Author Topic: อยากเก็บตัวอ่านหนังสือเตรียมสอบ ทำไงมั่งคร้าบ  (Read 14381 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ton_Ja

• ประชาชน
เพิ่งจะสอบโทเสร็จ เลยว่างเลยอยากเตรียมสอบ SP อ่ะ

ตอนนี้เรียนโท วิดวะที่บางมดอยู่ แต่อยากลองสอบดูคร้าบ

พอจะสรุปได้มั้ยฮะ แบบ Shortcut อ่ะ

ปล.ผมทำงานวัน จ-ศ อ่ะ  คงจะอ่านได้ช่วงกลางคืน

ส่วนเรื่องคิดเลขเร็วเนี่ย มีเทคนิคมั้ยคร้าบ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ต้องอ่านกระทู้นี้เลยครับ http://www.saknid.com/SMF/index.php/topic,525.msg3906.html#msg3906

สอบนักบินตั้งปลายปีโน่นแน่ะครับ ทันอยู่แล้ว หายห่วง

คิดเลขเร็ว ก็เอาเวลาที่เราขับรถน่ะครับ เอาเลขทะเบียนรถคันหน้ามาแบ่งเป็น 2 ฝั่ง แล้วเอามาคูณกันเลย
ทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เร็วเองแหล่ะ

ความสำคัญไม่ได้อยู่ที่การคิดเลขเร็ว ถูก หรือผิดนะครับ
แต่อยู่ที่ว่าเราทำงานหลัก ที่เขาให้เราทำได้ถูกต้องหรือไม่
เช่น เขาให้เราซอยเท้าอยู่กับที่ เราก็ต้องซอยให้มันไม่ผิดจังหวะ คิดผิดคิดถูกช่างมันก็ยังได้เลยนะ

• ประชาชน
ขอบคุณนะครับคุณ Durasail ขับน้องสามอยู่เหรอครับ

ผมก้อใช้แต่เป็น 4 dr นะ สวยสุด ๆ อ่ะ

รบกวนต่อได้มั้ยครับ ต้องทำเตรียมอะไรมั่งเหรอ

เท่าที่อ่านเจอมาในหนังสือเช่น I'm a pilot etc.

น่าจะยากมากเลยอ่ะ ผมควรเริ่มหาข้อมูลจากไหนบ้างครับ

ผมพยายามอ่านเกือบทุก post ในเวปนี้ ก้อช่วยได้พอ

ประมาณนะฮะ  แต่ถ้าอยากได้มากกว่านี้ทำไงดีฮะ

แล้วไปเรียนติวที่เค้าสอนเนี่ย ดีมั้ย หรือยังไงรบกวนหน่อยคร้าบ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ท่องแม่สาม ของเลขตั้งแต่ 13 ถึง 39 ไว้เลยครับ จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งเมื่อมาเป็นนักบิน  O07

• ประชาชน
 O35 O35

ไม่รู้จะสอบติดรึป่าว แต่ถ้าแนะนำจะทำตามโดยดีครับ

ขอบพระคุณครับ  มีเทคนิคอืกมั้ย

เรียนมันใช้เครื่องคิดเลขจนชิน

บางทีแค่ 7+8 ผมยังกดเครื่องคิดเลขเลยอ่ะ

• ATT01/08

บางทีแค่ 7+8 ผมยังกดเครื่องคิดเลขเลยอ่ะ

เมื่อก่อนผมก็เป็น แต่ตอนเตรียมสอบ ก็เปลี่ยนสมองมาเป็นเครื่องคิดเลขแทน ฝึกคิดเรื่อยๆ ซักวันมันต้องดีขึ้นหละครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อ่าๆ ขับน้อง 3 คร้าบ เพิ่งถอยมาได้ไม่นาน อุอุ
ยังเห่ออยู่เรย  E47 แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็นป้ายดำแล้วขอรับ
เสียดายเป็นเครื่อง 1600 อืดไปหน่อย ช่วยไม่ได้ ไม่มีตังค์ ไว้คันต่อไปจะเอา MX5 เลยดีแมะ เอิ๊กๆ

เมื่อก่อนผมก็เป็น แต่ตอนเตรียมสอบ ก็เปลี่ยนสมองมาเป็นเครื่องคิดเลขแทน ฝึกคิดเรื่อยๆ ซักวันมันต้องดีขึ้นหละครับ

เห็นด้วยๆ ผมก็ใช้วิธีนี้แล แต่พอสอบนักบินได้แล้ว ก็เริ่มไม่ได้ฝึก ก็กลับไปคิดช้าเหมือนเดิม 55

เรื่องหาที่เรียน ไม่ค่อยอยากแนะนำนะครับ มันแพง
เพื่อนๆผมก็มีทั้งที่เรียน แล้วก็ไม่ได้เรียนนะครับ
หาอ่านเองก็ได้ พวกเนื้อหาวิชาตอน ม.ต้น กับ ม.4-5 อ่านหมดแล้วเหรอคับ
ภาษาอังกฤษอีกอ่ะ เยอะนา อ่านยังไงก็ไม่หมดหรอก

ส่วนเรื่องเกี่ยวกับการบิน ก็เปิด Internet หาอ่าน วันละนิดวันละหน่อย เช่น 30 นาที ต่อวัน
ก็เกินพอแล้วล่ะ ผมว่า

• ประชาชน
5 Dr สีขาวเนี่ย ต้องลง mag mx 5 NC รับรอง สวยสุด ๆ

เออ เนอะ หนังสือพวกนั้นยังอ่านไม่หมดเลยอ่ะ

ขอบคุณนะครับ

วันนี้ลองใช้เทคนิด เอาป้ายทะเบียนคันหน้าคูณกัน

ก้อดีนะ แต่เกือบเสยตูดรถเมล์อ่ะ มั่วแต่ทดเลขในใจ

• ATT01/08

วันนี้ลองใช้เทคนิด เอาป้ายทะเบียนคันหน้าคูณกัน

ก้อดีนะ แต่เกือบเสยตูดรถเมล์อ่ะ มั่วแต่ทดเลขในใจ

ระวังตอนกดเครื่องคิดเลขเช็คคำตอบหละกันครับ เพื่อนผมซัดคันหน้ามาแล้ว มัวแต่กดเช็ค หึหึ  - สอบนักบิน 304-

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
ผมว่้าสอบเนี่ยไม่ต้องทำไรมากนะคับ ทำบุญอย่างเดียว ก่อนสอบผมทำบุญอย่างเดียวไม่ได้อ่านหนังสือเลยครับ แล้วผ่าน E47

• ประชาชน
 O36 O36 O36 O36

งั้นสงสัย เดินสายบนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดีก่าตรู

มีใครร่วมอุดมการณ์มั่ง จาได้ช่วยหารค่า

น้ำมันรถอ่ะ

ปล. จาบ้าเหรอตัวเธอ ให้เค้าทำบุญอย่างเดียว นี่ขนาดบาปไม่ทำ

บุญไม่สร้าง ชีวิตยังแบบนี้เลย

Offline Zeus

• ATT01/08
ผมว่้าสอบเนี่ยไม่ต้องทำไรมากนะคับ ทำบุญอย่างเดียว ก่อนสอบผมทำบุญอย่างเดียวไม่ได้อ่านหนังสือเลยครับ แล้วผ่าน E47

แล้วก่อนlandต้องทำยังไงผู้โดยสารถึงจะเดินมาชมคับ   E18

Offline Preeveerero

• ประชาชน
    • รับจดทะเบียนบริษัท
อยากมีเวลาเตรียมสอบไห้มากกว่านี้ T_T

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
เนื้อหาคณิตนี่ไม่เกิน ม ปลายใช่ไหมครับ เเล้วต้องเน้นเรื่องไหนเป็นพิเศษไหมอ่าครับ

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
ตอนสมัยผมทำงานวิศวะฯ ผมทำแผ่นเดินจุดเอง ทั้งแบบง่ายแบบยาก แล้วเอามือถืออัด voice ตัวเองเคาะโต๊ะเป็นจังหวะแล้วก็บวกเลข คูณเลข ง่ายบ้างยากบ้าง สะกดคำเดินหน้า ถอยหลัง บวกเวลา เดินทิศทาง แล้วก็เอาชุดที่ทำเนี่ย ไปนั่งเล่นในห้องน้ำ เป็น simulate เดินจุด อู้งานวันละ 2-3 หน ครั้งละ 5-10 นาที  E06 E06 E06 E06 E06 E06

แต่ปีนั้นตก 5555

คราวถัดมา ทำเหมือนเดิม แต่มีเวลามากขึ้นเพราะบินไม่เยอะเท่าไหร่ ก็ทำทั้งเดินจุด ทั้ง up down left right ซ้อมไปเรื่อย ก็โอเคนะครับ อย่างน้อย ร่ายกาย & สมองก็ชิน ก็ไม่ลกตอนทำจริง ลองไปใช้ดูก็ได้ครับ ผมไม่ใช่คนเก่ง ต้องซ้อมเยอะกว่าชาวบ้านเป็น 2 เท่า  O11 O11 O11 O11