Author Topic: ระทึก !! ใครเคยมีประสบการณ์ สัมภาษณ์ SP บางกอก แอร์เวย์บ้างครับ  (Read 9185 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline FLYINGDUDE

• Regular people do Regular things
  • Bangkok-CoPilot
  • ประชาชน
  • Regular people do Regular things
 O05 O05

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆใครเคยมีประสบการณ์สัมภาษณ์ ศิษย์การบิน ของบริษัทบางกอก แอร์เวย์

ทั่วไปจะโดนคำถามประมาณไหนบ้างครับ

ใช้เวลานานไหม แล้ว ต้องเตรียมข้อมูลอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

• ประชาชน

kimtun

• Guest
จำไม่ค่อยได้เเล้วนะครับ เอาคร่าวๆนะครับ

ที่ผมโดนถามก็ เเนะนำตัวภาษาอังกฤษ เเค่นั้น ส่วนคนอื่นบางคนก็จะโดนให้อธิบายขึ้นตอนการเเลนดิ้งเทคออฟหรือการเลี้ยวเป็นภาษาอังกฤษ หรืออาจจะถามว่าเครื่องบินบินได้อย่างไร ให้อธิบายเป็นภาษาอังกฤษ

หลักๆเเล้วจะถามตอบเป็นภาษาไทยครับบางคนก็โดยถามเรื่องวิชาการหน่อย ที่ต้องเตรียมๆไปก็จะเป็นข้อมูลของบริษัทครับ ก็เอาตั้งเเต่ก่อตั้งเลยครับ ใครเป็นผู้ก่อตั้ง ใครเป็น ceo เครื่องบินลำที่ 2 3 4 ที่เอามาใช้เป็นรุ่นอะไร มีสนามบินกี่สนาม เเต่ละสนามเปิดใช้เมื่อไหร่ สนามบิน 1 2 3 ชื่อสนามบินอะไร (พูดง่ายๆคือถ้ามีเวลาก็อ่านประวัติบริษัทไปครับ น่าจะโดนถามเเน่ๆ เเต่ไม่รู้ว่าจะโดนตรงไหนเเค่นั้น)

เรื่องทั่วไปก็เช่นทำไมอยากเป็นนักบิน คิดว่าเรามีข้อดีข้อเสียอะไร คุณอยากได้เงินเดือนเท่าไหร่ เรื่องทั่วๆไปเลยครับ ตอบได้อยู่เเล้วเเต่บางเรื่องอาจจะถามวกไปวกมา จนงงครับ ควรจะตอบความจริง เเละต้องค่อนข้างหนักเเน่นในคำตอบนะผมว่า

เรื่องการตัดสินใจเช่น ถ้าต้องขับรถลงภูเขา โดยให้เลือก 3 สิ่งต่อไปนี้ที่สามารถเสียได้ คุณจะเลือกให้อะไรเสีย 1.พวงมาลัย 2.เกียร์ 3.เบรก หรืออาจถามว่าถ้าเเม่ป่วยมากก่อนบินจะทำไง ประมานนั้นครับ

ใช้เวลาไม่เท่ากันครับเเต่ละคน โดยหลักเเล้วประมาน 30-40 นาที บางคนอาจจะเเค่ 20 นาที บางคน 1ชั่วโมงก้มี (เวลาในการสัมพาษณ์ไม่ได้บ่งบอกว่าคุณจะผ่านหรือไม่ผ่าน ไม่เกี่ยวกันเลยครับ) เเต่ผมว่าลำดับในการสัมภาษณ์มีผลนะ คือถ้าคุณได้สัมภาษณ์ลำดับเเรกๆก็มีโอกาสผ่านสูงกว่าคนที่ลำดับหลัง เเต่ก้ไม่ใช่ว่าลำดับหลังจะตกชัวนะครับ มันอยู่ที่การสัมพาษณ์ด้วยครับ ทำให้ดีที่สุด

สุดท้ายกัปตันจะให้โอกาสถามคำถามครับ อันนี้ผมเเนะนำว่าถามอะไรก็ได้ครับที่อยากจะรู้ เเต่ถ้าให้ผมถามใหม่ผมจะถามเรื่องทั่วๆไป ที่ไม่เกี่ยวกับการสอบ คือจะไม่ถามวประมาณว่า ลำดับสัมภาษณ์นี้เรียงตามคะแนนใช้มั้ยอะไรประมาณนั้น ผมว่ามันรู้ไปก็ไม่ได้มีประโยชน์อะไร

สุดท้ายที่อยากจะฝากไว้คือ จากความคิดของผมนะ ผมเคยสอบทั้ง tg pg taa ผมว่าเเน่นอนถ้าคุณไม่เคยสัมภาษณ์คุณอาจจะเกร็งๆ เเต่ผมว่าทำตัวให้เป็นตัวของตัวเองที่สุดครับ อ่านเท่าที่อ่านได้ อะไรตอบไมไ่ด้ก็บอกไม่ทราบไป ไม่มีใครรู้ทุกเรื่องหรอกครับ เเต่งกายให้สุภาพ ฝึกพูดให้มั่นใจในตัวเองเข้าไว้ครับ อย่าเครียดมาก เฮฮาได้ครับเวลาสัมภาษณ์ ผมมีพี่คนนึงเค้าเเนะนำว่าเวลาสัมภาษณ์ควรจะ ดุดันหน่อย เเต่ไม่ใช่กล้าร้าว ผมว่ามันใช้ได้ผลอยู่นะ

ยังไงโชคดีครับ ขอให้ผ่านครับ (pg สอบผ่านค่อนข้างยากเลยนะ เพราะค่อนข้างรับน้อยครับ)

• ประชาชน
ขอบคุณ คุณ Kimtun สำหรับข้อมูลคับ

คร่าวๆแต่เหมือนจัดเต็มมาเลยทีเดียว

• ประชาชน