Author Topic: ขอคำแนะนำ เรื่องการเรียนภาษาอังกฤษครับ  (Read 4777 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nattapong.t

• ประชาชน
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อโอ๊ค อายุ24 เป็นวิศวกร จบวิศวอุตสาหการครับ ผมมีความฝันอยากเป็นนักบินครับ เลยคิดว่าปีหน้าจะไปสอบ แต่เนื่องจากว่าผมไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษ ผมสอบโทอิกได้ประมาณ 600 นิดๆ และคิดว่ามั่วได้มา เพราะตอนทำ ผมไม่รู้เรื่องเลย แต่ก็ต้องสอบให้เกิน 550 เพราะที่ทำงานบังคับ โชคดีรอดมาได้ เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ

ผมว่าจะไปเรียนภาษา ทีนี้ อยากรู้ว่าต้องเรียนหลักสูตรอะไรถึงจะเหมาะครับ เพราะอ่านจากในนี้เห็นว่าตอนสัมภาษณ์ ก็เป็นภาษาอังกฤษด้วย โจทย์ คณิต ฟิสิกซ์ ก็ภาษาอังกฤษ ตอนเรียนใช้ Textก็เถอะ ดูแต่รูปครับ

ไม่รู้ว่าเรียนพวกคอร์ส Toeic โดยตรงจะเหมาะรึเปล่า หรือว่าเรียนพวก Grammar จะดีกว่า รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

หากตั้งกระทู้ไม่เหมาะสม หรือผิดพลาดตกหล่นตรงไหน รบกวนแนะนำด้วยครับ เพิ่งจะตั้งกระทู้แรก
ขอบคุณมากๆครับ
 O07 O07

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
กระทู้จะตั้งอะไรก็ได้อยู่แล้วครับ ขอโทษกันทำไมล่ะครับ ^^

พี่ว่าเรียนที่เน้นให้เราพูดได้ดีกว่าครับ ส่วนเรื่องแกรมม่า ก็เรียนไปด้วยก็ได้ครับ แต่เราก็เรียนกันมาตั้งแต่เด็กแล้วหนิครับ ก็ไม่เป๊ะกันสักที ซึ่งก็คือเรื่องปกติอยู่แล้ว ดังนั้นพี่ว่าไปเน้นที่ว่าจะทำยังไงให้เรากล้าพูดให้ได้ ก่อนที่เราจะต้องเข้าสัมภาษณ์ก็พอครับ

ส่วนถ้าจะเอาให้คล่องจริงๆ คงต้องไปเรียนเมืองนอกกันแล้วล่ะ หรือไม่ก็ต้องพยายามให้มากขึ้นกว่าการไปเรียนแค่สัปดาห์ละ 2 ชม แล้วก็เลิก ไม่พูด ไม่อ่าน ไม่ทำอะไรเพิ่ม แบบนี้พี่ว่าไงๆก็ไม่เก่งขึ้นนะครับ

จริงๆ มีอีกวิธีของครูเคท ที่ว่าให้เราพูดตามที่ฝรั่งพูดน่ะครับ ลองเปิด YouTube ของ CNN หรืออะไรก็ได้ เมื่อฟังแล้ว เราก็พูดตามทันที ไม่ต้องสนใจว่าจะรู้เรื่องหรือไม่ พูดวันละ 20 นาทีก็น่าจะได้ผลอยู่นะครับ ที่สำคัญ ฟรี ด้วย ^^ ถ้าไม่ได้ผลก็ค่อยหาที่เรียนดีไหมครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ว่างๆก็เปิดดูวิดีโอของอดัมคร้าบบบ

http://www.youtube.com/user/jadambrad