Author Topic: เกี่ยวกับ SP TAA ครับ  (Read 9564 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline 13055

• ประชาชน
ผมขอให้แต่ข้อมูลที่ผมได้ยินได้อ่านมา  แต่ไม่ขอเอ่ยชื่อคนพูดข้อมูลนะครับ

1. จะผ่านรอบสัมภาษณ์ประมาณ 60 คน(ครึ่งนึง)
การได้รับข้อมูล : ได้ยินจากกัปตัน
ระดับความน่าเชื่อถือ 90%+
เหตุผล : 1.ปีที่แล้วก็ผ่านรอบแรกมาเหลือ 100 คน  แล้วผ่านสัมภาษณ์ 60 คน
2. กัปตันบอก

2. จะผ่านเป็น SP ประมาณ 40 คน
การได้รับข้อมูล : ได้ยิน co-pilot คุยโทรศัพท์ + วิเคราะห์เอง
ระดับความน่าเชื่อถือ 70%
เหตุผล : 1. ได้ยิน co-pilot บอกปีนี้พยายาม"จะเอาให้ถึง" 40 คน
2. ในรายงานประจำปีเขียนว่า TAA มีนักบิน 260 คน(สิ้นปี 55)  ต้องการ 480 ในปี 59  หรือประมาณ 200 คนใน 5 ปี  ก็ตกปีละ 40 คน(บวกลบ QP ไปอีกนิด)
3. ปีที่แล้วมี SP 40 คน

3. รอบสัมภาษณ์คิดคะแนนโดยเอา check list ต่างๆมาตัดเป็น curve ทำได้หรือไม่ได้  อาจจะไม่สำคัญเท่ามีคนทำได้มากกว่าหรือน้อยกว่าเราเท่าไหร่

4. รอบนี้จริงๆคือการกรองบุคคลก่อนเอาไปตรวจเวชศาสตร์  เพราะถ้าขนไปหมดจะไปโหลดที่เวชศาสตร์(เพราะที่นั่นตรวจทั้งการบินไทย  ทหารอากาศ ฯลฯ)

5. ความต้องการนักบินจริงๆมีมากกว่านั้นมาก  เพราะขาดแคลนมาก  แต่ผู้ที่มีคุณสมบัติผ่านครบถ้วนมีไม่เยอะ  ผมแปลผลเอาเองว่าที่รับกัน 30-40 คน  จริงๆอาจจะผ่านไม่เยอะขนาดนั้น  แต่อยู่ที่ว่าจะรับคนที่มีคุณสมบัติไม่ถึงเกณฑ์ได้มากน้อยแค่ไหน

6. ตอนสอบสัมภาษณ์"ของผม"ไม่ค่อยมีการกดดันเท่าไหร่  จริงๆต้องเรียกว่าไม่กดดันเลยมากกว่า(แต่ทำได้หรือไม่ได้ว่ากันอีกทีนะครับ)  เค้าบอกว่าเพราะรู้ว่าแต่ละคนรับความกดดันได้มากน้อยแค่ไหน(คงหมายถึงอาชีพแบบผมรับความกดดันได้มาก  เลยไม่ได้ทดสอบความกดดันเท่าไหร่)  แต่คนที่ออกมาก่อนผม  เดินมาแปะบ่าผมบอกว่าโหดนะ(ห้องเดียวกันนี่แหละ)

p.s. ข้อมูลทุกอย่างผมได้ยินได้ฟังมาจากกัปตันหรือ co-pilot ของ TAA และเป็นผมเป็นผู้ฟังที่ 1 ทั้งหมดครับ  ดังนั้นข้อมูลไม่ถูกบิดเบือนจากการได้ยินมาแน่นอน 
แต่ความน่าเชื่อถือและความเป็นไปได้  คงต้องวิเคราะห์เอาเองครับ

p.s.2  รอบนี้ผมรู้ตัวเองเลยว่า performance ไม่ดีจริงๆครับ  คิดว่าคงหยุดที่รอบนี้แหละ  ขอให้ทุกคนที่ผ่านโชคดีครับ  ผมขอเป็น 1 ใน 60 คนที่เสียสละให้อีก 60 คนไปต่อ  สู้ๆแทนผมด้วยนะครับ   E25

Offline benz43

• นักรบ
  • **
สัมภาษณ์วันนี้รึเปล่าครับนี่ ?

Offline maxaha

• ประชาชน
ผมสัมภาษณ์คนสุดท้ายวันสุดท้ายเลย 555 กัปตันก็บอกคัดรอบนี้ออกครึ่งนึงอ่ะครับ คือเหลือ60คนโดยประมาณ

multi task ที่ให้ยิงเป้ายากมากเลยอ่ะครับ บังคับไม่ไปเลย T T ผมยิงอยู่นานมากได้5แต้ม

Offline DuFF

• ทหารเลว
  • *
  • SP TAA Batch 5.1
มาคอนเฟิร์มว่า   รอบสัมภาษณ์เอาครึ่งหนึ่งก่อนครับ   สุดท้ายกัปตันบอกผมเองว่า  20 คน แต่อาจจะมากกว่าก็ได้ครับ

ปล  ผมถามกัปตันเอง  ครับ    O30 O30 O30 O30 O30

Offline maibass

• ประชาชน
ผมสอบวันแรกเลย โดยรวมไม่กดดันเท่าไหร่ แต่ผมไม่ถนัดเรื่องความจำอย่างมาก(จุดอ่อน) แต่อย่างอื่นคิดว่าทำได้ค่อนข้างดี จะผ่านไหมก็ไม่รู้ แต่คิดว่าถ้าผ่านก็ตกรอบ เวชศาสตร์อยู่ดี เพราะ BMI เกิน

O21

Offline maibass

• ประชาชน
ผมสอบวันแรกเลย โดยรวมไม่กดดันเท่าไหร่ แต่ผมไม่ถนัดเรื่องความจำอย่างมาก(จุดอ่อน) แต่อย่างอื่นคิดว่าทำได้ค่อนข้างดี จะผ่านไหมก็ไม่รู้ แต่คิดว่าถ้าผ่านก็ตกรอบ เวชศาสตร์อยู่ดี เพราะ BMI เกิน

O21

ผมผ่านเฉยเลยครับ