Author Topic: สอบถาม Medical Class 1  (Read 15137 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline iamnikonshooter

• ประชาชน
Class1 เขาตรวจกันยังไงครับ วันเดียวจบใช่ไหมครับแล้วจิตวิยาการบินล่ะครับสอบวันเดียวกันหรือเปล่าครับ
แล้วจิตวิทยาการบินเขาสอบอะไรบ้างครับ
แล้วถ้าจะเรียวบินทุนส่วนตัวนี่ก่อนเข้าเรียนจะต้องได้อย่างน้อนClass2ใช่ไหมครับ
แต่ถ้าผมจะเอาให้ได้Class1เลยได้ไหมครับ
คือไม่อยากแบบว่าเรียนจบไปแล้วดันไม่ผ่านClass1ซะงั้น O23
คือถ้าได้Class1ค่อยเรียนถ้าไม่ได้ค่อยลองใหม่อีก6เดือนอ่ะครับ...
ขอบคุณครับ...

Offline honestart

• นักรบ
  • **
ตอบเป็นข้อๆนะครับ
1. classI ตรวจ2อย่างนะครับ แบ่งเป็น ตรวจร่างกายและจิตวิทยา ซึ่งต้องมา2-3วันแล้วแต่จะนัดครับ
2. จิตวิทยาแบ่งเป็น แบบกลุ่มและเดี่ยวครับ ส่วนใหญ่ก็ถามเรื่องทั่วไปครับ ดูความเป็นตัวเรา เน้นไปทางเชาว์ปัญญาซะส่วนใหญ่
3. ถ้าคุณ iamnikonshooter อยากเรียนCPLต้องใช้classIครับ ส่วนclassIIใช้กับPPL

Offline iamnikonshooter

• ประชาชน
อีกคำถามครับ
มีเดินจุดแบบTGป่าวคับ

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
ต้องผ่านข้อเขียนก่อนถึงมีสิทธิ์สอบสัมภาษณ์ครับ
และการสอบสัมภาษณ์น่าจะมีคนเคยบอกไว้แล้ว ซึ่งมีเดินจุดแน่นอนครับ

การจะเรียนCPLในไทยทุกวันนี้
สอบผ่านClassIIก็เรียนได้แล้วครับ เพราะยังถือว่าเป็นStudent Pilot
แต่ภายใน6เดือนระหว่างเรียนCPLก็ต้องไปสอบให้ได้ClassIอยู่ดี
ถ้ายังไม่ได้ก็รอตอนจบไปสอบอีกครั้ง ไม่เช่นนั้นจะออกใบอนุญาตCPLไม่ได้ครับ

หากคนใดที่สอบครั้งแรกแล้วได้ClassIเลยก็ถือว่าสบายตัวไปได้ยาวครับ
อย่างไรก็ตามในใบแพทย์ที่คู่กับใบอนุญาตSPก็จะยังระบุเป็นClassIIนะครับ
ตอนเรียนจบต้องไปตรวจร่างกายอีกครั้งเพื่อปรับเป็นClassIโดยไม่ต้องสอบจิตวิทยาแล้ว

ดูเหมือนจะยุ่งยากกว่าแต่ก่อนครับ
ถ้าเป็นเมื่อก่อนเรียนCPLต้องClassIเท่านั้นจบไปก็ใช้ใบแพทย์นั้นได้เลยไม่ต้องเสียเวลาเสียเงินไปต่อใหม่ตอนจบ
การที่ออกกฎนี้มาก็คงที่จะเอื้อให้คนที่ยังไม่ผ่านClassIได้มีโอกาสเข้ามาเรียนCPLก่อนครับ

Offline benz43

• นักรบ
  • **
อีกคำถามครับ
มีเดินจุดแบบTGป่าวคับ

เค้าน่าจะหมายถึง สอบรอบเวชศาสตร์ จะมีการเดินจุดเหมือน TG หรือเปล่าอะคับ ?

ผมว่ามีนะคับ

อยากทราบเพิ่มเติมคับ ถ้าสอบเวชศาสตร์ตก แล้วยังไม่ถึง 6 เดือน แล้วให้ที่อื่นส่งให้ เช่น สถาบันอื่น หรือ สายการบิน (SP) นี่จะได้หรือเปล่าอะคับ ?

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
สวัสดีครับ ขออนุญาตเข้ามาแสดงความคิดเห็นส่วนตัว เฉพาะการเรียนนักบินพาณิชย์ตรี นะครับ

1. ผู้ที่เข้ารับการตรวจร่างกายผู้ประจำหน้าที่เพื่อเข้าเรียนนักบินพาณิชย์ตรี (Commercial Pilot License ;CPL) จะต้องตรวจสุขภาพร่างกายตามมาตรฐานของสถาบันเวชศาสตร์การบิน ครับ ซึ่งต้องได้รับการตรวจ 2 ส่วน คือส่วนจิตวิทยาการบิน และส่วนสุขภาพร่างกายทั่วไป เช่น สายตา การได้ยิน ผลเลือด คลื่นไฟฟ้าหัวใจ เป็นต้น
2. ถ้าผ่าน หมายถึงว่า ผ่านทั้ง 2 ส่วน ตกส่วนใดส่วนนึง ถือว่าไม่ผ่านครับ สถาบันเวชศาสตร์การบิน จะออกใบสำคัญแพทย์ ซึ่งระบุว่า อยู่ คลาส ไหน
3. ในกรณีนี้ ผมเข้าใจว่า ได้ คลาส 2 นะครับ เพราะเป็นนักบินศิษย์การบิน เมื่อได้เข้าเรียนและศึกษาจนสำเร็จหลักสูตร CPL ครบถ้วนสมบูรณ์ แล้ว จึงจะไปตรวจสุขภาพอีกครั้ง (ไม่ต้องสอบจิตวิทยาการบิน) เพื่อให้ได้รับใบสำคัญแพทย์ชั้น 1 หรือ คลาส 1 นั่นเอง ครับ

ผิดถูกประการใด รบกวนผู้รู้แก้ไขด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

Offline honestart

• นักรบ
  • **
เป็นความรู้ใหม่ครับ อยากทราบต่อว่า กรณีนี้สามารถยื่นเรื่องทำได้ทุก รร.การบินในประเทศไทยเลยหรือเปล่าครับ

Offline JOBIE

• ประชาชน
สวัสดีครับ ขออนุญาตเข้ามาแสดงความคิดเห็นส่วนตัว เฉพาะการเรียนนักบินพาณิชย์ตรี นะครับ
1....
2....
3. ในกรณีนี้ ผมเข้าใจว่า ได้ คลาส 2 นะครับ เพราะเป็นนักบินศิษย์การบิน เมื่อได้เข้าเรียนและศึกษาจนสำเร็จหลักสูตร CPL ครบถ้วนสมบูรณ์ แล้ว จึงจะไปตรวจสุขภาพอีกครั้ง (ไม่ต้องสอบจิตวิทยาการบิน) เพื่อให้ได้รับใบสำคัญแพทย์ชั้น 1 หรือ คลาส 1 นั่นเอง ครับ

ผิดถูกประการใด รบกวนผู้รู้แก้ไขด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

แล้วถ้าเป็นกรณีคนที่จบCPLจากต่างประเทศ ตอนกลับมาทำเรื่องconvert licenseต้องตรวจทั้ง2ส่วนคือจิตวิทยาการบินและร่างกายหรือเปล่าครับ หรือตรวจเฉพาะร่างกายเหมือนคนที่จบทุนส่วนตัวในประเทศ มีท่านไหนพอทราบบ้างครับ

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
ถ้าอยากได้ Class1 ของเวชศาสตร์การบินโรงพยาบาลภูมิพล
ต้องตรวจใหม่ทุกอย่างครับ ทั้งร่างกายและจิตวิทยา

ถ้าไม่จำเป็นหรือไม่ผ่านก็ยังมีของโรงพยาบาลกรุงเทพก็ออกให้ได้ครับ
แต่บางสายการบินจะไม่รับรองของที่นี่ครับ

ใครอยากลองตรวจก็ลองยื่นใบสมัครไปตามโรงเรียนการบินต่างๆให้เขาส่งเราไปตรวจดูครับ
ค่าสมัครรวมค่าตรวจน่าจะ3-4พันบาท ถ้าไม่ผ่านก็รออีก6เดือนไปตรวจใหม่ได้ครับ