Author Topic: อ่านข่าวCnn ช่วยในการพัฒนาภาษาเพื่อการสอบนักบินได้มั๊ยครับ  (Read 6519 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
ช่วยได้หรือป่าวครับผม เพราะทำงานต่างจังหวัด บางทีไม่สะดวกที่จะเอาหนังสือโทอิคไปด้วย

อ่านพวกข่าวในเว็บCnn ช่วยพัฒนาได้รึป่าวครับผม

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ควรอ่านของ CNN, BBC, Reuters, etc. ถ้ามีเวลา

ทริคก็คือ แม้จะเป็นข่าวเดียวกัน ก็ควรจะอ่านจากหลายที่ด้วย

จะทำให้เรารู้ว่า ข่าวที่มีเนื้อหาสาระเดียวกันเนี่ย สามารถใช้รูปประโยคอื่น หรือศัพท์อื่นไหนมาแทนได้บ้าง

โดยที่ยังคงความหมายเดิมของข่าว เก็ตป่ะครับ

ถ้าแปลคำไหนไม่ออก หรือประโยคไหนไม่ออก อย่าเพิ่งเปิดดิก แต่ให้ไปอ่านจากอีกที่ก่อน เผื่อจะเข้าใจ

แล้วกลับมาที่แรกอีกที ว่าเข้าใจรึยัง แล้วค่อยเปิดดิกเช็ค  O27

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
อะไรก็ตามที่ทำให้ตัวเองพัฒนามันก็ช่วยได้ทั้งนั้นครับ มากบ้างน้อยบ้างแต่อย่าหยุดพัฒนาตัวเอง ซักวันฝันจะเฝป็นจริงครับ เพราะเราคือมนุษย์ เราสามารถก้าวข้ามขีดจำกัดต่างๆ ได้เสมอถ้าเราเปิดใจเรียนรู้ ยอมรับ และพัฒนาตัวเองครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ช่วยได้มากๆ ครับ และไม่แค่ช่วยในการสอบเท่านั้น เพราะการอ่านเป็นพื้นฐานที่สำคัญในการรับรู้ข่าวสารครับ ไม่ว่าต่อไปในอนาคต เราจะประกอบอาชีพอะไร เราก็ล้วนต้องใช้การอ่าน ยิ่งถ้าเราได้ศัพท์เยอะ หรือพัฒนาจนสามารถอ่านได้เร็วแล้วล่ะก็ จะช่วยให้เราสามารถจัดการบริหารเวลาได้เป็นอย่างดี