Author Topic: ถ้ามีชม.บิน 1000 ชม. จะช่วยให้สมัครงานได้ง่ายขึ้นไหมครับ  (Read 5161 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline k_kub

• ประชาชน
คือเห็นช่วงนี้ Pan Am ซึ่งเปิดรับสมัครอยู่ เป็นหลักสูตร CPL และหลังจากเรียนจบสามารถเรียน CFI (certified flight instructor หรือครูการบิน) ต่อได้ และหลังจากจบมาแล้วจะการันตีให้ฝึกงานเก็บชม.ได้จนครบ 1000 ชม.ภายในเวลาหนึ่งปี โดยที่ในช่วงฝึกงานนี้จะได้ค่าอาหารและพี่พักฟรีด้วย

เลยอยากถามว่าน่าสนใจไหมครับ แล้วถ้ากลับมาไทยหลังจาก convert license เรียบร้อยแล้ว 1000 ชม. ที่เรามีกว่าคนอื่นจะทำให้ profile น่าสนใจขึ้นไหมครับ

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ถ้าเป็น 1,000 hr on-type ยังไงก็หางานได้ง่ายกว่า 1,000 hr non-type แน่ๆ ครับ
แต่ยังไงภาษี 1,000 hr non-type ก็ดีกว่าจบใหม่ 2xx hr non-type นะ
แต่ถ้าเป็นพวก TG อาจไม่มีผลเท่าไหร่ ยังไงก็ต้องสอบกับโปรฯ กันทั้งหมดอยู่ดี
พวกเด็กจบใหม่ non-type 2xx hr สอบเข้าได้ TG กันได้ก็เยอะนะ
มาจากแอร์ไลน์อื่นก็เยอะ ตีไปครึ่งๆ