Author Topic: มาดูกันผมโดนอะไรบ้างในการสัมภาษณ์ air asia วันนี้  (Read 20560 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
ที่ผมโดนก็มี                                                                
1. แนะนำตัวเป็นภาษาอังกฤษ อันนี้ชิวๆครับ ไม่ยากอะไร ผมโดนแนะนำตัวเกี่ยวกับงานที่ทำคับ        

2. ถามเกี่ยวกับเครื่องบินครับ อันนี้หนักคับ เค้าให้วาดรูปและอธิบายการทำงานของ turbofan turbojet turboprop ถามว่าแต่ละอย่างต่างกันยังไง แล้วเค้าก็จะถามว่าเครื่องบินรุ่นนี้ใช้เครื่องแบบไหน จนลามไปพวกเครื่อง Fighter ว่า pure jet มี F อะไรบ้าง เสร็จก็มาถามเกี่ยวกับพวกเครื่องใบพัดทำงานยังไง รุ่นไหนบ้าง ถามว่าเครื่องบินใช้น้ำมันอะไร มันคืออะไร ใช้ gas sohol แทนได้มั้ย เพราะอะไร (ปล อันนี้ผมอาจจะโดนหนักเพราะจบ วิศวะการบินมานะครับ )

3. ถามเกี่ยวกับบริษัท ให้ผมบอกเกี่ยวกับบริษัทที่ห้ามมีในเน็ต แล้วก็ถามว่า a320 ของ air asia ใช้เครื่องยนต์รุ่นอะไรยี้ห้ออะไร                    

4.Multitask ตามที่อธิบายไป rep บน                          

5.Memory test 5*5 ให้เวลาจำ 3 นาที ขั้นโดยการต่อจิ๊กซอ แต่จิ๊กซอยากพอดูคับ ไม่ใช่เหมือนต่อเวชศาสตร์ลูกเต๋านะครับ ซึ่ง mem test นี่ผมได้น้อยมากครับ ม่ะอยากบอกจำนวน นู๋อาย 555      

6. ถามว่าช่วงนี้มีข่าวอะไรบ้าง ให้เล่าให้เค้าฟัง    

จบท้ายด้วยการด่าอวยพรผมบอกให้ผมเตรียมสมัครงานใหม่ได้ 5555       E30

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
ขอถามหน่อยนะครับ  ตอนสอบรอบแรก ทำไปได้ประมาณกี่ข้อ แล้ว มั่วเยอะไหมครับ

Offline bowizard

• ประชาชน
 O35 ต้องใส่สูทไหมครับ สัมภาษณ์กัปตัน
หรือแค่เชิ้ตแขนยาว + ไทด์

Offline Narada

• HI! ^o^//
  • ประชาชน
  • Hello, sky :D
เห็นในตารางนัดสัมภาษณ์ แบ่งเวลาไว้คนละ1ชม. ตอนสัมภาษณ์จริงๆ ถึง1ชม.ป่ะคะ
O35

Offline Ppundev

• ประชาชน
โหดๆแบบนี้ สัมภาษ ห้อง2 รึป่าวครับ

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
เดี๋ยวนี้รอบสัมภาษณ์แอร์เอเชียเค้าเปลี่ยนแนวไม่ใช้วิธีรุมกดดันหมู่(อารมณ์คล้ายๆโดนรุ่นพี่ว๊ากสมัยมหาลัย)แล้วเหรอครับ เครียดสุดๆเลยตอนนั้น

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เครืองยน CFM56-5B4 คับ บริษัท the CFM internation (join venture SNECMA+GE)

เพือจะโดนถ่ามอีกนะคับโชคดี

Offline manatthep

• ประชาชน
 - นักบิน 305- ขอบคุณพี่ๆกัปตันและ HR ห้อง 2 รอบ 13.00 มากเลยนะครับ ที่กรุณาเอื้อเฟื้อ  O19 ตอนที่นึกไม่ออก ยังไงก็ขอขอบคุณคุณสำหรับความซับซ้อนของคำถามและคำแนะนำนะครับ  SOC1

Offline Narada

• HI! ^o^//
  • ประชาชน
  • Hello, sky :D
- นักบิน 305- ขอบคุณพี่ๆกัปตันและ HR ห้อง 2 รอบ 13.00 มากเลยนะครับ ที่กรุณาเอื้อเฟื้อ  O19 ตอนที่นึกไม่ออก ยังไงก็ขอขอบคุณคุณสำหรับความซับซ้อนของคำถามและคำแนะนำนะครับ  SOC1
ประชดใช่ป่าว 55

Offline manatthep

• ประชาชน
ประชดใช่ป่าว 55
ขอบคุณจิงงงๆ แต่ก็ยังยากอยู่ดี  E08

Offline maibass

• ประชาชน
ผมไปสอบมาเมื่อวันที่ 2 ครับ ห้อง 3 โดยแนะนำตัว 3 ภาษา ยุ่น อังกฤษ ไทย(เพราะผมไปเรียนยุ่นมา) ให้ผมอธิบายการทำงานของไฮบริด (เพราะผมจบวิศว ทำงานบริษัทรถยนต์) แล้วก็โดน Multitask ใช้คีย์บอร์ด+จอยสติก+ถามโจทย์เลข ผมทำจอยสติกไม่ค่อยได้เลย ตามด้วย memory 4*6 ได้ 8 ข้อเอง 55+ ระหว่าง memory ก็มี จิ๊กซอว์ให้เล่น

ไม่มีหวังละครับ 55+
 - นักบิน 309-

• ประชาชน
เห็นในตารางนัดสัมภาษณ์ แบ่งเวลาไว้คนละ1ชม. ตอนสัมภาษณ์จริงๆ ถึง1ชม.ป่ะคะ
O35

ผมโดนไป 50 นาที

• ประชาชน
O35 ต้องใส่สูทไหมครับ สัมภาษณ์กัปตัน
หรือแค่เชิ้ตแขนยาว + ไทด์

ผมเชิ้ตแขนยาวไม่มีไทด์ครับ

siwasitc

• Guest
ขอแชร์บ้างนะครับ

กรรมการสัมภาษณ์ 4 คน ผช 3 คน (น่าจะเป็นกัปตันและนักบินที่สอง) ผญ 1 คน (คิดว่าเป็นบุคคลนะ)

แนะนำตัวภาษาอังกฤษ คุยเรื่องทั่วไป ข่าวสารบ้านเมือง ข่าวม็อปยางพารา
ทำไมอยากเป็นนักบิน
งานที่ทำอยู่เป็นยังไง รายได้เท่าไหร่
รายได้นักบินมีส่วนในการอยากเป็นนักบินรึป่าว

เล่นเกม มือซ้ายคุมซ้ายขวา มือขวาคุมจอยสติ๊ก ถามคำถามระหว่างเล่นเกม คูณเลข 25*26, 23*34, ตัวอักษรตัวที่6ก่อนถึงตัว M คืออะไร
อันนี้เละตุ้มเป๊ะ คุมจอยสติ๊กไม่ได้เลย ด้านซ้ายก็เละมาก ยิงไม่ได้สักอัน จัดไปเต็มๆ 0 คะแนน

ต่อมาให้จำตาราง 6*4 ช่อง ระหว่างจำไม่มีพูดกวน เป็นรูปภาพ ตัวเลข ตัวอักษร

เว้นวรรคมาต่อ jigsaw โดยเลือกการ์ดมา 1 ใบ แล้วต่อตามภาพ ระหว่างทางก็พูดคุย ถามคำถามไปเรื่อยๆ อันนี้ต่อได้ 2 รูป ฟลุ๊ค!!

กลับไปเขียนตารางที่จำมา แล้วก็คุยนู่นคุยนี่ระหว่างเราเขียนและพยายามระลึกความจำ เขียนเสร็จแล้วก็ส่ง ตรวจออกมาปรากฎว่าถูก 17 ช่อง

ตรวจเสร็จก็พูดคุยเล็กน้อย ถามว่าแพลนชีวิตตัวเอง 5 ปีข้างหน้ายังไง
และก็ให้เราถามคำถามก่อนจบ สุดท้ายกัปตันก็ขอบคุณที่ให้ความสนใจสมัครนักบินกับแอร์เอเชีย

ความรู้สึกส่วนตัว ไม่กดดัน แต่ตอนเล่นจอยสติ๊กคุมอะไรไม่ได้เลย เฮ้อ...
ถ้าไม่ผ่านก็คงเป็นเพราะอันนี้เป็นหลักแหละครับ เฮ้ออออ T-T

Offline moonik

• ประชาชน
คุณ siwasitc จำได้ 17 เลยหรอครับ ผมจำได้ 7  E21 E21

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
ผมจำได้แค่ 3 เอง  O30 แต่เป้ายิงโดนไป 7-8 อัน  O29