Author Topic: ข้อสอบสรีรวิทยาที่เวชศาสตร์การบิน  (Read 11378 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oyd[bo

• ประชาชน
ถามผู้รู้ค้าบ พอดีผมไปสอบสรีวิทยามา ตกครับ ใครทราบช่วยบอกที

1. กฎของ gas ข้อใดไม่ถูกต้อง
ก. เมื่อขึ้นไปในที่สูงความดันก๊าซลดลง เพราะอุณหภูมิลดลง ไม่มีผลต่อร่างกายเนื่องจากร่างกายรักษาอุณหภูมิคงที่ (กฏของ chares)
ข. การแลกเปลี่ยนก๊าซในหลอดเลือดและเนื้อเยื่อเกิดจากความแตกต่างขอความดันก๊าซ (กฎของ Graham)
ค. ก๊าซจะขยายตัวเมื่อขึ้นที่สูง เช่นเดียวกับที่ดำนำ้ลึกลงไป (กฎของ Boyle)
ง. การเกิดภาวะ decompression sickness เนื่องจากก๊าซจะเปลี่ยนเป็นฟองอากาศ เนื่องจากการเปลี่ยนแปลงความดัน (กฎของ Henry)

2. ข้อใดไม่ถูกต้องเกี่ยวกับหน้าที่ของระบบหายใจ
ก. ช่วยรักษาความร้อนในร่างกาย
ข. นำก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ออกจากร่างกาย
ค. ช่วยรักษาภาวะสมดุลกรด-ด่างในร่างกาย
ง. นำเอาก๊าซออกซิเจนเข้าร่างกายเพื่อใช้เป็นพลังงาน

3. ศิษย์การบินไม่ผ่านการตรวจร่างกาย เนื่องจากความเข้มข้นของเลือดน้อย เพราะเมื่อบินอาจมีภาวะพร่องออกซิเจนชนิดใด
ก. HYPOXIC + HEPEMIC HYPOXIA
ข. HYPEMIC + STAGNANT HYPOXIA
ค. ถูกทั้ง ก และ ข
ง. ไม่มีข้อใดถูก

4. ภาวะพร่องออกซิเจน ทำให้เกิดอาการเหล่านี้ ยกเว้น
ก. Euphoria
ข. Hypoventilation
ค. Muscular incoordination
ง. personality change

* ข้อ 4 อ่านช้อยส์ดีๆนะครับ ผมไม่แน่ใจระหว่าง ข กับ ง (ข ไม่ใช่ Hyperventilation นะครับ)

5. การปฏิบัติเมื่อเกิด decompression สำหรับ cockpit crew ข้อใดถูก
ก. สวมหน้ากาก oxygen,check airflow, check compressor
ข. สวมหน้ากาก oxygen,check airflow, maintain altitude
ค. สวมหน้ากาก oxygen,check airflow, descend to <15000 ft
ง. สวมหน้ากาก oxygen,check airflow, descend to <10000 ft

รบกวนผู้รู้หน่อยคร้าฟฟ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

Offline JPS

• ประชาชน
ถามผู้รู้ค้าบ พอดีผมไปสอบสรีวิทยามา ตกครับ ใครทราบช่วยบอกที

1. กฎของ gas ข้อใดไม่ถูกต้อง
ก. เมื่อขึ้นไปในที่สูงความดันก๊าซลดลง เพราะอุณหภูมิลดลง ไม่มีผลต่อร่างกายเนื่องจากร่างกายรักษาอุณหภูมิคงที่ (กฏของ chares)
ข. การแลกเปลี่ยนก๊าซในหลอดเลือดและเนื้อเยื่อเกิดจากความแตกต่างขอความดันก๊าซ (กฎของ Graham)
ค. ก๊าซจะขยายตัวเมื่อขึ้นที่สูง เช่นเดียวกับที่ดำนำ้ลึกลงไป (กฎของ Boyle)
ง. การเกิดภาวะ decompression sickness เนื่องจากก๊าซจะเปลี่ยนเป็นฟองอากาศ เนื่องจากการเปลี่ยนแปลงความดัน (กฎของ Henry)
ข. การแลกเปลี่ยนก๊าซเป็นกระบวนการแพร่ (diffusion) อาศัยความแตกต่างของความเข้มข้นจากฝั่งเข้มข้นมากไปหาฝั่งเข้มข้นน้อยไม่ใช่ความดัน ไม่เกี่ยวกับกฎของ Grahamเลยครับ
ค. ถ้าดำน้ำลึกความดันเพิ่ม ก๊าซต้องปริมาตรลดลงนะครับ ไม่ทราบว่าพิมพ์ตกรึเปล่าถ้าไม่ได้พิมพ์ตกก็ข้อนี้ก็ผิดเหมือนกันนะ

2. ข้อใดไม่ถูกต้องเกี่ยวกับหน้าที่ของระบบหายใจ
ก. ช่วยรักษาความร้อนในร่างกาย
ข. นำก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ออกจากร่างกาย
ค. ช่วยรักษาภาวะสมดุลกรด-ด่างในร่างกาย
ง. นำเอาก๊าซออกซิเจนเข้าร่างกายเพื่อใช้เป็นพลังงาน
ง. ออกซิเจนนำไปใช้ในกระบวนการ metabolism เพื่อดึงพลังงานออกมาจากโมเลกุลสารอาหารครับ

3. ศิษย์การบินไม่ผ่านการตรวจร่างกาย เนื่องจากความเข้มข้นของเลือดน้อย เพราะเมื่อบินอาจมีภาวะพร่องออกซิเจนชนิดใด
ก. HYPOXIC + HEPEMIC HYPOXIA
ข. HYPEMIC + STAGNANT HYPOXIA
ค. ถูกทั้ง ก และ ข
ง. ไม่มีข้อใดถูก
ข้อนี้ไม่รู้อะ E08
4. ภาวะพร่องออกซิเจน ทำให้เกิดอาการเหล่านี้ ยกเว้น
ก. Euphoria
ข. Hypoventilation
ค. Muscular incoordination
ง. personality change

* ข้อ 4 อ่านช้อยส์ดีๆนะครับ ผมไม่แน่ใจระหว่าง ข กับ ง (ข ไม่ใช่ Hyperventilation นะครับ)
ข. Hypoventilation คืออัตราการหายใจไม่พอ ตรงข้ามกับ Hyperventilation ครับ

5. การปฏิบัติเมื่อเกิด decompression สำหรับ cockpit crew ข้อใดถูก
ก. สวมหน้ากาก oxygen,check airflow, check compressor
ข. สวมหน้ากาก oxygen,check airflow, maintain altitude
ค. สวมหน้ากาก oxygen,check airflow, descend to <15000 ft
ง. สวมหน้ากาก oxygen,check airflow, descend to <10000 ft
ง. "มั้ง"  E11

• ประชาชน
ข้อ 1 พิมพ์ถูกแล้ว ไม่ตกไม่หล่นครับ
แต่มีผู้รู้ท่านอื่นบอกว่าตอบ ก ข้อ2 ตอบ ก นอกนั้นตอบเหมือนกันครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบและความรู้มากครับ O05 O05 O05

Offline JPS

• ประชาชน
ข้อ 1 พิมพ์ถูกแล้ว ไม่ตกไม่หล่นครับ
แต่มีผู้รู้ท่านอื่นบอกว่าตอบ ก ข้อ2 ตอบ ก นอกนั้นตอบเหมือนกันครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบและความรู้มากครับ O05 O05 O05

ข้อ1
ก. นี่มาอ่านอีกทีแล้วก็ผิดจริงๆ "เมื่อขึ้นไปในที่สูงความดันก๊าซลดลง เพราะอุณหภูมิลดลง" ประโยคนี้ผิด
"ไม่มีผลต่อร่างกายเนื่องจากร่างกายรักษาอุณหภูมิคงที่" ประโยคนี้งงๆ แฮะว่าจะสื่ออะไร
ส่วน ข. กับ ค. ผมยังยืนยันว่าผิดเหมือนเดิมนะ

ข้อนี้โจทย์น่าจะถามว่าข้อใดถูกต้องมากกกว่านะ เพราะมี ง. ที่ถูกจริงๆ อยู่ข้อเดียว

ข้อ 2
ก. ผิดจริงๆ ผมอ่านพลาดเองแหละ ผมอ่านเป็นว่า ช่วยรักษาระดับความร้อนในร่างกาย
ส่วน ง. จะเรียกว่าใช้เป็นพลังงาน มันก็ไม่ถูกต้องนะ มันเหมือนการพูดว่า ออกซิเจนใช้เป็นเชื้อเพลิงในการเผาไหม้ ซึ่งถ้าคุณเรียนสายวิทย์มาคุณจะรู้ว่ามันผิด

Offline iKid

• ประชาชน
เพิ่มเติมคุณ JPS

3ค 4ข 5ง

ข้อ 3
เลือด ฮีโมโกลบิน น้อย หอบออกซิเจนได้น้อย เกิด hypoxia ได้ทุกชนิด ยกเว้น histotoxic(สารพิษ)
- HYPOXIC ภาวะพร่องโอทูที่ "ปอด" เป็นได้เนื่องจากหลอดเลือดที่เลี้ยงปอดโอทูน้อย
- HYPEMIC อันนี้โดยตรง เป็นภาวะที่ "เลือด" ไม่สามารถหอบโอทูได้เพียงพอไปเลี้ยงเนื้อเยื่อต่างๆ
- STAGNANT คือเลือดไม่เพียงพอไปเลี้ยงที่ "เนื้อเยื่อ"
ภาพรวมเหมือนเป็นอาการต่อเนื่องซึ่งกันและกันมาเรื่อยๆ สรุปเหมาเกือบหมดจากการที่เลือด(ข้อนี้วิเคราะห์เอง)

ข้อ 4
คือภาวะที่ร่างกายมี ซีโอทู มากเกินไปเช่นจากการหายใจตื้นและถี่ หรือผลต่อเนื่องจากแรงจีเยอะ เลือดไปกดรวมอยู่ด้านล่างปอด ทำให้หายใจลงลึกไม่ได้.. จะเป็นอีกเรื่องกับภาวะขาด โอทู
ข้อ ก คือยิ้มและเพ้อฝันมีความสุข น่ากลัวที่สุด
ข้อ ค พวกกล้ามเนื้อกระตุก
ข้อ ง เข้าใจว่าเป็นพวกอาการเพี้ยนไปจากความเหนื่อยล้า หรืออาการต่อเนื่องจากข้อ ก (ไม่ชัวร์แต่ข้อ ข มันเต็มๆ กว่า)

ข้อ 5
อาการ hypoxia จะเริ่มเกิดตั้งแต่ห้าพันฟุตเป็นต้นไปแต่เกิดเบาะๆ เกินหนึ่งหมื่นฟุตมนุษย์ต้องพึ่งเครื่องช่วยหายใจ
ไม่ชัวร์ว่าหนึ่งหมื่นหกพันหรือเปล่าที่ต้องใช้โอทูร้อยเปอร์เซ็นต์ แล้วก็เกินสามหมื่นขึ้่นไปโอทูร้อยเปอร์เซนต์+แรงดัน

ลองไปศึกษาเพิ่มเติมดูนะครับ แล้วก็ที่เหลือตามคุณ JPS เลย  O27

• ประชาชน
 O19 O19 ขอบคุณมากครับ ผ่านแล้วค้าบบบบ  O02 O02 O02

Offline Golfchik

• ประชาชน
อันนี้ถามตอนตรวจ Med class 1 เหรอครับ?

• ประชาชน
ไม่ใช่ครับ เป็นวิชาที่ต้องเรียนตอนเข้าห้องแชมเบอร์ครับ เรียน 5 วัน ไม่เกี่ยวกับสอบ class 1 เลยครับ

Offline Golfchik

• ประชาชน