Author Topic: ATC: air traffic controller  (Read 10726 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
 E18 E18
ในนี้พอจะมีพี่ๆคนไหนนเคยทำงาน หรือทำงานของ atc อยู่ไหมครับ

คือ ผมอยากจะสอบถามเรื่องการเตรียมตัว เช่น ภาษาต้องระดับไหน ข้อสอบเหมือนของนักบินสายการบินไหน(มีคณิต ฟิสิกป่าว)

ขอบคุณครับ E07 E07 E07

Offline blackmashi

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
ส่วนตัว คิดว่าง่ายกว่าข้อสอบนักบินนิดหน่อย แต่ก็คนละแนวนะคะ เน้นวัดกันคนละด้านค่ะ
จากที่ไปสอบมาปีนี้นะคะ รอบแรกที่สอบมีข้อสอบ 3 ชุดหลักๆ ค่ะ

1. Aptitude test พวกอนุกรมต่างๆ การใช้ภาษาไทยทั่วๆ ไป เช่น ความสัมพันธ์ด้านคำ การใช้คำ เรียงประโยค
2. ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับบริษัท และความรู้รอบตัว ข่าวสารบ้านเมือง + ความรู้เบื้องต้นด้านคอมพิวเตอร์
3. คณิตศาสตร์ระดับ ม.ปลาย ข้อง่ายๆ เทียบบรรญัติไตรยางค์ก็มี แต่ข้อยากๆ ก็มีประปรายค่ะ เช่น หาเส้นไดเรกตริกซ์ พาราโบลาอะไรงี้ งงเลย 555 ไม่มีฟิสิกส์ ส่วนตัวทำได้แต่ข้อง่ายๆ แต่ก็ยังผ่านเข้าไปแบบงงๆ 555

รอบ 2: ฝึกพิมพ์ดีดภาษาอังกฤษให้ได้มากกว่า 25 คำ/นาที ค่ะ ลองหาโปรแกรมซ้อมดูค่ะ

รอบ 3: สอบสัมภาษณ์ภาษาอังกฤษล้วนๆ ค่ะ (โหดพอตัว เพราะกรรมการพูดไวมาก และถามค่อนข้างละเอียด)
คิดว่าระดับ ก็คงประมาณ ICAO level 4 เหมือนนักบินเนี่ยแหละค่ะ แค่ว่ารอบแรกคัดเข้ามาด้วยคะแนน toeic 650+

รอบ 4: ตรวจเวชศาสตร์ Class 3 ค่ะ เน้นตรวจร่างกาย ไม่มีการสอบ individual กับนักจิตวิทยาเหมือนนักบิน

รอบ 5: สัมภาษณ์ภาษาไทยค่ะ กรรมการ 8 ท่านรุมถาม จะเป็นลม  - สอบนักบิน 308-

ประมาณนี้แหละค่ะ สู้ๆ นะคะ ขอให้โชคดีมีชัย  E30

Offline koalamarch

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
รอบอังกฤษค่อนข้างหนักถ้าสื่อสารเนื้อความ ประเด็นไม่ได้ดั่งใจเรานี่อาจจะรอดยากคับ ต้องเตรียมตัวดีๆ

Offline armiiz

• ประชาชน
อยากทราบว่าปีนี้จะเปิดสอบอีกไหมค่ะ

หรือว่าต้องเป็นต้นปีหน้า?

สนใจอยากสมัครสอบค่า

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
คาดว่าจะสมัครสอบภายในเดือนสองเดือนนี้ครับ ฉะนั้นไปสอบโทอิคมาไว้ได้เลยครับ

โทอิคที่นี่ค่อนข้างเข้มงวด คือ ผลสอบต้องมีอายุไม่เกิน 6 เดือนในวันสมัครครับ

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
เเล้วรอบจิตวิทยาการบินสอบเเนวไหน ยังไงคับ

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ง่ายกว่าของนักบินเยอะครับ ไม่มีเดินจุด มีแต่ paper test ครับ ซึ่งจำนวน paper ก็ยังน้อยกว่าของนักบินอีก

จุดที่ตัดคนตกเยอะๆ จะเป็นรอบข้อเขียน กับรอบสัมภาษณ์ภาษาอังกฤษครับ