Author Topic: Thai Aviation Services Student Pilot Recruitment 2014  (Read 164560 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline mrnares

• ประชาชน
สอบเสร็จแล้วเป็นอย่างไรบ้าง
อย่าลืมมาถ่ายทอดประสบการณ์
เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
 E25
ส่วนคนที่รอสอบอยู่ ขอเป็นกำลังใจให้ทำคะแนนดีๆสู่รอบถัดไป

สู้ๆครับ

Offline benz43

• นักรบ
  • **
ImpromptuWitz ครับ ปีที่แล้ว WOMBAT คะแนนต่ำสุดที่ผ่าน คือเท่าไรหรอครับ ทำได้ไม่ค่อยดีเลย

- นักบิน 309-

• ประชาชน
มีผลคะแนนด้วย หรือครับ
 E22
เป็นคะแนนวัดผลหลังสอบเสร็จเลยหรือครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
มีผลคะแนนด้วย หรือครับ
 E22
เป็นคะแนนวัดผลหลังสอบเสร็จเลยหรือครับ

อ่าว มีจิครับ

หลอดเขียวๆ ขวามือในเกม Tracking Task ที่มันจะค่อยๆ ขยับ อ่ะครับ

หลอดนั้นแหละครับ คะแนน

ยิ่งทำได้เยอะๆ ยิ่งดีครับ  O18

• ประชาชน
ใช้เวลานานมั้ยครับในการทดสอบ
มีการพักมั้ยครับ O05

• นักรบ
  • **
คุยกับคุณก้อย 30 นาที // ไปพักได้แป๊ปนึง // Practice Period 30 นาที // Test 90 นาที // จบ (ยิงยาว 2 ชม)

• ประชาชน
คล้ายๆ กับ Professor  TG
สอบเสร็จ มึนมั้ยครับ
 E47

Offline AdisornP

• ประชาชน
นั่งรอ WOMBAT อย่างใจจด ใจจ่อ วันอังคารหน้าแล้วซิ สู้ๆครับทุกคน

• ประชาชน
นั่งรอ WOMBAT อย่างใจจด ใจจ่อ วันอังคารหน้าแล้วซิ สู้ๆครับทุกคน

เอาใจช่วยด้วยคนครับ ฝากสู้แทนผมด้วย
นี่ก็ครบ 10 ปีพอดีแล้ว
สู้ๆครับ
 E30

Offline JPS

• ประชาชน
ImpromptuWitz ครับ ปีที่แล้ว WOMBAT คะแนนต่ำสุดที่ผ่าน คือเท่าไรหรอครับ ทำได้ไม่ค่อยดีเลย

- นักบิน 309-

ปีที่แล้วตัดที่ประมาณ 50 นิดๆ ครับ เกณฑ์แต่ละปีขึ้นอยู่กับคะแนนคนอื่นด้วยครับ เพราะเค้าตัดตามลำดับจำนวนคนที่ต้องการครับ ไม่ได้อิงเกณฑ์

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ

WOMBAT เน้นวัด motor skill/eye-hand co-ordination/multitasking ครับ

ผมแนะนำว่าวันจันทร์ทานอาหารดีๆ ย่อยง่ายๆ เข้านอนไวๆ ครับ สมองจะได้ปลอดโปร่งมาสอบ

ตอนผมสอบ คืนก่อนหน้านอนดึก นอนไม่หลับเพราะตื่นเต้น เช้าไปทำงาน บ่ายแว่บมาสอบ WOMBAT

ตอนสอบปวดหัวมากเลยครับ มึนตึงไปหมด พอออกมาก้อเดินชนประตูอีก  O08

Offline cdith3344

• ประชาชน
แนะนำให้เข้าห้องน้ำ ทำธุระส่วนตัวให้เรียบร้อย
ก่อนเข้าสอบ WOMBAT นะครับ

ในห้องสอบแอร์มันเย็นนะ  O16

Offline G@MeRLoT

• ประชาชน
วันนี้เพิ่งไปสอบรอบเช้ามาค่ะ จอยสติ๊กยังเอ๋อๆเล็กน้อย คือปล่อยไว้เฉยๆมันก็ขยับเองเรื่อยๆทีละนิดค่ะ
(ซึ่งพี่ก้อยบอกว่าเปนเรื่องปกติ)

มาถึงพี่ก้อยจะแนะนำ+อธิบายอย่างละเอียด 40 นาที O35 แล้วก็เล่นจริงเลย (ทดลอง30+จริง90) มีน้ำให้ในห้องสอบค่ะ แต่ไม่ได้เปิดแอร์ มีพัดลมให้ตัวนึงแทน

รู้สึกทำได้ไม่ค่อยดีเลยค่ะ ยิ่งตอนท้ายๆหมุนรูปตอบผิดตั้งแต่ครั้งแรกบ่อยมาก คะแนนไม่ขยับเลย O22 O22 สุดท้ายได้เกินครึ่งหลอดมานิดนึงเองค่ะ E21 O23 คนที่สอบแล้วได้ประมาณไหนกันบ้างคะ

ปล.พี่ก้อยบอกว่าจะเลื่อนประกาศผลจากต้นเดือน พ.ค. เป็นประมาณกลางเดือนนะคะ แต่ไม่ได้ถามว่าทำไม ตอนนั้นเบลอมากค่าาา - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

• นักรบ
วันนี้เพิ่งไปสอบรอบเช้ามาค่ะ จอยสติ๊กยังเอ๋อๆเล็กน้อย คือปล่อยไว้เฉยๆมันก็ขยับเองเรื่อยๆทีละนิดค่ะ
(ซึ่งพี่ก้อยบอกว่าเปนเรื่องปกติ)

มาถึงพี่ก้อยจะแนะนำ+อธิบายอย่างละเอียด 40 นาที O35 แล้วก็เล่นจริงเลย (ทดลอง30+จริง90) มีน้ำให้ในห้องสอบค่ะ แต่ไม่ได้เปิดแอร์ มีพัดลมให้ตัวนึงแทน

รู้สึกทำได้ไม่ค่อยดีเลยค่ะ ยิ่งตอนท้ายๆหมุนรูปตอบผิดตั้งแต่ครั้งแรกบ่อยมาก คะแนนไม่ขยับเลย O22 O22 สุดท้ายได้เกินครึ่งหลอดมานิดนึงเองค่ะ E21 O23 คนที่สอบแล้วได้ประมาณไหนกันบ้างคะ

ปล.พี่ก้อยบอกว่าจะเลื่อนประกาศผลจากต้นเดือน พ.ค. เป็นประมาณกลางเดือนนะคะ แต่ไม่ได้ถามว่าทำไม ตอนนั้นเบลอมากค่าาา - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

เยี่ยมครับ แบ่งปันเพื่อนๆ  O02

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ผมเพิ่งไปสอบมาเช่นกันครับ เมื่อวานช่วงเช้า กลับมายังมึนๆ อยู่เลยยังไม่ได้เข้ามาแชร์

สำหรับลักษณะการสอบก็เป็นเหมือนที่หลายๆ ท่านได้โพสต์ไว้ก่อนหน้านี้แล้วแหละครับ ผมแนะนำให้อ่านคู่มือให้ดีๆ ละเอียดๆ เวลาไปตรงนั้นจะใช้เวลาปรับตัวไม่นานเลยครับ (ยิ่งถ้าเคยเล่นเกมที่ต้องใช้จอยสติ๊ก ก็แทบไม่ต้องปรับอะไรเลย ยกเว้นคีย์บอร์ดแข็งมาก ต้องกดแบบจิกเล็บ) ซึ่งคุณก้อยก็จะแนะนำการใช้งานทุกอย่างในการสอบครั้งนี้เสริมเราอีกทีให้มั่นใจว่าเราจะทำได้ถูกต้อง ตรงนี้ผมไม่แน่ใจว่าเค้าคาดหวังให้เราต้องตกใจ แปลกใจในอะไรของการสอบหรือเปล่า เพราะเค้าถามผมว่า ไม่ตกใจเลยหรอคะทำไมดูนิ่งจัง 
O08
อันที่จริงอยากจะบอกว่าตอนนี้ผมกำลังตกใจอยู่ครับ แค่หน้าผมมันนิ่ง 
O34

สำหรับจุดวางจอย โต๊ะ เก้าอี้ ที่นั่ง พนักพิง พนักแขน ปรับให้ดีครับ เพราะเราต้องอยู่ท่าทางประมาณนั้นร่วมๆ 2 ชั่วโมง มีน้ำ พัดลม เปิดไว้ให้ สวิทช์เปิดปิดไฟ เผื่อว่าแสงมันสว่างไปก็ปิดไฟได้  เสียอย่างเดียวตอนสอบ ไม่มีคุณก้อยนั่งอยู่ข้างๆ 
 E25

ระหว่างสอบผมก็ทำเหมือนว่ากำลังเล่นเกมๆ หนึ่งอยู่ จะทำให้ไม่ค่อยกดดันเท่าไรครับ แต่พอเริ่มเข้า autotrack ปุ๊บ หมุนภาพผิดตั้งแต่ภาพแรกเลย เอาฤกษ์เอาชัย 
E21
จากนั้นก็สลับไปเล่นเกมอื่นเรื่อยๆ ครับ วนไปวนมา ถูกบ้าง ผิดบ้าง autotrack fail ในทุกๆ เกมเลยครับ ต้องสลับออกมาบ่อยมาก บางทีแก้เสร็จกลับเข้าไปในเกม ยังไม่ทันทำอะไร fail อีกแล้ว ต้องกดออกมาแก้ แล้วกลับเข้าเกมไปใหม่ ผมอยากให้ตั้งสติกันให้ดีในทุกๆ แบบทดสอบครับ เพราะว่าถ้าพลาดแล้วคะแนนจะไม่กระดิกเลยครับ ในคู่มือบอกว่า worth จะลดลงแบบ exponential (และความกดดันจะเพิ่มขึ้นเป็น exponential เช่นกัน อิอิ) สรุปสุดท้ายผมคิดว่าผมพอทำได้ แต่ไหงคะแนนออกมาได้ไม่ถึงครึ่ง  (จนถึงตอนนี้ยังนั่งนึกอยู่ว่า ทำอะไรผิดไปหรือเปล่า)
E21
ถ้าผลออกมาแล้วผ่านก็คงจะดี ถ้าไม่ผ่านก็คงไม่เสียดายแล้วแหละครับเพราะ ณ จุดนั้นผมก็เต็มที่ในส่วนของผมแล้ว

สุดท้ายอยากฝากสำหรับท่านที่กำลังจะสอบครับ อ่านคู่มือให้ละเอียด ตั้งสติให้ดี ตั้งท่าให้สบาย แล้วลุยเลยครับ อะไรผิดไปแล้วช่างมัน อันใหม่ทำให้ดี ขอให้ผ่านไปด้วยกันครับ(สาธุ)

• นักรบ
  • **
ตอนผมเล่น ดู Worth เป็นหลักอะครับ เกมส์ไหนจาก 4 เกมส์ ให้ Worth มากสุด จะเล่นเกมส์นั้นเป็นหลัก สรุปคะแนนก็ไม่ถึงครึ่งครับ โดยที่เกมส์ Bonus Task เล่นได้ดีนะครับ รูปกดผิดประมาณ 3-4 ครั้ง ที่เหลือที่เล่นได้เฉลี่ยประมาณ 3-4 รูป Quadrant Location รูปแบบที่เจอครั้งแรกจะเกือบจบ 1 ชุดเสมอ พอครั้งถัดไป pattern เดิม จะได้ประมาณ 1 ชุดครึ่ง จำ Memory ก็ไม่มีปัญหาครับ กดไปได้เรื่อย ๆ

แต่ก็พอทราบครับว่าพลาดอะไร แต่มารู้ประมาณ 10 นาทีสุดท้าย สามเหลี่ยมนี่แหลมเลย แต่คะแนน Estimate ไม่ขึ้นแล้ว เพราะเวลาจะหมด

สงสัยว่าสอบ WOMBAT ได้ครั้งเดียวหรอครับ รู้สึกว่าปีนี้ไม่มีคนจากปีที่แล้วผ่านรอบแรกเลย

• นักรบ
ตอนผมเล่น ดู Worth เป็นหลักอะครับ เกมส์ไหนจาก 4 เกมส์ ให้ Worth มากสุด จะเล่นเกมส์นั้นเป็นหลัก สรุปคะแนนก็ไม่ถึงครึ่งครับ โดยที่เกมส์ Bonus Task เล่นได้ดีนะครับ รูปกดผิดประมาณ 3-4 ครั้ง ที่เหลือที่เล่นได้เฉลี่ยประมาณ 3-4 รูป Quadrant Location รูปแบบที่เจอครั้งแรกจะเกือบจบ 1 ชุดเสมอ พอครั้งถัดไป pattern เดิม จะได้ประมาณ 1 ชุดครึ่ง จำ Memory ก็ไม่มีปัญหาครับ กดไปได้เรื่อย ๆ

แต่ก็พอทราบครับว่าพลาดอะไร แต่มารู้ประมาณ 10 นาทีสุดท้าย สามเหลี่ยมนี่แหลมเลย แต่คะแนน Estimate ไม่ขึ้นแล้ว เพราะเวลาจะหมด

สงสัยว่าสอบ WOMBAT ได้ครั้งเดียวหรอครับ รู้สึกว่าปีนี้ไม่มีคนจากปีที่แล้วผ่านรอบแรกเลย

มีดิคับ  O18

Offline pleiades

• ประชาชน
เพิ่งเห็นว่ามีกระทู้ sp helicopter pilot ของ tas ที่นี่ มาขอแชร์บ้าง

ไปสอบ wombat มาเมื่อวานครับ คนก่อนหน้าถามเยอะ เวลาของผมเลยเลื่อนไปอีก 1 ชม. เลยไปเดินเล่นที่ esplanade ก่อน (ไม่ได้เกี่ยวกับการสอบซะงั้น)  O30

เข้าเรื่องๆ เรื่องการ instruct จากคุณก้อยก็อย่างที่ คห. อื่นๆ บอกนะครับ ฟังคุณก้อย จบ อ่านเองอีก 30 นาที จากนั้นยิงยาวอีก 90 นาที ครับ ตอนที่อ่านเอง 30 นาที ทดลองทำตามได้ เช่น จับ joy stick กดปุ่มโน่นนี่นั่น แต่มันไม่ได้ให้ฝึกพร้อมกันทุกอย่างครับ พอพร้อมแล้วก็กด 9 แช่ไว้ จากนั้นกด 0 เพื่อไปสอบเลย ไม่ต้องรอให้เวลาหมด 30 นาที ของผมเหลืออีก 4 นาทีจะหมด แต่ก็กดไปทำข้อสอบเลย โชว์สปิริตว่า ตรูอ่านคู่มือไวนะเฟ้ย เพื่อได้อะไรบ้าง (มะโน)

พอเริ่มทำข้อสอบ รู้สึกว่าหลอดเขียวๆ ขวามือมันขึ้นยากเย็นเหลือเกิ๊น ของผม auto tracking มัน fail ตอนที่ผมทำ digit cancelling ตัลลอด ตอนทำ bonus task อื่นๆ fail ไม่บ่อย พอไป track target กลับมา อ้าวชิหายแระ เลขไรวะตรูจำไม่ค่อยได้ แต่ก็กดไปได้เรื่อยๆ

เรื่อง pattern recognition ที่เป็น quadrant ทั้ง 4 ถ้า recognize pattern ของการวางตัวเลขได้ มันจะไว แต่บางครั้งปุ่มมันหนืดมาก กดแล้วเลขไม่หาย ไอ้เราก็นึกว่าหายไปแล้ว ไปกดปุ่ม quadrant อื่นต่อ เลขก็ไม่หาย (เพราะกดอันก่อนหน้ามันไม่ sensitive พอ) เลยต้องใช้ตาตามตัวเลข ให้เห็นว่ามันหายจริงๆ

ส่วนเรื่องหมุนรูปทรง ผมทำผิดในระดับหนึ่ง คือแบบว่าหมุนปุ๊บ อ้อ ใช่แน่เว้ย กดปั๊บ เชี่ยผิด แต่เวลาที่เหลือถ้า tracking ไม่ fail ก็หมุนให้มันตรงๆ เพื่อเครื่องมันจะคิดว่า "เออ เว้ย ถึงมันจะตอบผิดแต่มันก็ยังหมุนหาคำตอบว่าที่ผิดผิดอย่างไร อ่ะ อนุโลมบางจุดแล้วกัน"  (มะโนอีกแระ)

ส่วนที่สงสัยที่สุดคือ ตอนที่ tracking fail เนี่ย ค่าที่ acceptable ของการ fail ได้นี่คือระดับไหน คือบางที P ของ tracking มันกระพริบๆ ลดๆ แต่ยังไม่มาก แต่บางที พื้นที่สี่เหลี่ยมมันเปลี่ยนเป็นสีเทาๆ แล้วกระพริบ บางทีก็ไม่กระพริบ ผมเลยงงๆ ว่า ค่าที่มัน critical ในแต่ละครั้งมันเป็นค่าไหนกันแน่ และอะไรคือการแสดงผลที่ชัดเจน การกระพริบของเส้นสี่เหลี่ยม หรือการเปลี่ยนสีของพื้นที่สี่เหลี่ยม 

คือบางทีเล่น bonus อยู่ ก็อยากให้มันจบแบบเหลืออีก 4 ตัวเลขใน quadrants ก็รีบกดให้มันจบ แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันเป็ฯการตัดสินใจที่พลาดหรือเปล่า คือ ระบบมันมี range ให้เราตัดสินใจในการออกจากโบนัสมา tracking ได้มากน้อยขนาดไหน ผมพยายามจะรักษา worth ของ tracking ไว้ ซึ่งนั่นหมายความว่าต้อง complete bonus task ให้ได้

ทำไปเรื่อยๆ เวลา 90 นาทีเนี่ยมันแป๊บบบบเดียวเองนะเสร็จแล้วเสร็จเลย ผมไม่ได้เอานาฬิกาเข้าไป ทำแบบบุกทำตลอด พอหมดปุ๊บมันก็ตัดหน้าจอมาเลย เลยไม่ทันได้ดูว่า หลอดเขียวมันสูงขนาดไหน แต่ไม่น่าถึงครึ่ง ซึ่งผมก็นะ ยังงงอยู่ว่าต้องทำอย่างไงให้มันขึ้นไวๆ  - นักบิน 309-

• นักรบ
  • **
คือ บางครั้งมันเหมือนจะ fail แต่สุดท้ายมันไม่ fail คับ ซึ่งเป็นการตัดสินใจของเรา ของผมตัดสินใจโดยดู worth ถ้า worth bonus task มากกว่า ผมจะเล่น bonus task เป็นหลักก่อน สำหรับ picture rotation ผมสังเกตเห็นว่า ถ้าตอบผิด ครั้งถัดไป บางครั้งมันจะขึ้นรูปเดิมมาถามใหม่ครับ (อันนี้ไม่ชัวร์ แต่สังเกตได้แบบนั้น) พอเล่นใหม่ผมเห็นรูปเดิม แล้วก็ตอบถูก

• ประชาชน
คือ บางครั้งมันเหมือนจะ fail แต่สุดท้ายมันไม่ fail คับ ซึ่งเป็นการตัดสินใจของเรา ของผมตัดสินใจโดยดู worth ถ้า worth bonus task มากกว่า ผมจะเล่น bonus task เป็นหลักก่อน สำหรับ picture rotation ผมสังเกตเห็นว่า ถ้าตอบผิด ครั้งถัดไป บางครั้งมันจะขึ้นรูปเดิมมาถามใหม่ครับ (อันนี้ไม่ชัวร์ แต่สังเกตได้แบบนั้น) พอเล่นใหม่ผมเห็นรูปเดิม แล้วก็ตอบถูก

เห็นด้วยกับ tracking ครับ บางครั้งมันเหมือนจะ fail ก็ลองมองดู อ้าว Performance ของ tracking กลับขึ้นมาได้อีกซะงั้น ผมก็ดู worth ของ bonus เช่นกันครับ เล่นอันที่ worth มากกว่า เพราะทั้งสามเกมส์ผมว่ายากง่าย พอๆ กัน

เรื่อง picture rotation ก็สังเกตเห็นเหมือนกันครับว่าถ้าตอบผิด ครั้งถัดไปมันจะขึ้นรูปเดิมมาให้จริงๆ

Offline Supanatt17

• ประชาชน
ตอนนี้ถึงขั้นตอนไหนกันแล้วครับ E53 E53

• ประชาชน
ตอนนี้ถึงขั้นตอนไหนกันแล้วครับ E53 E53

• นักรบ

มาเปนตัวเลย  O10

Offline AdisornP

• ประชาชน
ผมไปสอบมาแล้วครับ วันนี้ คุณก้อยบอกว่า เป็นคนสุดท้ายเลย  O29

ตอนเริ่ม คุณก้อยมาอธิบาย ว่าทำอย่างไรบ้าง จอยสติ๊กขวา กินขวามากครับ
Tracking แบบ Acceleration นี่เหนื่อยเลย กด trigger ปุ๊บ พุ่งไปทางขวาทันทีเลย  - นักบิน 309-

สุดท้ายก็ถูไถไปเรื่อยๆครับ ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แต่ทำไม่ค่อยได้ ตรงดูภาพสามมิติครับ ผิดตั้งแต่รูปแรกบ่อยมาก  O08

ก็คงต้องรอผลกันละครับ ขอให้ทุกๆคน ผ่านเข้าแล้วต่อไปนะครับ O07

Offline Windmill_J

• ประชาชน
ผมไปสอบมาแล้วครับ วันนี้ คุณก้อยบอกว่า เป็นคนสุดท้ายเลย  O29

ตอนเริ่ม คุณก้อยมาอธิบาย ว่าทำอย่างไรบ้าง จอยสติ๊กขวา กินขวามากครับ
Tracking แบบ Acceleration นี่เหนื่อยเลย กด trigger ปุ๊บ พุ่งไปทางขวาทันทีเลย  - นักบิน 309-

สุดท้ายก็ถูไถไปเรื่อยๆครับ ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แต่ทำไม่ค่อยได้ ตรงดูภาพสามมิติครับ ผิดตั้งแต่รูปแรกบ่อยมาก  O08

ก็คงต้องรอผลกันละครับ ขอให้ทุกๆคน ผ่านเข้าแล้วต่อไปนะครับ O07

สอบก่อนคุณครับกินขวาเหมือนกัน accerelation mode เหวี่ยงกันกระจาย
กว่าจะเข้าวง แถบเขียวไม่เกินครึ่งเลยครับTT

• นักรบ
  • **
เจอโปรแกรม WOMBAT ให้ลองเล่นในเน็ตด้วยครับ ใครอยากลองเล่นก็ไปหาๆกันดูนะครับ

สำหรับผม เจอหลังสอบไปแล้วนี่มัน ...  O23  - นักบิน 309-

• นักรบ
  • **
Link : http://sourceforge.net/projects/wombattraining/

ผมเข้าใจว่าเป็น code ที่คนเขียนมาแจกฟรีนะครับ มีหลาย version เหลือเกิน เมื่อลงเสร็จแล้วจะได้ดังรูปนะครับ

ปล1 ผมไม่ได้ลงเองนะครับ คอมที่ใช้เพิ่งเสีย เลยให้เพื่อนลงให้เพื่อดูว่าลงได้จริงหรือเปล่า

ปล2 คิดว่าไม่เหมาะสมบอกได้นะครับ
« Last Edit: 30 June 2014, 03:27:56 +07 by benz43 »

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ผมลองหาทีไรโผล่ลิงค์ประมาณนี้มาทุกทีครับ อิอิ
Wizards' Ordinary Magic and Basic Aptitude Test(WOMBAT)  E21

ขอขอบคุณคุณ benz43 อีกครั้งนะครับ เดี๋ยวผมลองทดสอบแล้วจะแจ้งผลอีกทีครับ

ปล. สตูเปฟายยยยย!!!  O33

Offline daydreamer

• ประชาชน
ประกาศผลวันไหนครับ

Offline G@MeRLoT

• ประชาชน
คุณก้อยบอกว่าประมาณกลางเดือนค่า เลทกว่าตารางตอนแรกหน่อยนึง
 O10 E37