Author Topic: อยากทราบเรื่องรายได้+perdiumและสวัสดิการต่างๆของนักบินแต่ละสายการบินครับ  (Read 30254 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oyd[bo

• ประชาชน
มีใครพอรู้มั้ยครั้บว่าสายการบินแต่ละสายไม่ว่าจะ ไทย แอร์เอ บางกอก นกแอร์ ฯลฯ
ว่าแต่ละที่เงินเดือนประมาณเท่าไหร่ และมีสวัสดิการพิเศษอะไรบ้างเพื่อที่จะนำมาเปรียบเทียบครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ไม่มีใครเค้ามาบอกกันหรอกครับน้อง เพราะอย่างแรกพวกพี่เป็นนักบินกันโดยส่วนใหญ่ เป็นกันด้วยใจ เป็นเพราะอยากบิน เรื่องเงินสำคัญอยู่ เพราะการคัดเลือกคนมาเป้นนักบิน เค้าทราบดีครับ ว่าอาชีพนี้รายได้ดี คนอยากมาเป้นเยอะ ถ้าไม่มีแรงบรรดาลใจ มาเป็นเพราะเงิน เด๋วก็เบื่อเป็นได้ไม่นาน และมีอาชีพอื่นที่เงินดีกว่าเยอะครับ อาชีพนี้รายได้ ไม่ลำบากมากพอที่จะเลี้ยงตัวเองและครอบครัวให้อยู่สุขสบายได้ครับ หากไม่ฟุ่มเฟือยครับ  ทุกสายการบินไม่ต่างกันครับ อาชีพนี้แปลกอย่างนึง งานเลือกคน ไม่ใช่คนเลือกกงานครับ สู้ๆครับผม

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
สายการบินในไทยผลตอบแทนไม่ต่างกันมากครับ
แต่ถ้าได้โปรโมตเป็นกัปตันไวกว่า
ผลตอบแทนก็จะได้สูงกว่านักบินผู้ช่วยครับ
ถ้าสายการบินที่ว่ามาทั้งหมดก็เดือนละ9-12โดยประมาณครับ
ไม่รวมค่าบินและอื่นๆนะครับ

Offline ounpug

• นักรบ
  • **
รายได้ไม่สุขใจเท่าได้บินครับผม...

ยืมตังหน่อยยยยย  O08

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
ได้เดือนล่ะ3หมื่น ก็ยังอยากเป็นอยู่ดีครับ ทำไงได้ล่ะก็ใจมันรักแล้วหนิครับ E18 E06

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เป็นนักบินให้ได้ก่อน แล้วค่อยหาข้อมูลยังทันครับ

ในไทยแตกต่างกันบ้าง...สายการบินเป็นปัจจัยหนึ่ง แต่ก็มีรายละเอียดเกี่ยวกับเครื่องที่บิน รูทที่ไป มาเกี่ยวข้องด้วย...แต่พวกนักบินใหม่ก็ vary อยู่ในช่วงแสนกว่าบาทกันทุกคนครับ (ถ้าประเมินผ่านเป็นโคแล้ว)

...

อีกนิดกับคำว่า ได้ตังไม่สุขใจเท่าได้บิน

เป็นคนบินกับเป็นคนนั่ง อารมณ์มันต่างกันนะครับ...เวลาออกไปบินแต่ละไฟลต์ ระดับความรับผิดชอบมันล้นมาถึงคอหอยเลยทีเดียว (โดยเฉพาะพวกนักบินใหม่ๆ)...เพราะทักษะการบินก็ต้องทำให้ได้ ติดต่อวิทยุก็ต้องรู้เรื่อง(เจอ ATC แขกกะจีนแล้วจะซึม) สภาพอากาศที่ต้องเจอ ทั้งหมอกลง พายุเข้า หิมะตก ไหนจะความรู้เกี่ยวกับกฎการบิน เส้นทางการบิน ระบบเครื่องบิน etc.

สั้นๆว่าอาชีพนี้มันไม่ได้สุนทรีย์เหมือนในทีวีหรอกครับ...กล้าพูดเลยว่า ถ้าต้องรับผิดชอบขนาดนี้แต่เงินเดือนแค่สองสามหมื่น คงไม่มีใครอยากอยู่ครับ

Offline ppromjeen23

• นักรบ
  • **
จริงๆนะครับผมเข้าใจว่าความรับผิดชอบสูง แต่ถ้าคนเรามีความพยายามมันก็ต้องยอมรับในจุดๆนี้และก็ต้องทำมันให้ดีที่สุดถ้าชอบในการบินหรืออยากเป็นนักบิน แหะๆ ผมเข้าใจว่ามันหนักนะครับ

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
ตอนเรียน SP ก็เหนื่อยแล้วครับ ถ้าใจไม่รักก็จะรู้สึกอนาจกับชีวิตตั้งแต่ตอนนี้แล้วละครับ

E37

• นักรบ
  • **

Offline s5102971

• ทหารเลว
  • *
ได้เดือนล่ะ3หมื่น ก็ยังอยากเป็นอยู่ดีครับ ทำไงได้ล่ะก็ใจมันรักแล้วหนิครับ E18 E06

เห็นด้วยครับ
ถ้ารักมันจริงๆ ก็เหมือนไม่ต้องทำงานเลยครับ ทำสิ่งที่ตัวเองชอบ
เงินเดือนเป็นเพียงของแถม (แต่จำเป็นนะ 55+)
 O18

Offline scmm

• ประชาชน
ไม่ได้จะกวนประสาทนะครับ
แต่จะรู้ได้ไงว่าเป็นงานที่เราชอบ

Offline zeiya5

• ประชาชน
เป็นคำถามที่ยังสงสัยเหมือนกันค่ะ ส่วนตัวแล้วก็ลองทำแบบนี้ดู
-คุยกับคนเป็นนักบิน คุยมาหลายๆคน แต่ละคนตอบต่างกัน  บางคนก็ว่าไม่หนักสบาย บางคนก็บอกอยากเลิก นานาจิตตัง
-เอาตัวเองไปสอบ ผ่านมา2สนามแล้ว พอจะรู้ว่าจุดอ่อนเราอยู่ตรงการแยกประสาท กับการตอบคำถามไม่เคลียร์ ถ้าคิดจะเป็นจริงๆต้องฝึก ขับรถเยอะๆ ศึกษาเรื่องเครื่องยนต์ เป็นแฟนคลับข้อมูลสายการบิน ถามตัวเองว่าชอบที่จะทำแบบนี้มั๊ย
-และแต่ละสนามก็จะทำให้เราเห็นวัฒนธรรมของบริษัท กับกลุ่มคนที่มาสมัคร เราจะคิดยังไงถ้าต้องทำกับที่นี่ตลอดชีวิต กับสังคมนี้--
- ลองไป1day pilotดู ซื้อจากensogo ไป2คน รู้สึกว่าตอนนั่งแล้วเป็นอย่างที่คิดมั๊ย
เพื่อนที่ไปด้วยชอบมาก ตอนนี้เธอติดแอร์เอเชียไปแล้ว  ส่วนตัวเองรู้สึกฟ้ามันโล่งๆเปล่า ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดแต่ต้องมีคุมจังหวะไปเรื่อยๆ เหมือนเล่นดนตรีแต่ไม่มีเสียง  แล้วตอนขากลับเปลี่ยนมานั่งข้างหลัง เมา - สอบนักบิน 308-
-อ่านหนังสือ สุดยอดนักบิน เจอเคสเครื่องตกไป10เคสความอยากจะลดฮวบ

สรุปยังตอบไม่ได้อยู่ดีว่าอยากมั๊ย แต่วงการนี้สำหรับเรา คนที่เราเจอด้วยหลายคนน่าสนใจกว่าตัวงานอีกค่ะ E38

Offline scmm

• ประชาชน
WOW คำตอบเลอค่าครับ รอบด้านมากๆ

ส่วนตัวผมลองสอบไปแค่ครั้งเดียวเลยยังไม่ได้เห็นอะไรมาก อยากถามคุณZeiya5หรือพี่ๆท่านอื่นๆก็ได้ที่ได้เข้ามาอ่าน อีกนิดนึง คนเป็นกัปตัน สิ่งที่เค้าชอบในงานเค้าคืออะไร สิ่งที่ไม่ชอบคืออะไร คำตอบตรงนี้น่าจะเป็นประโยชน์กับทุกคนที่สนใจเส้นทางนี้ครับ

• ประชาชน
เอาเท่าที่เคยถามมานะคะ อาจไม่ใช่กัปตัน
- นักบินหญิงที่เคยถามคนแรกเลย เค้าบอกว่าชอบเที่ยวเลยอยากเป็นนักบิน เพราะเหมือนจะคว้าไปจับก้อนเมฆได้ E47 แล้วทำงานวันนึงๆเหมือนแป๊บเดียวก็หมดวันแล้ว พี่คนนี้เคยอยู่บางกอกฯ ตอนนั้นน่าจะเป็นcopilot แต่แอบสืบมาว่าย้ายไปethihadแล้ว
- นักบินหญิงอีกคน เค้าว่าทำงานวิศวะค่อนข้างหนัก ต้องหอบงานมาทำต่อ อยากเป็นเพราะเคยอ่านเจอในนิตยสารตอนเด็ก พอเป็นนักบินแล้วชีวิตก็ดีขึ้น รายได้กับสวัสดิการดี แต่กว่าจะได้เป็นก็ต้องผ่านความเสี่ยงจากการกู้เงิน ความพยายามสอบหลายรอบ  มีช่วงที่ว่างงานก็มี
- นักบินชายมั่ง คนนี้จบทอ. ไม่ได้ถามมาก แต่เห็นอยู่การบินไทย บินไปเที่ยวกับภรรยาบ่อยๆ (มีสวัสดิการ)
- สุดท้าย คนที่เป็นรุ่นพี่มหาลัย เจอด้วยความบังเอิญ เค้าว่าอาชีพนี้รายได้ดีจริงแต่นอนไม่เป็นเวลา ทำไปนานๆแล้วสุขภาพเสีย เค้าว่าโตกันแล้วต้องรู้ดี รายได้3หมื่นกับ1แสน ไม่ต่างกันเลยถ้ารู้จักใช้ชีวิตเป็น ให้คิดดีๆ แต่ถ้าอยากเป็นจริงๆก็เชียร์ให้สอบ
..แล้วจะรู้ได้ไงล่ะว่าอยากเป็น E53

แต่ทั้งหมดนี้ก็เป็นสิ่งที่เราฟังจากเค้าอีกที เราไม่มีทางรู้จนกว่าจะได้ลองทำด้วยตัวเอง ให้ยึดหลักกาลามสูตรไว้ค่ะ
« Last Edit: 06 February 2014, 09:35:38 +07 by zeiya5 »

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ถ้าคิดจะเป็นจริงๆต้องฝึก ขับรถเยอะๆ

เพื่อนผมคนนึงเป็นศิษย์การบินแอร์เอเชียผู้หญิง ขับรถไม่ค่อยเก่ง  คาดว่าเร็วๆนี้คงจะไปสอบใบขับขี่รถยนต์  ดีไม่ดีอาจจะได้ CPL ก่อนใบขับขี่รถยนต์

สู้ๆครับ

• นักรบ
  • **
จะรู้ได้ไงว่าอยากเป็น? ผมเห็นด้วยกับหลายๆคอมเม้นนะครับ กว่าจะผ่านกว่าจะได้เป็นมันยาก แต่โดยส่วนตัวผมนะครับ ถ้าใจรักในสิ่งที่อยากจะเป็น ผมว่าคนเราถ้าอยากเป็นจริงๆ ผมว่า "ในโลกนี้ไม่มีอะไรยากเกินคำว่าตั้งใจและพยายาม" ของเราหรอกนะครับ  O18

• ประชาชน
เห็นด้วยกับคุณ ppromjeen23 ค่ะ แต่กลับไปคำถามเดิมคือจะรู้ได้ไงว่าชอบ

• นักรบ
  • **
เห็นด้วยกับคุณ ppromjeen23 ค่ะ แต่กลับไปคำถามเดิมคือจะรู้ได้ไงว่าชอบ

อันนี้่ผมว่าไม่มีใครตอบได้ดีกว่าตัวเองตอบหรอกครับ
แต่ถ้าถามผมว่าทำไมถึงชอบผมก้อตอบได้ว่า ผมเป็นคนชอบเรื่องเครื่องบินอยู่แล้วอะครับ และก้อหวังจะได้ขึ้นไปบินหรือทำงานอยู่ใน Cockpit อยู่แล้วนะครับ

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
ในความคิดผมนะคับ ถ้ายังไม่แน่ใจว่าตัวเองชอบหรือปล่าว ก็พยายามสอบ sp แหละกันคับ ถึงจะติดสัญญาแต่พอครบ คุณก็สามารถกลับไปทำงานที่ชอบได้ ถ้าเรียน CPL ก็ลงทุนมาก ไม่มีประกัน ความเสี่ยงสูง

อย่างไรก็ดีคับ ที่ประสบกับตัวเองนะคับ ตอนแรกอยากเป็นนักบินนะคับตั้งแต่เด็กแล้ว แต่ก็แอบสงสัยตัวเองนิดนึงว่ามันจะน่าเบื่อเหมือนขับรถมั้ยพอขับเป็น แต่ปรากฎว่ามันไม่ใช่คับ การขับเครื่องบินมีตัวแปรที่เปลี่ยนแปลงเวลาทำการบินจริงหลายอย่างคับ ได้ใช้ทักษะ สมาธิ สูงคับ อยากบินทุกวันคับ อิอิ แต่ผมก็ยังมือใหม่เน้อ อยู่ไปนานๆอาจทัศนคติเปลี่ยนได้อีก

ยังไงก็พยายามนะคับ รายได้ ความเป็นอยู่ดีแน่นอน แต่คุณจะ happy กับมันมั้ยผมไม่ทราบ ต้องลองมาเจอกับตัวเองคับ

E47

Offline golf307

• FLY away
รายได้...โดยรวมพอใช้คับ ความรับผิดชอบสูง

นักบินไทยรายได้เราน้อยกว่าต่างประเทศพอสมควรแม้จะเทียบในASEAN ด้วยกัน แถมไม่หน้าเชื่อว่ารายได้charter airline ในไทยได้มากกว่า airlineปรกติซะอีก(ถ้าไม่ผูดถึงความมั่นคง)

ถ้าอยากรวยไปขายยาบ้าดีกว่าคับ E47

ถ้าอยากรู้ว่าชอบไม ก้อต้องลองคบดู...แล้วถามตัวเองว่าเขาใช่คนคนนั้นไม? SXY

ปล.นอกจากอ่านหนังสือpilot lifeกับถามชาวบ้าน ทั้งหลายแล้ว...มันก้อได้idea แต่ถ้าอยากเสียว ผมแนะนำให้ไปลองซื้อชัวโมงบินดู ที่ดอนเมืองก้อมีพัทยาก้อมี 10,000บาทหน้าจะทำให้คุนตอบตัวเองได้ดีกว่า ถามใครๆ

ปล2. ไปลองบินกับroyal sky ได้นะคับเขาเป็นsponsor ให้saknidด้วย  E06

Offline golf307

• FLY away
***ไม่ได้ตังค่าโปรโมด***แต่หน้าจะมีประโยดกันน้องๆนะจ๋ะ SXY

Royal sky, Open House “เปิดบ้านนักบิน” 2014
วันที่ 2 มีนาคม 2557 ณ โรงเรียนการบินโรยัลสกาย ท่าอากาศยานดอนเมือง

คุณสมบัติผู้สมัคร

ไม่จำกัดเพศ อายุ 20 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป
มีความสนใจในอาชีพ นักบิน, ต้องการเป็นนักบิน
สุขภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง
กิจกรรมภายในงาน

สมัครวันนี้ – 19 กุมภาพันธ์ 2557 โดยสมัครได้ที่ http://royalskyaviationcenter.com/openhouse2014
ประกาศผลผู้เข้าร่วมกิจกรรม วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2557 ทางโทรศัพท์ , อีเมล์, Facebook
ให้ผู้ที่มีรายชื่อตามที่แจ้งคอนเฟิร์มการเข้าร่วมกิจกรรม โดยการส่ง สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน หน้า-หลัง มาที่
marketing@royalskyways.co.th , marketing.royalskyways@gmail.com ภายในวันที่ 25 กุุมภาพันธ์ 2557
ค่าสมัครเข้าร่วมกิจกรรม 100 บาท
ลุ้นผู้โชคดี ได้รับรางวัล Flight Introduction 2 รางวัล (รางวัลละ 2 ท่าน)
รางวัล Flight Simulator 5 รางวัล
รับของที่ระลึก ฟรี!
สถานที่จัดกิจกรรม         

สถาบันการบิน Royal Sky Aviation Center  ท่าอากาศยานดอนเมือง
โดย บริษัท โรยัลสกายเวย์ส จำกัด

• นักรบ
  • **
***ไม่ได้ตังค่าโปรโมด***แต่หน้าจะมีประโยดกันน้องๆนะจ๋ะ SXY

Royal sky, Open House “เปิดบ้านนักบิน” 2014
วันที่ 2 มีนาคม 2557 ณ โรงเรียนการบินโรยัลสกาย ท่าอากาศยานดอนเมือง

คุณสมบัติผู้สมัคร

ไม่จำกัดเพศ อายุ 20 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป
มีความสนใจในอาชีพ นักบิน, ต้องการเป็นนักบิน
สุขภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง
กิจกรรมภายในงาน

สมัครวันนี้ – 19 กุมภาพันธ์ 2557 โดยสมัครได้ที่ http://royalskyaviationcenter.com/openhouse2014
ประกาศผลผู้เข้าร่วมกิจกรรม วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2557 ทางโทรศัพท์ , อีเมล์, Facebook
ให้ผู้ที่มีรายชื่อตามที่แจ้งคอนเฟิร์มการเข้าร่วมกิจกรรม โดยการส่ง สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน หน้า-หลัง มาที่
marketing@royalskyways.co.th , marketing.royalskyways@gmail.com ภายในวันที่ 25 กุุมภาพันธ์ 2557
ค่าสมัครเข้าร่วมกิจกรรม 100 บาท
ลุ้นผู้โชคดี ได้รับรางวัล Flight Introduction 2 รางวัล (รางวัลละ 2 ท่าน)
รางวัล Flight Simulator 5 รางวัล
รับของที่ระลึก ฟรี!
สถานที่จัดกิจกรรม         

สถาบันการบิน Royal Sky Aviation Center  ท่าอากาศยานดอนเมือง
โดย บริษัท โรยัลสกายเวย์ส จำกัด

ได้ยินข่าวอยู่อยากไปมากๆอะครับ แต่ตอนนี้อยู่ต่างประเทศน่าเสียดายมากๆเลยอะครับ จะมีจัดอีกมั้ยอะครับ