Author Topic: DD Sorajak ลาออก เพื่อนๆคิดว่าจะมีผลต่อการเปิดสอบ SP 2014 ของ TG หรือไม่ครับ  (Read 21495 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

prakasit_man

• Guest
DD Sorajak ลาออก เพื่อนๆคิดว่าจะมีผลค่อการเปิดสอบ SP 2014 ของ TG หรือไม่ครับ
คือปีนี้อายุ 29 ย่าง 30 แล้ว ถ้าปี 2014 TG ไม่เปิดสอบ SP ก็จบกันครับ
เสียวในใจ ตุ๊มๆ ต่อมๆ ยังงัยก็ไม่รุ

แชร์ความคิดเห็นกันหน่อยนะครับ

- สอบนักบิน 306- E22 E22

Offline nitiat

• ประชาชน
ผมเคยโพสต์บอกกล่าวด้วยความหวังดีไปแล้ว ว่าปี 2014 การบินไทยไม่เปิดสอบ sp แน่นอนครับ
เป็นเพราะนโยบายภายในองค์กรหลายๆประการ และจะมีการเปลี่ยนแปลงคุณสมบัติอายุของผู้สมัครด้วย
แต่ก็มีแต่คนมาด่า ผมเองก็ไม่อยากตอบโต้อะไร อยากให้เห็นเองกันดีกว่า เด๊๋ยวจะหาว่ามาก่อกวนเว็บบอร์ด

• Guest
ผมเคยโพสต์บอกกล่าวด้วยความหวังดีไปแล้ว ว่าปี 2014 การบินไทยไม่เปิดสอบ sp แน่นอนครับ
เป็นเพราะนโยบายภายในองค์กรหลายๆประการ และจะมีการเปลี่ยนแปลงคุณสมบัติอายุของผู้สมัครด้วย
แต่ก็มีแต่คนมาด่า ผมเองก็ไม่อยากตอบโต้อะไร อยากให้เห็นเองกันดีกว่า เด๊๋ยวจะหาว่ามาก่อกวนเว็บบอร์ด

คุณ nitiat ทำงานอยู่ HR ใน TG หรือเปล่าครับ ข้อมูลแน่นจัง ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ผมคงเซ็ง และทำใจ..... T-T

Offline Fat_Grid

• ประชาชน
คุณ nitiat คุณอะเคยสอบมา 3 ปีหลังนี้แล้วตกรอบแรกมาตลอด ผมก็ไม่ทราบนะว่าอายุคุณเกินหรือไม่แล้วก็มาบั่นทอนกําลังใจคนที่เขาจะสอบ แต่ผมการันตีเลยว่า กบท และ ไทยยิ้ม เปิดสอบแน่นอน เพราะยังไงเครื่องบินก็ต้องมาอีกอยู่แล้ว นักบินก็ลาออกไปอีกเยอะ รบกวนอย่ามาป่วนบอร์ดครับ กล้าพนันไหมละครับ ถ้า กทม เปิดสอบก็ขอให้คุณวิ้งแก้ผ้ารอบ กบท

Offline nitiat

• ประชาชน
ขอบคุณมากครับ ที่มีคนภายในการบินไทยมายืนยันว่า ปีหน้ามีเปิดสอบ sp แน่นอน ผมเองก็จะได้นำข้อมูลไปบอกเพื่อนๆ
เพราะว่าเพื่อนๆผมหลายคนที่อายุกำลังจะเกินก็เป็นกังวลกันมากไม่เป็นอันตัดสินใจทำอะไร ผมยอมโดนด่าเพื่อให้ข้อมูลที่แน่ชัด
การโพสต์ของผมคงจะทำให้หลายๆคนคงไม่พอใจ ผมก็กราบขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย - สอบนักบิน 304-
หวังว่า จขกท.และหลายๆคนคงสบายใจได้แล้วนะครับว่า ปี 2014 มีการเปิดสอบ
ขอให้เจ้าของกระทู้ประสบความสำเร็จนะครับ ขอโทษและขอบคุณทุกๆท่านครับ

• Guest
คุณ nitiat คุณอะเคยสอบมา 3 ปีหลังนี้แล้วตกรอบแรกมาตลอด ผมก็ไม่ทราบนะว่าอายุคุณเกินหรือไม่แล้วก็มาบั่นทอนกําลังใจคนที่เขาจะสอบ แต่ผมการันตีเลยว่า กบท และ ไทยยิ้ม เปิดสอบแน่นอน เพราะยังไงเครื่องบินก็ต้องมาอีกอยู่แล้ว นักบินก็ลาออกไปอีกเยอะ รบกวนอย่ามาป่วนบอร์ดครับ กล้าพนันไหมละครับ ถ้า กทม เปิดสอบก็ขอให้คุณวิ้งแก้ผ้ารอบ กบท

E18 E18 
ลึกๆเอง ผมก็คิดว่าอย่างนั้นครับ แต่ไม่กล้าที่จะมั่นใจ เพราะ กบท สั่งเครื่องบินใหม่ไปเยอะ
และถ้ารับเครื่องใหม่เข้ามาแล้ว+ปัญหาภายในองค์กรที่นักบินลาออกกันไป+นักบินที่ครบรอบอายุเกษียรออกไปอีก....
บริษัทคงไม่ปล่อยให้ asset ของบริษัทอยู่เฉยๆเป็นเงินจมมูลค่าหลายพันล้านบาทเป็นแน่แท้  อย่างไรก็ต้องหานักบินมา Operate เครื่องเพื่อให้มีรายได้เข้ามา  ด้วยสาเหตุนี้ผมจึงคิด(ไปเอง)ว่าในปี 2014 กบท จะต้องมีความต้องการนักบินใหม่เข้ามาเพิ่มไม่มากก็น้อยอย่างแน่นอน
ได้อ่านความเห็นของท่าน Fat_Grid อีก 1 เสียงก็ค่อยใจชื้นมีแรงฮึดอ่านหนังสือหน่อย อิอิ

ทั้งนี้ทั้งนั้นเว้นแต่มันจะมีเหตุอันสุดวิสัยจริงๆแบบปีที่เค้าไม่ได้เปิดรับนั้น
ผมเองก็ไม่รู้ว่าสาเหตุอะไรเขาถึงไม่เปิดรับในปีก่อนๆ
หากท่าน Fat_Grid หรือเพื่อนๆท่านอื่นทราบสาเหตุ รบกวนแชร์เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ
เพราะผมเองตอนนี้ก็ไม่เป็นอันทำอะไรเหมือนกัน จะตัดสินใจทำอะไรที่มันสุดตัวแทนที่ตั้งใจสอบ SP ก็ยังทำไม่ได้
มันกั๊กๆโต๊ดๆ อยู่แบบนี้ บอกตรงๆ เลยครับว่า ทรมาณจิตจายยย

ขอบคุณมากครับ ที่มีคนภายในการบินไทยมายืนยันว่า ปีหน้ามีเปิดสอบ sp แน่นอน ผมเองก็จะได้นำข้อมูลไปบอกเพื่อนๆ
เพราะว่าเพื่อนๆผมหลายคนที่อายุกำลังจะเกินก็เป็นกังวลกันมากไม่เป็นอันตัดสินใจทำอะไร ผมยอมโดนด่าเพื่อให้ข้อมูลที่แน่ชัด
การโพสต์ของผมคงจะทำให้หลายๆคนคงไม่พอใจ ผมก็กราบขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย - สอบนักบิน 304-
หวังว่า จขกท.และหลายๆคนคงสบายใจได้แล้วนะครับว่า ปี 2014 มีการเปิดสอบ
ขอให้เจ้าของกระทู้ประสบความสำเร็จนะครับ ขอโทษและขอบคุณทุกๆท่านครับ

ใจเย็นๆกันนะครับผม ผมอยากให้แชร์ความเห็นกันน่ะครับ ดราม่ากันซะงั้น 555+

Offline MixeRz-

• ประชาชน
เปิดหรือไม่เปิด ก็อ่านหนังสือเตรียมไว้ก่อนนะครับ อย่าประมาทครับ สู้ๆครับ อนาคตไม่แน่นอน ทำให้เต็มที่ในแต่ละวันก็พอครับ Fighting !!!  E30 E30 E30

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ

คุณ Grid ตรงข้อความสีน้ำเงิน  คุณพูดแรงไปหน่อยไหมครับ?  คุณ nitiat เขาจะสอบตกมาแล้วกี่ครั้ง เราก็ไม่ควรจะพิมพ์ออกมาแบบนั้นนะ  ผมไม่อยากให้ผิดใจกัน  ในอนาคตอาจจะได้ทำงานร่วมกันก็ได้...ใครจะไปรู้   

ส่วนข้อความอื่นผมก็เห็นด้วยนะ  เถียงด้วยเหตุผลแบบนี้ก็ดีครับ

ปล. ไอตัวสีแดงอ่ะครับ  เปลี่ยนเป็น  ถ้า กบท เปิดสอบก็ขอให้วิ่งแก้ผ้ารอบ กทม แทนได้ม๊ะ?   O21

Offline benz43

• นักรบ
  • **
ผมว่าต่างคนต่างความคิด ที่นี่น่าจะเปิดกว้าง รับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นมากกว่านะครับ เห็นมาตั้งแต่กระทู้ก่อน ซะเละเลย

ต่างคนก็ต่างบอกข้อมูลต่าง ๆ ข่าวลือ ข่าวจริง ข่าวเท็จ ถ้าคิดว่าไม่จริง ก็ฟังหู ไว้หู ไม่งั้นก็พิมพ์ตอบ ก็จบ ไม่ต้องเถียงกัน

ไม่อย่างนั้น คราวหน้า ใครมีข้อมูลใด ๆ ข่าวลือ ที่ไม่แน่ใจว่าเป็นข่าวจริง เค้าก็คงเก็บไว้ ไม่บอกดีกว่า เดี๋ยวเจอคนเห็นต่าง

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
แค่ เซฟ File pdf ตอนเขาประกาศผลแต่ละรอบ ก็ดูได้ละครับ ไม่จำเป็นต้องคนในหรอกครับท่าน เอาเวลาไปพัฒนาตัวเองดีกว่ามั้ย ? ดีกว่ามานั่งทำแบบนี้นะครับ ไปละครับ  บัยยยยยยยยย

Offline Zephur

• ทหารเลว
  • *
ผมพึ่งโดนแบนมา3ปีตอนนี้ก็เริ่มอ่านเตรียมตัวละครับ เผื่อฟลุ๊คเค้าโทรมาให้ไปสอบได้ E37

อีกอย่างต้องเตรียมตัวสอบของหางแดงด้วย O36

Offline toni

• ประชาชน

สวัสดีปีใหม่ 2557 ค่ะ ทุกคน  ขอให้ปีใหม่นี้เป็นปีแห่งความสุข ความสมหวังนะคะ (อย่างน้อยก็พยายามสร้างกันหน่อย เพื่อตัวเราและคนรอบข้าง)

ในปีนี้ กองจัดหาบุคลากรการบิน บมจ.การบินไทย เปิดรับสมัครสอบนักบินประเภทบุคคลทั่วไป และประเภทผู้ถือใบอนุญาตนักบินพาณิชย์ตรี เช่นเคยนะคะ ตารางการสอบจะประกาศให้ทราบเร็ว ๆ นี้ค่ะ

และขอประเดิมปีใหม่ด้วยข่าวการจัดโครงการแนะแนวอาชีพนักบิน "ก้าวสู่เส้นทางนักบิน กับการบินไทย" ประจำปี 2557 ณ ที่ต่าง ๆ ดังนี้นะคะ
1. มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้า ธนบุรี
2. สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้า เจ้าคุณทหารลาดกระบัง
3. มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
4. มหาวิทยาลัยมหิดล
5. มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
6. มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
7. สำนักงานใหญ่ บมจ.การบินไทย
สำหรับวันและเวลาจะรีบแจ้งอีกทีนะคะ

"ผมว่าคุณ nitiat น่าจะออกมาอธิบายอะไรนิดนึงนะคับ^^"

Offline iwcstex

• ประชาชน
เปลี่ยน DD ไม่ส่งผลแล้วครับตอนนี้ แต่สมมติว่าการชุมนุมยังยืดยื้อต่อไป ส่งผลแน่นอนครับ ตอนนี้การสอบแข่งขันหลายๆที่เริ่มมีประกาศเลื่อนออกมาแล้ว แล้วสมมติอีกถ้าการชุมนุมบานปลายถึงขั้นปิดสนามบินกันอีกละก็  E47

ไม่อยากคิดครับ ไม่อยากคิด  E22

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ใจเย็นกันเด้อ อย่าตีกันๆ ^^

นักบินขาดแคลนครับ น่าจะเปิดเรื่อยๆแหล่ะครับ บริษัทเจ๊งหรือเปล่านี่อีกเรื่องนึงคร้าบบบบ