Author Topic: ตกรอบโปร อีกสามปี 29 ปีเต็ม ความหวัง ความฝัน  (Read 28303 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
สู้ๆนะครับ แต่บอกตามตรงว่าอาชีพอื่นๆยังมีอีกเยอะนะครับ เราลองอยู่กับตัวเองเพิ่มขึ้น แล้วลองมองรอบกายเรานะครับว่ามีใครทำงานอะไรบ้าง เราจะพบว่ามีอีกหลายงานที่น่าสนใจมากเลยครับ

อย่างพี่ บินๆอยู่ ก็ยังมาทำเว็บบ้าง ทำโน่นนี่บ้าง บางทีก็คิดว่า นี่มันน่าสนุกกว่าการบินอีกนะเนี่ย จะบินอยู่ทำไมกันนะ ต้องทำงานเวลาที่ควรจะนอน อ๊อกซิเจนก็น้อย ผมก็ร่วง หน้าก็แก่ มีอะไรดีไหมเนี่ยยยยย O22

ลองดูนะครับ สู้ๆ E18

Offline joeyJORD

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
ทุกๆปีจะมีคนที่เสียใจ และสมหวังเป็นธรรมดานะครับ สำหรับคนที่ผิดหวัง ผมเป็นกำลังใจให้นะ ผมเคยผ่านช่วงเวลาที่"ได้แต่เหม่อลอย" หลังจากที่รู้ผลสอบมาแล้ว เข้าใจดีครับว่าเป็นอย่างไร

เราจะคิดได้เองนะครับ ว่าเมื่อไหร่ที่เราพร้อมจะมีกำลังใจสู้ต่อ ถ้าโชคดี เราจะคิดได้เร็ว เราจะหยุดคิดถึงความผิดหวังที่่เพิ่งผ่านไปได้เร็ว แล้วเราก็จะคิดออกและวางแผนต่อได้นะครับ

ตอนผมไม่ผ่าน ประโยคเดียวที่เรียกผมกลับมาก็คือคำพูดจากรุ่นพี่ผมคนนึง "ตั้งแต่รู้จักกันมาเป็น 10ปี พี่ไม่เคยเห็นเอ็งคิดยอมแพ้เลย" แค่นั้นเลยครับ

ผมเป็นกำลังใจให้นะ อย่ายอมแพ้ครับ
ถ้าอยากปรึกษาอะไรหลังไมคได้นะ

Offline tony99

• ประชาชน
อย่าเพิ่งท้อครับ..

ผมเข้าใจว่าเป็นอย่างไร เพราะผมเคยผ่านจุดที่คุณยืนมาก่อน

สอบตกโปร (รอบทีม(ไม่)เวิร์ค) ตอนอายุเท่าน้องนี่แหละครับ

เหมือนโลกมืดมิด ไม่มีทางไปต่อ

แต่ผมมีความเชื่อครับ ว่าตูต้องเป็นนักบินให้ได้

ยังไงจะขอเดินหน้าให้สุดทาง จะเจอภูเขา กำแพง เหวลึก มหาสมุทร จะไม่ยอมแพ้ต่อมัน

เคยฟังพี่หมอต้วงพูดอยู่คำนึงที่ว่า เค้าเชื่อเสมอว่าปลายอุโมงค์ที่มืดมิด มันต้องมีแสงสว่างถึงแม้จะริบหรี่ ก็ต้องมี

ถ้าเราไม่หยุดเดิน เราต้องได้เจอกับแสงนั้น

ผมก็เชื่อแบบนั้นครับ

สุดท้ายแล้ว ผมก็พิสูจน์ได้ครับว่า ไอ้ความเชื่อแบบนี้มันจริง ผมทำมันจนได้

นี่คือสิ่งที่ผมพยายามจะบอกว่า มันไม่ใช่ความหวังลมๆแล้งๆ

มันทำได้ มันมีตัวอย่างอยู่จริง

ทางขึ้นฟ้ามีหลายทางครับ ลองดูดีๆ

ผมและเพื่อนๆที่ได้งานรุ่นเดียวกัน ก็เคยตกโปรมาก่อนทั้งนั้นครับ

แต่...

การเดินไปข้างหน้าในอุโมงค์ที่มืดมิด เพื่อหาแสงสว่าง ไม่ใช่การเดินสั่วๆ และทำอะไรที่ผิดพลาดแบบเดิมนะครับ

คุณต้องหมั่นศึกษาหาความรู้ พัฒนาทักษะ ปรับปรุงข้อผิดพลาดตัวเอง ขยันหาข่าว หาแรงบันดาลใจ และอดทน

สักวันความสำเร็จมันจะรอคุณอยู่

ปล.

ส่วนของโลกไม่สวย
บางทีเข้ามาแล้วชีวิตนักบินมันก็ไม่ได้หวานชื่นอย่างที่ใครหลายคนฝันไว้นะครับ
ก่อนจะเข้ามา ไปศึกษาให้มันแน่ๆก่อนนะครับ ว่ารักอาชีพนี้จริงๆ งานจริงๆมันเป็นอย่างไร ลองคุยกับคนในอาชีพดู
มันมีช่วงเวลาที่ฮาร์ดนะครับ เหนื่อยล้า ท้อแท้ หนักอกหนักใจ เฟล มันมีอารมณ์นั้นนะครับ ไม่ได้ราบเรียบโก้หรูเสมอไป
ถ้าหวังแต่เรื่องเงิน ไม่ได้รักอาชีพนี้จริงๆ อย่ามาเลยครับ บางทีอาจจะกลายเป็นทุกขลาภ อาชีพอื่นเงินดีๆเยอะแยะครับ
หลายๆคน บางทีก็มีอารมณ์ คนในอยากออก คนอยากอยากเข้า นะเออ...
จะหาว่าไม่เตือน อิอิ