สงสัยแห้ว O22
ของผมส่งไปพุธก่อน ยังเงียบครับ คิดว่าคุณhr คงยังไม่ว่าง รอต่อไปครัข

• นักรบ

โทอิคถึงกันรึเปล่าอ่ะครับ ไปเอาให้เกิน 700 นะครับไม่งั้นเค้าไม่เรียกเลยนะ  O01

แล้วพวกหลักฐานเอกสารการสมัครงานต่างๆ ต้องครบนะครับ พวก ส.ด. 8 เนี่ยต้องมีนะครับ (สำคัญมาก)  O21

ถ้าเอกสารครบ โทอิคถึง ผมว่าได้เรียกไปสอบทุกคนแน่ครับ  O02

• นักรบ
ใครยังไม่ส่งเอกสารเนี่ยรีบเลยนะครับ  SOC1

กำหนดส่งถึงแค่สิ้นเดือนกุมภาพันธ์เท่านั้นนะครับ   SOC2

• นักรบ
ของผมส่งไปพุธก่อน ยังเงียบครับ คิดว่าคุณhr คงยังไม่ว่าง รอต่อไปครัข

ใจเย็นๆ นะครับ HR ที่ทำเรื่องนี้ มีแค่คนเดียว

เค้าอ่านเองทุกเมล์ ตามทุกเมล์ครับ ไม่ใช่ระบบตอบอัตโนมัติ

ขอให้เห็นใจเค้านิดนึงนะครับ เพราะผู้สมัครเยอะเหลือเกิน  O07

ถ้าใครส่งเอกสารไปแล้วครบถ้วน โทอิคถึง ก้อสบายใจได้ครับ อ่านหนังสือเตรียมสอบรอได้เลย

ได้เรียกสอบแน่นอน  O02

Offline StayTUNE

• ประชาชน

ใจเย็นๆ นะครับ HR ที่ทำเรื่องนี้ มีแค่คนเดียว

เค้าอ่านเองทุกเมล์ ตามทุกเมล์ครับ ไม่ใช่ระบบตอบอัตโนมัติ

ขอให้เห็นใจเค้านิดนึงนะครับ เพราะผู้สมัครเยอะเหลือเกิน  O07

ถ้าใครส่งเอกสารไปแล้วครบถ้วน โทอิคถึง ก้อสบายใจได้ครับ อ่านหนังสือเตรียมสอบรอได้เลย

โทอิคถึงอ่าค่ะแต่เกิน 1 ปีกว่าแล้วเลยจะสอบใหม่ค่อยยื่น โทรไปถาม HR เค้าบอกยื่นได้ถึงกลางเดือนมีนาค่ะ
คือถ้าส่งเมลล์ไปสิ้นเดือนนี้ยังทันมั้ยคะ หรือให้รีบๆยื่นไปก่อนใช้คะแนนเดิม เดิมได้ 700 กว่าๆ เอง ไม่มั่นใจเลย E08 E21

• นักรบ

โทอิคถึงอ่าค่ะแต่เกิน 1 ปีกว่าแล้วเลยจะสอบใหม่ค่อยยื่น โทรไปถาม HR เค้าบอกยื่นได้ถึงกลางเดือนมีนาค่ะ
คือถ้าส่งเมลล์ไปสิ้นเดือนนี้ยังทันมั้ยคะ หรือให้รีบๆยื่นไปก่อนใช้คะแนนเดิม เดิมได้ 700 กว่าๆ เอง ไม่มั่นใจเลย E08 E21

ขอแนะนำว่าให้เร็วที่สุดละกันนะครับ ก่อนสิ้นเดือนก.พ. น่าจะกำลังดี

ได้ยินข่าวมา ยังไม่คอนเฟิร์มนะครับ ว่าสอบรอบแรกปีนี้จะสอบประมาณปลายเดือนมีนาคม (ประมาณหลังวันที่ 20 มีนาคมเปนต้นไป)

อันนี้เปน flyer ที่เค้าแจกผู้เข้าสอบทุกคนปีที่แล้วครับ แต่พอเอาจริงมีเปลี่ยนแปลงไปจากนี้พอสมควร

เอาไปอ่านเล่นเปนแนวทางได้ครับ

http://ge.tt/4IaCTnJ1/v/0?c

Offline StayTUNE

• ประชาชน

ขอแนะนำว่าให้เร็วที่สุดละกันนะครับ ก่อนสิ้นเดือนก.พ. น่าจะกำลังดี

ได้ยินข่าวมา ยังไม่คอนเฟิร์มนะครับ ว่าสอบรอบแรกปีนี้จะสอบประมาณปลายเดือนมีนาคม (ประมาณหลังวันที่ 20 มีนาคมเปนต้นไป)

อันนี้เปน flyer ที่เค้าแจกผู้เข้าสอบทุกคนปีที่แล้วครับ แต่พอเอาจริงมีเปลี่ยนแปลงไปจากนี้พอสมควร

เอาไปอ่านเล่นเปนแนวทางได้ครับ

http://ge.tt/4IaCTnJ1/v/0?c
[/quote]

โอ้ว สอบไวจัง ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล คุณ ImpromptuWitz  ตอบไวมากด้วย  E30