Author Topic: มาเล่นเกมส์ ชิงรางวัลกันดีกว่าครับ!!!  (Read 8840 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
จะปีใหม่แล้ว มีของขวัญมาแจก เป็นที่กลัดเน็คไทน์ สวยๆ แต่อยากให้เล่นเกมส์ ชิงรางวันกันนิดหน่อย ของรางวัลมีชิ้นเดียวครับ

กติกา ง่ายๆ ครับ โพสคำตอบในกระทู้นี้ได้เลย ผมขอ 1 คำตอบ (ขออณุญาติเลือก คำตอบที่ถูกใจที่สุดด้วยตัวเอง และถือว่าคำตัดสินของผมเป็นที่สิ้นสุดนะครับ) แล้วคราวหน้าจะหาของรางวัลมาให้เล่นใหม่เรื่อยๆครับ ผู้ที่ถูกรางวัลผมจะแจ้งแล้วรบกวนส่งที่อยู่ในการจัดส่งทางหลังไมค์นะครับ แล้วผมจะจัดส่งให้ฟรีครับ

คำถาม ถามว่า "อะไร คือเหตุการณืที่ท่านประทับใจที่สุดในการเดินทาง ทางเครื่องบิน โดยประสบการณ์ตรงของท่านเอง? จงเขียนบรรยาย โดยสังเขบ ให้เข้าใจถึงเหตุการณ์ และเที่ยวบินนั้นๆ

หมดเขต รับความเห็น วันที่ 5 ธันวาคม 2013 ครับ

Offline Wit.Mek

• ประชาชน
เงียบเหงาเหลือเกิน

ผมขออนุญาตประเดิมเผื่อได้ติดปีกทองงามจากคุณ Pilotguide นะครับ (เกริ่นก่อนว่าอาชีพผมไม่ใช่นักบินนะครับ)

เอาเข้าจริงต้องแบ่งชีวิตให้มีภาคหลงใหลสองช่วงครับ

ช่วงเด็กแบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ผมเหาะครั้งแรกตอนอายุ 7-8 ขวบครับ จำแม่นเลยว่าไปแม่ฮ่องสอนโดยสารการบินแห่งชาติ ขึ้นไปก็ถามแม่ว่าเครื่องบินๆได้ยังไง เผอิญตอนถามแอร์โฮสเตสสาวแว่วได้ยิน จูงเด็กน้อยเข้า cockpit เลยครับทีนี้ เข้าไปอะไรก็ไม่รู้ ปุ่มเต็มไปหมดเลยแต่เดินออกมาแม่ก็ถามว่ารู้รึยังว่าเครื่องบินๆได้ยังไง ผมบอกว่าไม่รู้ม่าม้าแต่โตขึ้นอยากเป็นนักบิน จากวันนั้นความฝันก็เริ่มต้นครับ

ช่วงโตแล้ว เอาสัก 20 กว่าๆกลางๆเลยนะครับ พอเข้าใจกลไกการทำงานเบื้องต้นเช่นแรงที่เกี่ยวข้อง อุปกรณ์ควบคุมและ maneuver นิดหน่อย  คราวนี้ได้เหาะทีไรต้องนั่งริมหน้าต่างครับ แบบนั่งชมปีกได้นี่เพลินเลยครับ ยิ่งช่วง Take Off ทำความเร็วเพื่อเหินหาวนี่คลั่งเลย หลังติดเบาะแบบ Need for speed มันให้ความรู้สึกมุ่งมั่นไปข้างหน้าอย่างแรง ยังไม่นับอารมณ์ Landing นี่ถ้าลงละมุนองศาแคบๆแบบบ้วบสัมผัสเข้า Runway โดยไม่รู้ตัวนี่ยิ่งโอ้ แม่เจ้า ทำได้อย่างไรหนอ

คำตอบของคำถามคุณ Pilotguide....ผมประทับใจการที่มนุษย์ขี้เหม็นอย่างเราๆสามารถควบคุมแรงและอากาศยานได้ครับ

จริงๆรายละเอียดทางอาชีพของนักบินนั้นคงมีอะไรมากกว่าที่ผมเห็นและนึกคิด ไหนจะความปลอดภัยและอื่นๆอีกมากมายนะครับ

ที่เขียนบรรยายข้างต้นคงเป็นแก่นขำๆตลกๆแรกๆที่สร้างแรงบันดาลใจให้ตัวเองเฉยๆครับ

ล่าสุดทุกวันนี้ตกโปรปีที่แล้ว อีกสองปีพ้นคดีครับ 555

หวังว่าก่อนวันพ่อแห่งชาติ ถ้าผมร่วมรายการอยู่คนเดียวนี่ คำตอบประทับใจหรือไม่ประทับใจก็จะได้รับปีกใช่มั้ยครับ 555 

Offline yuttaw

• ประชาชน
ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ที่ประทับใจที่สุดของผม คือครั้งแรกที่ได้ขึ้นเครื่องบินครับ ผมมีความฝันตั้งแต่เด็กๆแล้วครับว่าอยากขับเครื่องบิน ถึงแม้พอโตขึ้น ความฝันกับความจริงก็ยังคงแตกต่างกันมาก แต่ความฝันก็ยังคงอยู่ในใจมาตลอดครับ ครั้งแรกที่ได้เข้าใกล้เครื่องบินและสนามบินมากที่สุด ก็คือ ตอนเรียนมหาวิทยาลัยปี 4 ครับ โชคดีสอบชิงทุนได้ไปดูงานที่ประเทศจีน ได้เดินทางโดยเครื่องบินของการบินไทยครับ เป็นครั้งแรกจริงๆที่ได้เดินเข้าไปในสนามบิน และ ยังได้ขึ้นเครื่องบินด้วย เป็นช่วงเวลาสำคัญครั้งหนึ่งในชีวิตครับ รู้สึกตื่นเต้นตื่นตาตื่นใจมากกับทุกสิ่งที่อยู่รอบๆตัว ประหม่ามากทำอะไรแทบไม่ถูก เพราะครั้งนั้นเดินทาง"คนเดียว"ครับ แต่เป็นโชคดีครับ ที่ได้เจอพี่ๆเจ้าหน้าที่ของสนามบินและสายการบินที่น่ารัก คอยช่วยเหลือ แนะนำตลอดจนสามารถไปขึ้นเครื่องได้ พอขึ้นเครื่องไปแล้ว ก็งงเลยครับ E39 ต้องทำอะไรบ้าง เข็มขัดรัดยังไง เกร็งมาก ในใจก็กังวลมากว่าเครื่องบินขึ้นแล้วจะมีอุบัติเหตุอะไรไหม จะเมาเครื่องไหม จะต้องทำอะไรบ้างตอนไปถึงเมืองจีน เอกสารเอามาครบมั้ย(ก่อนเดินทางก็เช็คไปแล้วประมาณ 10 รอบ) ตอนที่เครื่องกำลัง take off จำได้เลยครับว่า เกร็งมาก คุณลุงที่นั่งข้างๆ แกคงสังเกตเห็นมานานแล้วครับ ก็มาชวนคุย เพื่อให้เราหายตื่นเต้น รู้สึกดีขึ้นมากครับ พอเครื่องขึ้นได้ซักพัก คุณลุงแก็ชวนออกไปมองหน้าต่าง  O07 โอ้ว ที่นี่มันคือสวรรค์ชัดๆครับ เป็นภาพที่สวยมาก บ้านขนาดเท่ากล่องไม้ขีด รถขนาดเท่ามด วิ่งไปมาตามถนน ยังเป็นภาพที่ติดในใจและเป็นแรงบันดาลใจให้ผมมาโดยตลอดครับ นอกจากนี้ พี่ๆแอร์โฮสเตส ก็ดูแลเอาใจใส่เป็นอย่างดีตลอดเวลาการเดินทางครับ คอยตอบคำถาม ให้คำแนะนำ ด้วยรอยยิ้มและความเต็มใจ

ถึงแม้เที่ยวบินนี้ ไม่มีเหตุการณ์ที่น่าตื่นเต้น หวือหวาอะไร แต่ก็เป็นเที่ยวบินที่ประทับใจผมที่สุดครับ เป็นโชคดีที่ได้เจอผู้โดยสารที่น่ารัก รวมทั้งพนักงานของการบินไทยทุกท่านได้เอาใจใส่ ดูแล และให้คำแนะนำเป็นอย่างดี ทำให้เที่ยวบินแรกของผมเป็นเที่ยวบินที่พิเศษและอยู่ในใจมาตลอดครับ

Offline bowizard

• ประชาชน
สิ่งที่ผมประทับใจที่สุดเกิดขึ้นจากการนั่งเครื่องบินครั้งแรกในชีวิตของผม เมื่อปีที่แล้ว
ผมนั่ง Delta Airline จากกรุงเทพไปนาริตะ และต่อจากนาริตะไป JFK นิวยอร์ค

O02

มันเป็นประสบการณ์ที่ฟินสุดๆ ในชีวิตผม ผมไม่เคยรู้สึกอย่างนี้มาก่อน
มัน... อิสระ ...โล่ง ... สัมผัสก้อนเมฆ ... สัมผัสท้องฟ้า  โคตรชอบอ่ะครับ
และแล้วความคิดว่าชอบเครื่องบิน ชอบท้องฟ้า และความคิดที่ว่าอยากเป็นนักบิน ก็เกิดขึ้น

O36

แต่สิ่งที่ผมประทับใจที่สุดก็คือตอนบินจากนาริตะไป JFK
ด้วยระยะเวลาที่ยาวนาน และด้วยการยัดอาหารเข้าปากอย่างต่อเนื่อง
ผลก็คือ... ข้าศึกโจมตีทางประตูหลัง
มันเป็นครั้งแรกครับ ครั้งแรกที่ผมได้นั่งอุนจิที่ระดับความสูง ที่สูงที่สุดเท่าที่ผมเคยอุนจิมา
นั่นแหละครับ โคตรประทับใจเลย !

E06

Offline Narada

• HI! ^o^//
  • ประชาชน
  • Hello, sky :D
ขอบคุณพี่PilotGuide ที่สร้างรายการหนุกๆในเว็บSaknidนะคะ
   เหตุการณ์พิเศษหรือที่ประทับใจคงไม่พ้นประสบการณ์การนั่งเครื่องครั้งแรก โตจนควายเลียหัวไม่ถึงแล้วเพิ่งจะได้นั่ง ก็เราเป็นเด็กในถิ่นทุรกันดาน มีสนามบิน(กระจิ๊ดริด)ร้างๆ ที่แปลสภาพเป็นสนามฝึกขับรถ “เด็กด้อยโอกาส” ตามนั้นแหละ กระทั่งเข้าเรียนในอุดมศึกษาเราเลือกเรียนเอกภาษาจีน ซึ่งในหลักสูตรมีระบุไว้ว่าช่วงภาคเรียนฤดูร้อนจะให้ไปเรียนถึงประเทศจีน โห..ใครไม่อยากไปมั่ง อย่างงั้นแล้วเราก็เหยียบให้มิดและสอบติดจนได้ เมื่อเข้าไปเรียนได้อย่างที่ใจหวัง สิ่งแรกที่นึกถึงกลับไม่ใช่ประเทศจีนนะคะ แต่คือการได้นั่งเครื่องบินข้ามหัวแมวหัวหมาลั้นลาจนถึงที่หมาย วันที่รอคอยก็มาถึง ...ภาคเรียนฤดูร้อน อากาศร้อนๆน่าจะทำให้เราเพลียๆ ง่วงๆ แต่ตรงข้ามเลยเราตื่นเต้วมวาก เรานั่งสั่นเบาๆ บนที่นั่งแถวแรกติดหน้าต่างตรงข้ามกับพี่แอร์ฯ สาวสวยที่ส่งยิ้มงามๆ มาให้ เลยขอคุยกับคนสวยให้หายตื่นเต้นหน่อย “ทำไมต้องเปิดหน้าต่างคะ?” พี่แอร์ฯ ไม่รอช้าค่ะ อธิบายให้ผู้โดยสารบ้องแบ๊วอย่างเราได้เข้าใจ... “โห อย่างนี้นี่เอง” เสียงตอบของเราตะลึงนิสนุง พลางพยักหน้าหงึกหงัก คิดในใจว่าไม่น่าถามเลย พี่แอร์เค้าพูดถึงเหตุการณ์ไฟไหม้ที่ผู้โดยสารเห็นทางหน้าต่างแล้วแจ้งให้แอร์ทราบ ทุกอย่างเลยแก้ได้ทันการ แต่ในความรู้สึกเรามันไม่ทันการแล้ว กลัวนะเนี่ย หัวใจที่กำลังเคลื่อนขึ้นจากตาตุ่มเท้ายังไม่ทันถึงอก การเดินทางมันก็เริ่มขึ้น! “เครื่องบินเคลื่อนแล้วเว่ย!  โอ๊ะๆ เร็วด้วย!  เฮ่ย ลอยแล้วๆ!  >.< ” (คิดในใจนะ ฮ่าๆ) ทุกอย่างเกิดขึ้นอย่างรวดเร็วในเวลาสั้นๆ O_O เอ๋.. จู่ๆ ทุกอย่างก็นิ่งอย่างกับได้ขึ้นสวรรค์! เฮ่อ..โล่งอก “ มันส์ชะมัดเลย ขออีกรอบได้ป่าว” ตอนนั้นหัวใจมันเข้าที่แล้ว เราเลยหันไปพูดกับเพื่อนที่นั่งติดกันซึ่งก็เพิ่งจะนั่งเครื่องเป็นครั้งแรกด้วย(สีหน้ามันไม่ต่างกับเราเลย) นักศึกษาทั้งกลุ่มที่ไปด้วยกันส่วนใหญ่ก็เพิ่งจะได้นั่งเครื่องเป็นครั้งแรกกันทั้งนั้น พอถึงประเทศจีน ประโยคที่ไม่มีใครพูดไม่เป็นเลยคือ “ 我 第一次坐飞机来中国。” (เป็นครั้งแรกของฉันที่ได้นั่งเครื่องบินมาประเทศจีน^^)
   ยังไงซะ ประสบการณ์ครั้งนั้นก็ยังไม่ใช่แรงบันดาลใจที่อยากจะเป็นนักบินนะคะ แรงบันดาลใจที่อยากเป็นนักบินเกิดขึ้นแบบงงๆ หลังจากนั้นอีกหลายปีค่ะ จากการดูหนังเรื่อง Pearl Harbor ....

Offline sujitra89

• ประชาชน
เหตุการณ์ที่ท่านประทับใจที่สุดในการเดินทาง ทางเครื่องบิน โดยประสบการณ์ตรงของตัวเองหรอคะ...

คงเป็นไฟลท์ TG620 BKK-Manila ค่ะ

ช่วงปลายปีที่แล้วได้รับโอกาสจากบริษัทที่ทำงานอยู่ให้เดินทางไปฟิลิปปินส์เพื่อ coordinate project ที่นั่นค่ะ

ไฟล์ทออกจากกรุงเทพช่วงเช้า อากาศที่สุวรรณภูมิแจ่มใส มีแดดอ่อนๆ

เครื่อง take off ลอยตัวขึ้นเป็นอิสระอย่างปกติ ล่องลอยขึ้นท้องฟ้า แต่หลังจากนั้น 2 ชม. กว่าๆ...

ไต้ฝุ่นกำลังจะพัดเข้าฟิลิปปินส์ค่ะ ส่งอิทธิพลกับเครื่องบินที่เรานั่งมากค่ะ

หลุมอากาศ หลุมแล้วหลุมเล่า สูงบ้าง ต่ำบ้าง เครื่องยนต์ที่เบาบ้าง ดังกระหึ่มบ้างอย่างไม่ค่อยปกติ

ทิศทางเครื่องที่แกว่งไปแกว่งมา...ข้าวของตกหล่นเป็นระยะๆ

เหตุการณ์เหล่านั้นเกิดนานร่วมชั่วโมงได้ค่ะ จนกระทั่ง landing ท่ามกลางพายุฝนที่กระหน่ำ

ตื่นเต้น ลุ้นระทึกมาก ว่าจะมีชีวิตรอดต่อไปมั๊ย....

แต่พี่ๆ นักบินก็สามารถควบคุมเครื่องภายใต้สภาวะอากาศอันเลวร้ายและลงจอดได้อย่างปลอดภัย

นี่คือความประทับใจในการนั่งเครื่องบิน อันไม่รู้ลืมของเราเลยล่ะค่ะ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ได้อ่านทุกความเห็นแล้วครับ รู้สึกทำให้เหมือนตัวเองตอนตามหาความฝันอีกครั้งขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วมสนุกในรอบนี้ครับ และขอให้ทุกท่านโชคดีในการตามหาความฝันกันต่อไปนะครับ

วันผมขอมอบรางวัลให้ แก่....... คุณ Wit.Mek เหตุผลโดยความชอบส่วนตัวครับ เพราะตอนเด็กครั้งแรก พ่อก็พาผมนั่งเครื่องครั้งแรกไป โดยอยากให้เป็นแรงบรรดาลใจให้ลูกเช่นกัน(พ่อผมสอบนักบินไม่ติด เลยอยากให้ลูกเป็นนักบิน) ผมก้เริ่มสงสัยว่าเครื่องบิน บินได้อย่างไร ด้วยความเด็ก และซน ไม่กลัวใคร ขอพี่แอร์เข้าไปดูห้องขับ ก็ได้รับโอกาศเช่นเดียวกัน และคือแรงขับดันให้ผมมาถึงทุกวันนี้ ทุกคนมีความผฝัน และความหวังขอให้มุ่งมั่นทำให้เต็มที่ อย่ายอมแพ้ง่ายๆครับ

คุณ Wit.Mek ส่งที่อยู่มาหลังไมค์เลยครับ พรุ่งนี้ผมส่งให้

ปล. 2 รอบหน้า เด๋วมีเกมส์มาใหม่ รับรองรอบหน้าของรางวัลถูกใจกว่าเดิม หนังสือ Life in the sky ของ กัปตันลิ้ม แห่งแอร์เอเชีย มีชม.บินประสบการณืนับหมื่นชม. รับรองอ่านแล้วสนุกได้ประโยชน์เกี่ยวกับการบิน ตอนนี้ฝากเเพื่อนที่แอร์เอเชีย สั่งตรงมาจากมาเลย์ให้แล้วครับ เห็นหลายๆคนอยากได้มากกกกก

โชคดีครับน้องๆ

Offline Wit.Mek

• ประชาชน
 E25

ขอขอบพระคุณคุณ Pilotguide มา ณ ทีนี้ครับ

สำหรับผู้ร่วมรายการท่านอื่น ไม่ต้องเสียใจไปนะครับ ผมดูทรงแล้วโอกาสชิงของกำนัลจากคุณ Pilotguide จะมาตลอดและต่อเนื่องครับ

และแน่นอน...ผมจะเข้าร่วมรายการแข่งขันกับท่านต่อไปเช่นเดิมครับ

ขอขอบคุณคุณ Pilotguide อีกหนึ่งทีครับ

E25

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ดีใจด้วยครับคุณ Wit.Mek

ถึงรางวัลจะไปแล้วแต่ผมคันมืออยากแชร์บ้าง ...  ตอนเด็กๆผมซนมาก  จำได้ว่านั่งการบินไทยครับ  ผมอายุประมาณ 4 ขวบ  วิ่งไปวิ่งมาบนเบอะ จนพี่แอร์สาวสวยเอาของเล่นมาให้คร้าบบบ  ประทับใจที่เขาแจกไพ่ให้ผมด้วย  ทุกๆวันนี้เลยชอบเล่นไพ่

SXY SXY