Author Topic: บุคคลเพศที่3สามารถเป็นนักบินได้หรือปล่าวครับ?  (Read 18276 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline KittyPay

• ประชาชน
ก่อนอื่นผมต้องขอยอมรับว่าคำถามนี่เกี่ยวเนื่องกับผมโดยตรง เนื่องจากผมเป็นเกย์แต่ผมอยากเป็นนักบินเพราะเป็นความใฝ่ฝันในวัยเด็ก ซึ่งด้วยเหตุนี้เองผมจึงพยายามไม่แสดงออกถึงตัวตนของผมจนคนรอบข้างผมแทบจะไม่มีคนทราบเรย แล้วแบบนี้ผมจะมีโอกาสสอบ sp ผ่านมั้ยคับเพราะผมได้ยินมาว่า prof.จากสวีเดนนี่เค้าสามารถตรวจตัวตนของเราได้แม่นยำถูกต้องมาก แบบนี้จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
 O07

Offline sunpor

• ประชาชน
ตอบ จากประสบการณ์ เป็นนักบินได้ครับ

และจากที่ฟังเค้ามา คนที่เป็นเกย์เค้าจะไม่ให้ขึ้นเป็นกัปตันครับ เป็นได้แค่โค

ปล.ผมไม่ได้เป็นเกย์นะครัชชช  O30

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ประเทศทางสแกนเค้าแต่้งงานกันได้เลยม๊าง ประเทศเหล่านี้จะมีกฎหมายประมาณห้ามดูถูกเหยียดหยามคนอื่น เค้าก็จะไม่กีดกันใดๆเลยครับ แต่ที่ว่าเป็นกัปตันไม่ได้นั้น คือเป็นระบบของสายการบินในประเทศเราเอง แต่เท่าที่เห็น ไม่กีดกันแบบนั้นแล้วครับ

Offline kidarmy

• StudentPilot
  • ประชาชน
เอาจริงๆก็เป็นได้ครับ

แต่เท่าที่ทราบมาคือจากสถิติ บุคคลที่ีมีความเบี่ยงเบนทางเพศ มีแนวโน้มที่จะความมั่นคงทางอารมณ์น้อยกว่าผู้ชายแท้ๆ (วีน เหวี่ยง)

ดังนั้นถ้าคณะกรรมการทราบว่าผู้สอบคัดเลือกมีความเบี่ยงเบนทางเพศ เค้าก็อาจจะปฏิเสธไม่รับได้ครับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
เพราะคนข้างบนก็เป็นครับ ฮาาาาา O34

Offline napat1986

• ทหารเลว
  • *
ผมว่าอย่าดีกว่าครับ แค่จิตใจก็ผิดปกติแล้วครับ มันอาจมีผลกับการตัดสินใจเวลาคับขันนะครับ

Offline eetsu

• ประชาชน
เขาจะพยายามสกรีนออกตั้งแต่รอบจิตวิทยา และถ้าผ่านไปได้ก็ต้องแอ๊บกันยาวไปจนได้ตำแหน่งกัปตันโน่นเลยครับ เพราะถ้าเผยตัวก่อนรับรองไม่ก้าวหน้าแน่ๆครับ จนต้องย้ายสายการบินหนีกันไป

นี่เป็นสิ่งที่เรียกว่าวัฒนธรรมองค์กรครับ อีกสิบปีข้างหน้าอาจจะไม่เป็นแบบนี้ แต่ ณ วันนี้มันเป็นแบบนี้ครับ คงต้องทำใจ

Offline fourzpilot4

• ประชาชน
ทำตามฝันเหอะครับ   ได้ไม่ได้อีกเรื่องหนึ่ง  คนที่เป็นใช่ว่าจะจิตใจไม่ปกติ  ไม่เสียหายหนิครับ   E37

Offline zello9889

• ทหารเลว
  • *
ผมมีเพื่อนที่เป็นไปถึงฝันแล้วนะครับ ดังนั้นอย่าจำกัดตัวเองด้วยเพศเลยครับ

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
ทุกคนมีโอกาสเท่ากันครับ ไม่ว่าเพศไหนๆ อีกอย่างหนึ่งตอนนี้สังคมเราเริ่มเปิดกว้างเรื่องพวกนี้มากขึ้น

แต่ผมจออนุญาตเจ้าของประทู้นิดนึงนะครับ ไม่ได้มีเจตนาทำให้กังวลหรือไม่สบายใจ และไม่ได้มีเจตนาจะพาดพิงบุคคลใดบุคคลหนึ่งนะครับ
คือเท่าที่ผมได้ทราบข้อมูลมาส่วนใหญ่กัปตันและผู้บริหารอาวุโสในบริษัทส่วนใหญ่จะเป็นบุคลากรจากสายทหารมาก่อน
ซึ่งเรื่องพวกนี้จะมีบางท่านที่ยอมรับไม่ได้ แต่ยุคสมัยมันได้เปลี่ยนไปแล้วครับ
ถ้าเราเป็นคนมีความสามารถผมว่าเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องที่สามารถยอมรับได้ ทำให้ดีที่สุดครับ ผมเป็นกำลังใจให้อีกแรงหนึ่ง E07