Author Topic: ขอสอบถามเรื่อง ผลการเรียนสมัย ปริญญาตรี กับการสอบเข้าเป็นนักบินครับผม  (Read 10152 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mydream

• ประชาชน
คือผมมีผลการเรียนสมัยปริญญาตรีน้อยครับแล้วก็ไม่ได้เรียน ป.โท ด้วยครับ ผมได้เกรดแค่ 2.3 ครับผม  อยากจะทราบว่า มันมีผลมากหรือน้อยแค่ไหนครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง

ถ้าไปสมัคร Student Pilot ของการบินไทย

ถ้าผ่านเข้าไปถึงรอบ Pro แล้ว เค้าจะนำเกรดของเรามาพิจารณาถึงความเหมาะสมไหมครับ

หรือ แม้กระทั่งในรอบอื่นๆ ทุกๆรอบ เรื่องเกรด จะถูกนำมาพิจารณาเป็นพิเศษหรือไม่ครับ

ขอคำชี้แนะทีนะคร้าบ ขอบคุณคร้าบผม ^^

Offline Hornet

• ประชาชน
คิดว่า โดยหลักๆไม่มีผลครับ
รอบโปรเขาจะดูความสามารถและทัศนคติมากกว่าครับ
แต่เขาอาจจะถามว่าทำไมคุณเกรดน้อย คุณมีทัศนคติในการเรียนอย่างไร
เกรดน้อยเพราะมีทัศนคติที่ขี้เกียจเรียน ไม่ตั้งใจ ไม่สนใจในสิ่งที่ทำรึป่าว
แต่ถ้าคุณมีเหตุผลดีๆไปตอบเขา ก็คงไม่มีปัญหาอะไร

คิดว่าเป็นแบบนี้นะครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ

Offline koalamarch

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
ผมเคยตอบกรรมการตามpatternเกี่ยวกับเกรด(ทำกิจกรรมเยอะ ไม่มีเวลา)ตอนสอบนักบินครั้งแรกในชีวิตกับสายการบินแห่งหนึ่ง ผมก็ตกสัมภาษณ์ครับ(เป็นปัจจัยหนึ่ง)

แต่หลังจากนั้นการสอบสัมภาษณ์กับ สกบ.อื่น ผมก็บอกว่าผมไม่ตั้งใจเรียน มัวแต่เล่น แต่ผมรู้ตัวและแก้ไขมันตามความจริง สุดท้ายผมก็ผ่านการสัมภาษณ์มาได้ครับ(การตอบอ้างอิงความเป็นจริง เกรดดีขึ้นเรื่อยๆจาก 1.xx เป็น 3.xx)

(เกรด2.4 มี F และ D เพียบ)

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
เกี่ยว เเต่น้อยครับ มันอยู่ที่เราโชว์โปรเขามากกว่าว่าเรามีอะไรดี เเละมีเหตุผลพอสำหรับการที่เกรดไม่เยอะไหม
« Last Edit: 27 January 2014, 23:55:28 +07 by TK »

Offline tee1234

• ประชาชน
ประสบการณ์ตรงของผมนะครับ คิดว่า เกรดไม่มีผลกับ กบท เลย

แค่เราต้องเตรียมคำตอบดีๆ ไว้ ถ้าโปรถามเท่านั้นแหละครับ ว่าทำไมเกรดถึงไม่ดี

ส่วนตัวผม 2.4 ติด F ตัวนึง D เพียบ

แถมเกรดไล่จากมากไปหาน้อยอีก 555

แต่ก็ผ่านมาได้ครับ สู้ๆ

Offline Narada

• HI! ^o^//
  • ประชาชน
  • Hello, sky :D
เคยถามคำถามนี้กับคนอื่นมาแล้วค่ะ ได้คำตอบมาว่าไม่มีผลอะไร แต่ถ้าได้เกียรตินิยมก็อาจจะได้เป็นตัวเก็ง  O37
ส่วนตัวก็เครียดหน่อยๆเหมือนกัน เพราะเกรดตัวเองไม่สวย มี E ด้วย 55 O30
เรียนแย่จุง บอกตรงๆเลย เพราะขี้เกียจ O23

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
ผมเกรด 2.06 คับ จบจากคณะวิศวะ สถาบันมีชื่อแห่งหนึ่งใกล้ๆสามย่าน F บานคับ ได้ SP แร้วคับ ซึ่งสัมภาษย์ที่ไหนถามเกรดผมทุกที่คับ ผมกะบอกตรงๆคับ ผมหลงผิดขี้เกียจตอนป ตรีคับ แต่ตอนนี้ผมเข้าใจความผิดพลาดแร้ว และกลับตัวแร้ว สบม คับ อย่ากังวลจะทำให้ performance เราเสียคับ
 E11 O29

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
ผมเคยตอบกรรมการตามpatternเกี่ยวกับเกรด(ทำกิจกรรมเยอะ ไม่มีเวลา)ตอนสอบนักบินครั้งแรกในชีวิตกับสายการบินแห่งหนึ่ง ผมก็ตกสัมภาษณ์ครับ(เป็นปัจจัยหนึ่ง)

แต่หลังจากนั้นการสอบสัมภาษณ์กับ สกบ.อื่น ผมก็บอกว่าผมไม่ตั้งใจเรียน มัวแต่เล่น แต่ผมรู้ตัวและแก้ไขมันตามความจริง สุดท้ายผมก็ผ่านการสัมภาษณ์มาได้ครับ(การตอบอ้างอิงความเป็นจริง เกรดดีขึ้นเรื่อยๆจาก 1.xx เป็น 3.xx)

(เกรด2.4 มี F และ D เพียบ)

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ นึกว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก ที่จะตอบแบบนี้