Author Topic: สอบถามเรื่องการเรียนทุนตัวเอง กับขอคำแนะนำหน่อยครับ  (Read 13439 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Infinit

• ประชาชน
ตอนนี้ผมอายุ24 จะเข้า 25และครับมีความตั้งใจจะเรียน cpl ด้วยทุนตัวเองขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1 เรียน cpl ตอนนี้ด้วยทุนตัวเองโอกาศได้งานเป็นไงบ้างครับเสี่ยงมากมั้ยครับ
2 จำเป็นต้องมี icao lv 4 ตอนเรียนจบไหมครับ ผมอ่อนอัวกฤษมากครับมีที่แนะนำเรียนมั้ยครับ
3 class 1 ของ ทอ เราขอเข้าไปตรวจได้เลย หรือต้องให้สถาบันพาไปครับ. มีเทสเรื่องอะไรบ้้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ หากมีอะไรผิดพลาดต้องขอโทษไว้ตรงนี้นะครับ มือใหม่มากครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ไปสอบทุนเถอะครับ อายุยังน้อย

สอบทุนกับไปเรียนเอง ตอนสมัครสายการบินก้อต้องผ่านด่านอรหันต์หกเจ็ดด่านเหมือนกันหมดทุกบริษัทล่ะครับ (เผลอๆ พวกมี cpl โดนจัดหนักกว่าด้วยครับ)

เรียนทุนตัวเองแบบไม่มีอะไรการันตีเสี่ยงนะครับ

นึกดูง่ายๆ ว่าคุณเปนสายการบิน มีคนมาสมัครสี่คน แต่เลือกรับได้คนเดียว

-นักบินลำเลียงกองทัพ/ตำรวจ/ฝนหลวง/aerothai
-นักบินแอร์ไลน์มี type
-ครูการบิน
-เด็กจบใหม่เพิ่งได้ cpl 200 ชั่วโมง

สี่คนนี้ความสามารถเท่าๆ กัน คุณเปนสายการบินคุณจะไม่พิจารณาใครเป็นอันดับแรกครับ?

แต่ถ้าอยากเรียนก็ดีครับ เรียนจบก้อไปสมัครงานแต่เผื่อใจไว้หน่อยนะครับ

เวชศาสตร์การบินต้องให้โรงเรียนส่งไปสอบครับ เดินไปสอบเองไม่ได้ ส่วน icao ผมไม่รู้ครับ  O08

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
1.  ผมไม่รู้จักคุณ Infinit เท่าตัวคุณเองครับ  คิดว่าคงให้ได้แค่ข้อมูลทั่วไปนะครับ  ช่วงนี้สายการบินต่างๆรับนักบินกันเยอะเลยครับ  ผมเห็นครูการบินหลายๆท่านได้งานกันแทบทุกคนเลย    ที่แน่ๆคือตอนนี้ครูการบินขาดแคลนครับ   ลองหาโรงเรียนที่เปิดโอกาสให้ศิษย์การบินเพิ่งจบใหม่  ทำงานในตำแหน่ง IP (Instructor Pilot) ดูซิครับ   ส่วนใหญ่จะมี contract การว่างจ้างงานเอาไว้  ซึ่งบางโรงเรียนจะเปิดโอกาสให้เราสมัครสายการบินไประหว่างที่ทำงานเป็นครูการบิน  ถ้าสอบเข้าสายการบินได้..เราก็จ่ายค่าปรับ  ถ้าสอบไม่ได้ก็เป็นครูการบินต่อไป      ***บางโรงเรียนไม่เปิดโอกาสให้เราสมัครสายการบินระหว่างที่ทำงานเป็นครูการบิน   สอบถามรายละเอียดให้ดีๆนะครับ  ถ้าเป็นไปได้ทำสัญญาเอาไว้เลยเพราะของพวกนี้มันเปลี่ยนแปลงกันได้***

2. ผมเห็นครูการบินบางท่านของผม  ยังไม่ผ่าน icao lv 4 นะครับ  ผมเข้าใจว่า lv 4 เอาไว้สำหรับคนที่จะบินไปต่างประเทศ

Offline Infinit

• ประชาชน
ขอบคุณพีีๆมากเลยครับ ที่ช่วยให้คำตอบ ขอถามต่อนิดนึงครับ พอจะมีที่แนะนำมั้ยครับ ที่ว่าจบแล้วได้เป็นครูการบิน แบบที่การบินไทยรับรองอะครับ แล้ว  icao lv4 นี่ถ้ายังไม่ได้สมัครสายการบินไหนได้บ้างครับเห็นว่าการบินไทยต้องการlv4

Offline benz43

• นักรบ
  • **
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

* ตรวจเวชศาสตร์การบิน (Class1) สมมติว่าไม่ผ่าน ต้องรอ 6 เดือน ถึงสอบใหม่ได้

1. ตรวจเวชศาสตร์การบิน (Class1) สมมติว่าผ่าน แล้วยังไม่เรียน CPL แล้วไปสอบ SP ถึงรอบตรวจเวชศาสตร์การบิน โดยที่ยังไม่ถึง 6 เดือน สามารถใช้ผลเดิมได้หรือไม่

2. ตรวจเวชศาสตร์การบิน (Class1) สมมติว่าผ่าน แล้วยังไม่เรียน CPL เมื่อเลย 6 เดือนแล้ว ต้องการเรียน CPL ต้องสอบใหม่หรือไม่

3.  ตรวจเวชศาสตร์การบิน (Class1) สมมติว่าผ่าน แล้วเรียน CPL ต้องไป (แค่ตรวจร่างกาย ?)ใหม่ทุก ๆ กี่เดือนหรือครับ

ขออภัย ถามหลาย ๆ กรณีหน่อยคับ อ่านกระทู่เก่า ๆ แล้ว งง ในคำตอบ

ขอบคุณครับ

ปล. Keep current นี่ 3 Takeoff 3 Landing ทุก ๆ กี่เดือนหรือคับ

Offline koalamarch

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
medical class 1 ใช้ได้เฉพาะผลจิตนะครับ(ถ้าผ่านภายใน 6 เดือน) ส่วนการตรวจร่างกายยังไงก็ต้องตรวจใหม่ครับ สำหรับทุกสายการบิน

Offline DuFF

• ทหารเลว
  • *
  • SP TAA Batch 5.1
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

* ตรวจเวชศาสตร์การบิน (Class1) สมมติว่าไม่ผ่าน ต้องรอ 6 เดือน ถึงสอบใหม่ได้

1. ตรวจเวชศาสตร์การบิน (Class1) สมมติว่าผ่าน แล้วยังไม่เรียน CPL แล้วไปสอบ SP ถึงรอบตรวจเวชศาสตร์การบิน โดยที่ยังไม่ถึง 6 เดือน สามารถใช้ผลเดิมได้หรือไม่

2. ตรวจเวชศาสตร์การบิน (Class1) สมมติว่าผ่าน แล้วยังไม่เรียน CPL เมื่อเลย 6 เดือนแล้ว ต้องการเรียน CPL ต้องสอบใหม่หรือไม่

3.  ตรวจเวชศาสตร์การบิน (Class1) สมมติว่าผ่าน แล้วเรียน CPL ต้องไป (แค่ตรวจร่างกาย ?)ใหม่ทุก ๆ กี่เดือนหรือครับ

ขออภัย ถามหลาย ๆ กรณีหน่อยคับ อ่านกระทู่เก่า ๆ แล้ว งง ในคำตอบ

ขอบคุณครับ

ปล. Keep current นี่ 3 Takeoff 3 Landing ทุก ๆ กี่เดือนหรือคับ

ผมขอตอบข้อแรกละกันนะครับ เพิ่งไปตรวจเวชศาสตร์มา

ในกรณีที่เคยตรวจเวชศาสตร์การบิน (Class1)ผ่าน แล้วยังไม่เรียน CPL แล้วไปสอบ SP ถึงรอบตรวจเวชศาสตร์การบิน

ถ้ายังไม่ถึง 3 เดือน ทางเวชศาสตร์จะให้ใช้ผลเดิมครับ ส่วนถ้ามีข้อสอบชุดไหนที่เค้าจะให้เราสอบเพิ่มเค้าจะแจ้งเราเองครับ

ส่วนถ้าเคยสอบผ่านแล้ว พ้น 3 เดือน  คุณหมอให้สอบใหม่ครับ   

• ทหารเลว
  • *
มีใครพอรู้จะรู้คำตอบ ข้อ 2 ไหมครับ

บังเอิญผมเข้าเคสนี้ด้วย    O21 O21 O21 O21 O21

ชีวิตผมกำลังดราม่า + ลุ้น ตลอดดดด 

เห้อ..

Offline benz43

• นักรบ
  • **
ขอบคุณ คุณ DUFF คับผม สำหรับ คำตอบข้อแรก

(ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ SP สายการบินอะไรหรอคับ หรือ สามารถใช้ได้กับ SP ทุกที่ ?)

ปล. บางกอกปีหน้าเปิดหรือเปล่าคับ ฮ่า ๆ ;)

สำหรับ ข้ออื่น ๆ ใครทราบ รบกวนหน่อยคับ อยากทราบคำตอบ :)

Offline Trinidad

• ประชาชน
สงสัยข้อ 2 เหมือนกันครับ เพราะตัวเองก็เข้าเคสนี้

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณ คุณ DUFF คับผม สำหรับ คำตอบข้อแรก

(ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ SP สายการบินอะไรหรอคับ หรือ สามารถใช้ได้กับ SP ทุกที่ ?)

ปล. บางกอกปีหน้าเปิดหรือเปล่าคับ ฮ่า ๆ ;)

สำหรับ ข้ออื่น ๆ ใครทราบ รบกวนหน่อยคับ อยากทราบคำตอบ :)

ล่าสุดที่ผมไปสอบแล้วคุณหมอบอกแบบนี้คือ SP แอร์เอเชียนะครับ  แต่ผมคิดว่า  ทุกที่ก็น่าจะเหมือนกันครับ

ส่วนบางกอก ผมว่าเปิดนะ  555+   รอดูความแม่นละกัน  ฮ้าๆๆๆๆ   อันนี้เดานะครับ  อิอิ 

Offline iKid

• ประชาชน
มีใครพอรู้จะรู้คำตอบ ข้อ 2 ไหมครับ

บังเอิญผมเข้าเคสนี้ด้วย    O21 O21 O21 O21 O21

ชีวิตผมกำลังดราม่า + ลุ้น ตลอดดดด 

เห้อ..

เคยสอบทิ้งไว้หลายปีครับ กลับไปสอบอีกที คุยกับเจ้าหน้าที่ที่รพ.ภูมิพลเค้าว่าจะใช้ผลเก่าได้ไหม เค้าไปเช็คประวัติผมแล้วเดินกลับออกมาบอกว่า

Quote from: เจ้าหน้าที่เวชศาสตร์
ใช้ผลเดิมไม่ได้"เพราะมันเกินหนึ่งปีแล้ว" ถ้าสอบไว้แ้ล้วไม่ได้ทำงานที่เกี่ยวข้องกับการใช้งานจิตพวกนี้ เช่นนักบิน เกินหนึ่งปี จะถือว่าผลสอบหมดอายุไปโดยปริยาย

แต่ส่วนตัวผมรู้สึกว่าเค้าพูดกับผมในลักษณะที่ไม่เฟิร์มหรือชัวร์เท่าไรนักจากสีหน้าและภาษากายต่างๆ ยังไงก็ฟังผมไว้เป็นแนวทางนะครับ ยังไงไปสอบถามชัวร์ๆ อีกที //ทั้งหมดอิงจากทุนบ้านนะครับ

แต่ผมว่าสอบมาแล้ว สอบอีกรอบน่าจะสบายดีออก ซึ่งรู้หมดแล้วว่าต้องเจออะไร เพราะฉนั้น สติและสมาธิขณะทำการสอบน่าจะสิ่งที่สำคัญมากในการสอบครั้งต่อๆ ไป จริงมะๆ

O18