Author Topic: นักบินกับธุรกิจส่วนตัว ไปด้วยกันได้มั๊ยครับ  (Read 7368 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ironmanlala

• ประชาชน
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องสำคัญมาปรึกษาพี่ๆในนี้ครับ

ผมเพิ่งเรียนจบครับ โดยตั้งใจว่าจะติวหนังสือเองทันทีเพื่อสอบ TG 2014 รอบเดียว หากไม่ติดก็ไม่ขอลุ้นต่อครับ

ที่บ้านมีธุรกิจส่วนตัว SME อยู่แล้ว รายได้ต่อปีก็สมน้ำสมเนื้อพอสมควร

สรุปปัญหาสั้นๆนะครับ ผมอยากเป็นนักบิน TG ครอบครัวต้องการให้ต่อยอดธุรกิจที่มีอยู่แล้ว หรือสร้างธุรกิจใหม่  - นักบิน 309-

มีพี่ๆท่านไหนเจอปัญหาเดียวกันนี้บ้างครับ แล้วตัดสินใจอย่างไรครับ

พี่ๆนักบินท่านไหนเป็นนักบินและนักธุรกิจ (ตอนไม่มีบิน) ไปด้วยมั๊ยครับ

ปล โพสแรกของผม หากผิดหมวด ขอโทษนะครับ เครียดเลย  O01 O01 O01

Offline ATJ

• ประชาชน

เหมือนผมเลยครับกำลังจะจบปีนี้พอดี ที่บ้านก็มีธุรกิจส่วนตัวแต่ผมหยิ่งอยากตังด้วยตัวเองดีกว่า

กำลังเครียดอยู่เหมือนกันครับ อยากสอบปีเดียวให้ติดเหมือนกัน  - สอบนักบิน 308-

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้ารายได้ดีอยู่แล้ว ก็ลองพิจารณาอีกทีว่าทำไมอยากเป็นนักบินนะครับ

อาชีพนี้เบื้องหน้าดูดี แต่เบื้องหลังนั้นก็เหนื่อยสาหัสพอสมควรนะครับ

Offline tempa44

• ประชาชน
ผมว่าลองไปสอบดูก่อน ถ้าสอบติดแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ ยังไม่สาย (ผมว่าสอบไม่ง่ายนะครับ)
ส่วนถ้าจะทำไปทั้งสองอย่างผมว่า คงต้องมีคนช่วย back up ธุรกิจด้วยเพราะ ทำคนเดียวทั้งสองอย่างผมว่ายาก

Offline I-Wanna-Be

• ประชาชน
ผมตกปี 2011 ทำธุรกิจมาหลายปีแล้ว ทุกวันนี้เดือนละเท่าเงินเดือนนักบินหลายปีเลย ผมไม่บอกว่าอะไรนะ ปีหน้าสอบใหม่ได้แล้ว ก็จะสอบ เพราะว่าชอบการบินครับ ส่วนธุรกิจ มันมีขึ้นมีลงนะผมว่า คุณตันยังเคยมีร้อยล้านแล้วเจ๊งเลย ผมว่าทำไรที่อยากทำๆไปเถอะครับ ถามว่า ถ้าได้แล้วใครทำต่อ......ไม่ทำก็ขายกิจการไปเลยครับ หาคนมาทำต่อ ผมว่านักบินทำธุรกิจส่วนตัวเยอะนะครับ

เมื่อก่อนรู้จักนักบินท่านนึง ทุกวันนี้เป็นกัปตันไปละ ก็เห็นแกทำนั่นทำนี่ไปเรื่อย ทำหลายๆอย่าง เห็นว่ามีกัปตันหลายท่านก็ออกจากนักบินไปทำส่วนตัวก็เยอะครับ

สอบไปเถอะครับ จะผ่านหรือเปล่ายังไม่รู้เลย ไม่ได้ดูถูกน้องนะครับ แต่พี่ว่าการทำธุรกิจมันทำให้เราคิดมากขึ้นครับ เชื่อว่าเราจะมีมุมมองอีกมุมที่เราเป็นลูกจ้างเราจะมองไม่เห็นเลยครับ  E25