Author Topic: อยากทราบว่า ปี 2014 การบินไทยจะเปิดรับ SP ช่วงไหนครับ ปลาย 2013 หรือเปล่า  (Read 25423 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
sp การบินไทย เปิดรับสมัครประมาณเดือนมีนา-เมษาครับ เตรียมตัวอ่านหนังสือรอกันโล้ด O19

Offline nitiat

• ประชาชน
ผมเชื่อว่าปีหน้าการบินไทย ไม่เปิดสอบ SP แน่นอน ต้องรอไปจน ปี 2558-2559
ไม่ได้ตั้งใจกวน หรือเกรียนนะครับ แต่อยากให้คนที่ตั้งหน้าตั้งตารอ เตรียมตัวไปทำอย่างอื่นรอ
เพราะไม่อยากให้คิดว่า การบินไทยจะดำเนินแนวทางแบบเดิมทุกๆปี
ร่วมถึงคุณสมบัติผู้สมัครแบบเดิมทุกๆปี
ครั้งต่อไปที่เปิดสอบ sp จะลดอายุจากไม่เกิน 30 ปี เป็นไม่เกิน 28 ปี โดยนับจากวันที่ 1 ม.ค.ไม่ใช่ 1 ต.ค.อีกต่อไป
ซึ่งหากใครอายุเกินแล้ว ก็ขอแสดงความเสียใจ และขอให้มุ่งมั่นกับงานที่เราทำอยู่ เส้นทางชีวิตยังอีกยาวไกลครับ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนสู้เพื่อความฝันครับ

Offline au

• ทหารเลว
  • *
ผมเชื่อว่าปีหน้าการบินไทย ไม่เปิดสอบ SP แน่นอน ต้องรอไปจน ปี 2558-2559
ไม่ได้ตั้งใจกวน หรือเกรียนนะครับ แต่อยากให้คนที่ตั้งหน้าตั้งตารอ เตรียมตัวไปทำอย่างอื่นรอ
เพราะไม่อยากให้คิดว่า การบินไทยจะดำเนินแนวทางแบบเดิมทุกๆปี
ร่วมถึงคุณสมบัติผู้สมัครแบบเดิมทุกๆปี
ครั้งต่อไปที่เปิดสอบ sp จะลดอายุจากไม่เกิน 30 ปี เป็นไม่เกิน 28 ปี โดยนับจากวันที่ 1 ม.ค.ไม่ใช่ 1 ต.ค.อีกต่อไป
ซึ่งหากใครอายุเกินแล้ว ก็ขอแสดงความเสียใจ และขอให้มุ่งมั่นกับงานที่เราทำอยู่ เส้นทางชีวิตยังอีกยาวไกลครับ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนสู้เพื่อความฝันครับ
ไม่เปิดเพราะสาเหตุอะไร พอจะทราบเปล่าครับ

Offline iwcstex

• ประชาชน

ประเด็นนี่น่าสนใจนะครับ แต่ถ้ามีเหตุผลมาสนับสนุนความเห็น จะทำให้ดูดีขึ้นมาก

Offline toni

• ประชาชน
แต่ผมกลับคิดว่าน่าจะเปิดนะครับ เพราะถ้าประเมินสถานการณ์จากการสั่งซื้อเครื่องบินของการบินไทยที่กำลังจะมีเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆในทุกๆปีบวกกับการขยายตัวของธุรกิจการบินในปัจจุบันแล้ว การบินไทยคงต้องการนักบินเพิ่มขึ้นตามไปด้วย
แต่!!!ต่อให้เราไม่รู้ว่าการบินไทยจะเปิดรับสมัครspรึป่าวอย่างน้อยก็ยังมีสายการบินอื่นที่มีโครงการเปิดรับสมัครspอยู่เรื่อยๆเช่นair asia&bangkok airwaysครับ และผมก็ยังคิดว่าการเตรียมตัวให้พร้อมอยู่เสมอถือว่าเป็นความได้เปรียบและเป็นคุณสมบัติที่นักบินหรือคนที่จะมาเป็นนักบินพึงจะมีไว้นะครับ เพราะอย่างน้อยคุณก็ได้เปรียบถ้าคุณเตรียมตัวไปดีกว่าคนอื่น จริงมั๊ยครับ^^
เตรียมตัวให้พร้อมกันไว้นะครับ O34 O19

Offline DuFF

• ทหารเลว
  • *
  • SP TAA Batch 5.1

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
เพราะ TG จะไปเน้นรับ QP มากขึ้นหรือป่าวครับ  ???

O29 O29 O29 O29 O29

อยู่ว่าผ่านเกณฑ์หรือเปล่าต่างหากครับ ผ่านหมดเค้าก็รับหมด เค้าว่ามาอย่างนั้น

จะสอบกันกี่ร้อยกี่พัน แต่โปรฯ Recommend 15 เค้าก็รับแค่ 15 อ่ะครับ

O07
« Last Edit: 07 November 2013, 19:44:01 +07 by iGaMe69 »

Offline MEE

• Co-Pilot TG
ตำนานกล่าวไว้ว่าการบินไทยชอบ SP มากกว่า QP ครับ...อารมณ์ประมาณเป็นลูกหม้อของตัวเอง สามารถสอนได้ตั้งแต่เข้าโรงเรียนการบินเลย

ส่วนตัวผมเชื่อว่า SP ยังมีสอบไปอีกนานครับ

Offline 2BPilot

• ประชาชน
ไม่มีทางที่จะไม่รับ SP ครับ
ไม่มีเหตุผลใดเลยครับ
แถม TG การบินไทยยังคงโรดโชว์ไปตาม มหาลัยตลอดทั้งปีเพื่อแนะแนวการเป็นนักบิน และเปิดโอกาสให้นิษิต นักศึกษา ปี 3 สามารถ มา สอบ spได้ครับ

• ประชาชน
คุณ nitiat โดนแบนตอนรอบปีนี้รึเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่าง เจอกัน 2559 ตามที่คุณว่าแล้วกันนะครับ  O19

เตรียม aptitude ให้พร้อมครับ  O19

Offline nitiat

• ประชาชน
ผมเรียนทุกท่านด้วยสัตย์จริงครับ มิได้ตั้งใจปั่นป่วนใดๆ ผมเชื่อครับว่า sp การบินไทย ยังเปิดสอบไปอีกนานแต่ปีหน้าไม่มีสอบแน่นอน
ผมบอกกล่าวในเหตุการณ์ที่เคยเกิดขึ้นมาแล้ว
เพราะตอนนี้ การคัดเลือก sp ยังไม่เสร็จสิ้น กว่าจะเสร็จสิ้นน่าจะปลายเดือนธันวาคม
ซึ่งเกินกำหนดการณ์มาพอสมควร ปรากฎการณ์นี้เคยเกิดขึ้น และหลังจากนั้นในปีถัดไปไม่มีการเปิดสอบ sp
ส่วนในเรื่องโรดโชว์ในมหาวิทยาลัยต่างๆนั้น ตอนนี้ยังไม่มีแม้กระทั่งปฎิทินการโรดโชว์ซึ่งต่างจากปีที่ผ่านๆมา
ที่ผมบอกกล่าวกับทุกท่านเช่นนี้ เพียงเพราะไม่อยากให้คนที่กำลังอายุเกินตั้งความหวังมากจนเกินไป จนสูญเสียโอกาสอื่นๆในชีวิต
ส่วนผู้ที่เตรียมตัวอ่านหนังสือสอบด้วยความตั้งใจจริงนั้น เพียงแค่คำบอกกล่าวของผมคงไม่อาจล้มความตั้งใจมุ่งมั่นของเขาเหล่านั้นได้
เราไม่ใช่ศัตรูกันนะครับ ผมเป็นเพียงแค่ความเห็นหนึ่งเท่านั้น ขอบคุณครับ

• ประชาชน
ผมเรียนทุกท่านด้วยสัตย์จริงครับ มิได้ตั้งใจปั่นป่วนใดๆ ผมเชื่อครับว่า sp การบินไทย ยังเปิดสอบไปอีกนานแต่ปีหน้าไม่มีสอบแน่นอน
ผมบอกกล่าวในเหตุการณ์ที่เคยเกิดขึ้นมาแล้ว
เพราะตอนนี้ การคัดเลือก sp ยังไม่เสร็จสิ้น กว่าจะเสร็จสิ้นน่าจะปลายเดือนธันวาคม
ซึ่งเกินกำหนดการณ์มาพอสมควร ปรากฎการณ์นี้เคยเกิดขึ้น และหลังจากนั้นในปีถัดไปไม่มีการเปิดสอบ sp
ส่วนในเรื่องโรดโชว์ในมหาวิทยาลัยต่างๆนั้น ตอนนี้ยังไม่มีแม้กระทั่งปฎิทินการโรดโชว์ซึ่งต่างจากปีที่ผ่านๆมา
ที่ผมบอกกล่าวกับทุกท่านเช่นนี้ เพียงเพราะไม่อยากให้คนที่กำลังอายุเกินตั้งความหวังมากจนเกินไป จนสูญเสียโอกาสอื่นๆในชีวิต
ส่วนผู้ที่เตรียมตัวอ่านหนังสือสอบด้วยความตั้งใจจริงนั้น เพียงแค่คำบอกกล่าวของผมคงไม่อาจล้มความตั้งใจมุ่งมั่นของเขาเหล่านั้นได้
เราไม่ใช่ศัตรูกันนะครับ ผมเป็นเพียงแค่ความเห็นหนึ่งเท่านั้น ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ แต่อย่างไรก็ตามผมคิดว่า ปี 2557 นี้ การบินไทยจะเปิดรับ Student Pilot อย่างแน่นอนครับ

Offline aerospace engineer

ครับ ผมจะเชื่อความเห็นของคุณ ไม่เปิดก็ไม่เปิด แต่ถ้าเปิดนะ มีเงิบอ่ะ O28 ส่วนคนที่เตรียมตัวอยู่ก็เตรียมพร้อมไว้ไม่เสียหายครับ เตรียมพร้อมไว้เสมอย่อมดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ว่ามั้ย O27

Offline c_4sk

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
กำหนดการ การสอบ เสร็จสิ้นไป และกำหนดการเข้าเรียนเรียบร้อยแล้วนะครับสำหรับปีนี้

ซึ่งค่อนข้างจะเป็นเดือนเดียวกันกับปีที่แล้ว

และเช่นเดียวกับปีก่อนๆ

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าปัญหานักบินขาดแคลนยังคงมีอยู่ และจำเป็นต้องสร้างนักบินขึ้นมา

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับนโยบายของบริษัทในช่วงนั้นๆ

จากปีที่ผ่านมา มีการคัดเลือกลูกเรือ ถึงสองช่วง

ผมว่า นักบิน คงจะน่าจะพักการคัดเลือกยากนะครับ

รอช่วงเดือน 3-4 น่าจะมีข่าว จากหลายๆสายการบินนะ

Offline DuFF

• ทหารเลว
  • *
  • SP TAA Batch 5.1
อ่อ  อย่างงี้นี่เอง    ขอบคุณนะครับ    ปล  โดนแบน 3 ปี  ใครหลุดตอนปี 2559 อาจจะได้เจอกันอีก   O21

Offline ss

• ประชาชน
ไม่ทราบว่าคุณ nitiat ไปเอาความมั่นใจมาจากไหน ประเด็นคือถ้าเป็นความคิดเห็นของคุณเองโดยที่ยังไม่มีอะไรรองรับ ก็ไม่ควรไปชี้แนะคนอื่นว่าควรหรือไม่ควรทำอะไรนะคะ การสอบ sp ที่ไม่เสร็จสิ้นเป็นเพราะมีการสอบสองรอบ อันเนื่องมาจากผู้ผ่านเข้าสู่รอบ individual aptitude มีมากจนไม่สามารถเสร็จสิ้นในรอบแรกได้ (ใน FB เค้าก็บอกอยู่นะคะ) ซึ่งเหตุการณ์นี้ก็เกิดในปี 2555 เหมือนกัน ปี 2556 เค้าก็ยังเปิดสอบกัน ส่วนโรดโชว์มักจะทำในช่วงต้นปี (ม.ค.-ก.พ.) ซึ่งตารางโรดโชว์ไม่เคยออกตั้งแต่ พ.ย.-ธ.ค. อยู่แล้วค่ะ เค้าจะไปออกช่วงต้นปีนู่น ยิ่งเรื่องอายุ อายุ 28 น่ะเป็นกฎเก่านะคะ ส่วนเรื่องการนับอายุ ตราบใดที่ยังนับอายุเกษียณราชการที่ตุลาคม ก็ไม่มีทางเปลี่ยนเป็นมกราคมหรอกค่ะ เข้าใจนะคะ

Offline noppakul

โอ้โห!! อะไรจะปานนั้นครับ พี่เค้านี่วงในจริงๆ รู้ว่าจะไม่เปิดสอบ แหมๆๆ คุณครับ ถ้าจะมาคิดเห็นหรือมาทำให้คนที่ตั้งใจสอบเค้า หรือจะมาสร้างกระแสก็ไม่ว่านะครับ SP แต่ละปี จะว่าจะบินได้เลยนะครับ พี่ๆที่ได้ไปตอนปี 2010 เค้ากำลังเริ่มบิน จนปีนี้ ต้นปีหน้าก็จะเริ่มเรียนแล้ว คุณ nitiat ครับ ถ้ามีเวลาว่างมาก ก็ไปนั่งสมาะฺกลางแดดบ้างนะครับ จะได้รู้ว่า แดดร้อนๆ อย่าไปนั่งนาน จะเป็นลมเอา ถ้าคุณโดนแบนหรือไม่พอใจอะไร กรุณา รอให้ TG ประกาศอย่างเป็นทางการก่อนนะครับ
ผมว่าเอาเวลาที่คุณคิดลบๆ ไปนั่่งเลิกเพ้อฝันดีกว่า แค่ี้นี้นะครับ หวังว่าคุณจะไม่มาพูดอะไร รกๆ แบบนี้อีก

ปล. ถ้าไม่เปิดรับจริง ปี58 59 ก็มี ฉะนั้นๆ จะอายุ 23หรือ 30 ถ้า ได้เป็นนักบิน ก็คืออาชีพเดียวกัน

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky

ทำไมจะไม่เปิดละคับ นักบินเค้าก็ขาด แถมหัวหน้ากัปตันเค้าก็บอกว่าถ้าไม่มีปัญหาหนักก็จะเปิด อย่าพูดลออยๆให้คนอื่นเค้าเสียกำลังใจสิคับ
ขอเหตุผลและแหล่งอ้างอิงด้วยคับ
 O31

prakasit_man

• Guest
โอ้โห!! อะไรจะปานนั้นครับ พี่เค้านี่วงในจริงๆ รู้ว่าจะไม่เปิดสอบ แหมๆๆ คุณครับ ถ้าจะมาคิดเห็นหรือมาทำให้คนที่ตั้งใจสอบเค้า หรือจะมาสร้างกระแสก็ไม่ว่านะครับ SP แต่ละปี จะว่าจะบินได้เลยนะครับ พี่ๆที่ได้ไปตอนปี 2010 เค้ากำลังเริ่มบิน จนปีนี้ ต้นปีหน้าก็จะเริ่มเรียนแล้ว คุณ nitiat ครับ ถ้ามีเวลาว่างมาก ก็ไปนั่งสมาะฺกลางแดดบ้างนะครับ จะได้รู้ว่า แดดร้อนๆ อย่าไปนั่งนาน จะเป็นลมเอา ถ้าคุณโดนแบนหรือไม่พอใจอะไร กรุณา รอให้ TG ประกาศอย่างเป็นทางการก่อนนะครับ
ผมว่าเอาเวลาที่คุณคิดลบๆ ไปนั่่งเลิกเพ้อฝันดีกว่า แค่ี้นี้นะครับ หวังว่าคุณจะไม่มาพูดอะไร รกๆ แบบนี้อีก

ปล. ถ้าไม่เปิดรับจริง ปี58 59 ก็มี ฉะนั้นๆ จะอายุ 23หรือ 30 ถ้า ได้เป็นนักบิน ก็คืออาชีพเดียวกัน

O28  O28 O28 O30 O30 O30 O30 O30 O10

Offline I-Wanna-Be

• ประชาชน
เตรียมไว้เหอะครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้....ขึ้นชื่อว่าการบินไทย อะไรก็เกิดขึ้นได้

แต่ลองไม่เปิดดิ จะพ้นแบน แต่ไม่เปิดนี่ ..... ข้อน้อยทำใจได้ครับ ฮี่ๆ