Author Topic: ตกรอบโปร อีกสามปี 29 ปีเต็ม ความหวัง ความฝัน  (Read 28471 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline Dream2fly

• ประชาชน
หลังจากพยายามมาหลายต่อหลายครั้ง ปีนี้ก้อเดินทางมาถึงรอบที่ 6 Individual Interview สุดท้ายผมก็พลาดอีกจนได้ อีก 3 ปี กับการบินไทย กับอายุ 29 ปีเต็ม มันเหนื่อยใจเหลือเกินที่จะรอ บางทีก้อท้อแท้เหลือเกินครับ สายการบินอื่นๆ สำหรับ SP สำหรับผมก้อคงอายุเกินในปีหน้า ในช่วงเวลานี้ ไม่เป็นอันทำอะไร วนเวียนกับการมองท้องฟ้าแล้วนึกถึงความผิดพลาดที่เกิดขึ้นในการสอบ มันแค่ตอนนั้นเท่านั้นเองที่ทำให้เราแตกต่างจากเพื่อนๆที่ผ่านเข้ารอบไป ท้อแท้มากครับ มันควรจะลืมๆมันไป แต่ความอยากที่จะเป็นมากๆ ทำคอยทำร้ายเราอยู่เสมอ เวลาเห็นเครื่องบิน เวลาเห็นเพื่อนๆที่ผ่านเข้ารอบ บางทีทำใจไม่ได้จริงๆครับ ผมอยากได้กำลังใจจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ เผื่อจะเป็นกำลังใจ ให้ผ่านพ้นช่วงเวลาแย่ๆในช่วงนี้ ขอบคุณครับ

Offline KoMxZ

• ประชาชน

Offline Aviator_B

• ประชาชน
สู้ๆ ครับ คุณต้องผ่านช่วงเวลานี้ได้แน่ๆ
ถีงแม้คุณจะไม่ได้เป็นนักบิน ก็ยังมีอีกหลายอาชีพให้ทำอีกมากมาย

แต่ผมคิดว่าอยากให้คุณพยายามต่อไป ในเส้นทางนักบิน ทำให้เต็มที่ครับ ทำจนกว่าคุณจะไม่มีโอกาสจริงๆ
คุณอาจจะหาทุนในการเรียนทุนส่วนตัว จะเรียนในไทยหรือต่างประเทศก็ได้ แล้วสอบสายการบินอื่นดูในฐานะ QP
เพราะคนเราบางทีเส้นทางเดินแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่เส้นชัยเดียวกัน ผมว่าคุณทำได้แน่  O02

ปล. บางทีโปรอาจจะดูคุณผิดไปก็ได้ ใครจะรู้

Offline Golfchik

• ประชาชน
ผมขอมาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ด้วยคนนะครับ จากคนพลาดหวังและต้องรอ 3 ปีเหมือนกันครับ

สู้ๆต่อไปครับ เหนื่อยเราก็หยุดพักครับ หายเหนื่อยก็สู้ต่อนะครับ เอาใจช่วยเพื่อนร่วมฝันอย่างคุณเสมอครับ

ปล. ผมก็สอบมาหลายสนามครับ เหลือเวลาไม่มากสำหรับ SP เหมือนกันครับ

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
ผมอายุเกิน  ผมยังหวังอยู่เลยครับ 555

Offline zianaum

• นักรบ
  • **
ผมเข้าใจความรู้สึกเลยครับ ผมขอให้เป็นกำลังใจให้พี่สู้ต่อไป ถ้าเรายังไม่ยอมแพ้ มันก็ยังไม่จบครับ

Offline Wit.Mek

• ประชาชน
สอบตกเรื่องเล็ก อกเล็กเรื่องใหญ่

ผมตกโปรรอบสุดท้ายปีที่แล้วเหมือนกันครับ

แรกๆก็เคว้ง แต่คนเราล้มได้ลุกได้ครับ

โลกกว้างใหญ่ หนทางมากมาย

สิ่งที่เหมาะสมกว่าอาจอยู่แค่เอื้อมข้างหน้า ใครลุกก่อนคว้าได้ก่อนครับ

สู้ๆครับ ฮานามิ เอ้ย...ทาเคชิ

Offline JOBIE

• ประชาชน
ผมตกโปรอายุ27ย่าง28 แบนอีก3ปีตอนนี้หมดสิทธิ์สอบ sp ไปแล้วครับ
แต่ก็จะหาทางไปต่อครับ ไม่ท้อ

Offline Maverick231

• ทหารเลว
  • *
สู้ๆน่ะครับ ถ้ารักท้องฟ้าจริงๆก็ ยังเหลืออีกหนึ่งทางเลือกครับ บริษัท TAS ก็น่าสนใจน่ะครับรับอายุไม่เกิน 35 ถ้าผมจำไม่ผิดน่ะครับ  O11 O11 O11

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
TAS หรือ SFS ไม่ได้เปิดทุกปีนะครับ

ถ้ารักท้องฟ้า เก็บเงินเรียน ppl ก้อได้ครับ

ไม่แน่ การบินเพื่อผ่อนคลายเนี่ย อาจจะสนุกกว่าบินเปนอาชีพก้อได้นะครับ O08

Offline npcomp

• ประชาชน
หัวอกเดียวกันครับ ผมอีก 3 ปีก็อายุ 29 แล้วเหมือนกัน E08
ก็ได้แต่ปลอบใจตัวเองว่า ยังไงการสอบก็ผ่านไปแล้ว เราไม่สามารถกลับไปแก้ไขอะไรได้
แล้วก็ยังปลอบใจตัวเองอีกว่า ถ้าเราล้มแล้วจมอยู่กับความผิดหวัง เราก็จะไม่มีทางประสบความสำเร็จได้เลย สิ่งที่สำคัญก็คือ ล้มแล้วต้องลุกขึ้นมาให้ได้ครับ
3 ปีเป็นช่วงเวลาที่ยาวนานในการรอคอย แต่เวลาจะคอยเยียวยาทุกอย่าง
ขอสู้ไปด้วยคนครับ
แต่ถึงจะปลอบใจตัวเองยังไง ก็เสียใจอยู่ดี ตกจากที่สูงนี่มันเจ็บชะมัดเลย O22

Offline cantonatt

• ประชาชน
หน้านี้เป็นหน้ารวมศาลาคนเศร้าไปซะแล้ว ๕๕๕๕
๓ปีผมก็ ๓๐พอดี(น่าจะพอดีนะ) ยังคิดอยู่ว่าจะยังไงดี

Offline SkyPass

• ประชาชน
หลังจากพยายามมาหลายต่อหลายครั้ง ปีนี้ก้อเดินทางมาถึงรอบที่ 6 Individual Interview สุดท้ายผมก็พลาดอีกจนได้ อีก 3 ปี กับการบินไทย กับอายุ 29 ปีเต็ม มันเหนื่อยใจเหลือเกินที่จะรอ บางทีก้อท้อแท้เหลือเกินครับ สายการบินอื่นๆ สำหรับ SP สำหรับผมก้อคงอายุเกินในปีหน้า ในช่วงเวลานี้ ไม่เป็นอันทำอะไร วนเวียนกับการมองท้องฟ้าแล้วนึกถึงความผิดพลาดที่เกิดขึ้นในการสอบ มันแค่ตอนนั้นเท่านั้นเองที่ทำให้เราแตกต่างจากเพื่อนๆที่ผ่านเข้ารอบไป ท้อแท้มากครับ มันควรจะลืมๆมันไป แต่ความอยากที่จะเป็นมากๆ ทำคอยทำร้ายเราอยู่เสมอ เวลาเห็นเครื่องบิน เวลาเห็นเพื่อนๆที่ผ่านเข้ารอบ บางทีทำใจไม่ได้จริงๆครับ ผมอยากได้กำลังใจจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ เผื่อจะเป็นกำลังใจ ให้ผ่านพ้นช่วงเวลาแย่ๆในช่วงนี้ ขอบคุณครับ

เข้าใจความรู้สึกครับ ปี 2011 ผมตก SIAP Apt แต่ปีหน้าผมยังสอบได้อีก และก็ถ้าพลาดอีกรอบ SIAP ก็หมดโอกาสแล้วเหมือนกัน

....ตอนประกาศผลไม่มีชื่อผม แต่บ้านผมอยู่ Final ของสุวรรณภูมิฝั่งบางนาตราดครับ ถ้าลงรันเวย์ 01L นี่ผ่านหลังคาบ้านผม แบบว่า เหนือหลังคาในระดับแค่ 1000ft. ครับ เห็นชัดมาก แล้ววันนั้นที่ประกาศตอนเย็น เครื่องบินลำแล้วลำเล่าบินผ่านไป เสียงก็ดัง มาทุก 2 นาที แล้วก็มีตลอดเวลา ทุกวันนี้ ผมชินไปแล้ว ตอนนี้ก็แก้ไขตัวเองครับ เพื่อปีหน้า แต่ก็ทำใจยอมรับไว้ก่อน จะได้ไม่เจ็บ

ไม่มีใครให้กำลังใจได้ นอกจากตัวเราเองครับ  ผมก็ทำได้เพียงเข้าใจ และ ให้กำลังใจแบบคนที่ชอบสิ่งที่เหมือนกันครับ

สู้ๆครับ O33

ปล. 3 ปี ที่เขาแบน ตอนแรก ก็ แบนทำไมตั้ง 3 ปี ตอนนั้นรู้สึกแบบนี้ ตอนนี้เข้าใจแล้วครับว่าทำไม
เมื่อก่อน เก็ตอะไรช้ามาก หลังจากตก ผมก็พยายามฝึกตัวเอง พัฒนาตัวเอง หาอะไรมาคิด มาฝึก ให้สมองได้คิด
ตอนนี้ก็ดีกว่าก่อนเยอะ ครับ อีกอย่างได้ยินมาว่า 3 ปี เพื่อให้เปลี่ยนนิสัยครับ

Offline mooake

• ประชาชน
ผมก้อเป้นคนนึ่งที่ตกปีนี้ อายุ 26 ครับ อีก 3 ปี ก้อ 29 เหมือนคุณเลย ผมเข้าใจคุณมากนะครับ ผมเองก้อไม่เป้นอันทำอะไรเหมือนกัน เวลามองทองฟ้า แล้วมันคิดว่าแม่งอีกนิดเดียวเอง น่าเสียดายจริงๆ แล้วไม่รู้ด้วยว่าสถาณการณ์บริษัทเป้นแบบนี้อีก 3 ปีจะเปิดไหม 55+ แต่ก้อทำไรไม่ได้ ตอนนี้ก้อกลับมา Focus ที่งานและ ป โท อีกครั้ง ไม่เป็นไรครับ สู้ๆต่อไป เพื่อนผมคนนึ่งเคยบอกเอาไว้ว่า ถ้าเมิงคิดว่า 3 ปี มันนาน เมิงดู สมจิต จงจอหอไว้ ตกรอบโอลิมปิก 2004 เค้าซ้อมทุกวันจนได้เหรียญทองตอนอายุ 30 กว่า ปี 2008 จะช้าจะเร็ว สำหรับผม ผมไม่แคร์ ผมอาจจะเค้าไปไหว้รุ่นน้องที่ผมติวเข้าไปด้วยซ้ำ แต่ผมไม่ยอมหรอกนะและไม่แคร์หรอกนะ ผมจะเป้นนักบิน และผมต้องเป้นให้ได้ ผมรู้แค่นี้ อย่ายอมครับ :)*

Offline mooake

• ประชาชน
ลืมไปครับ ผมว่าจะตั้งกรุ๊ปไลน์ศาลาคนเศร้าซักหน่อย ใครสนใจจะ Join ส่ง ID line มาเลยนะครับ จะได้ให้กำลังใจกัน :)*

Offline Jusus

• ประชาชน

Offline lime123

• ประชาชน
เปนกำลังใจให้นะคับ ท้องฟ้ากว้างใหญ่ มีหนทาง หลายทางที่จะขึ้นไปครับ ขอให้เราหาหนทางขอเราให้เจอ ในสักวันนึ่งนะครับ :)

Offline armidsza

• ทหารเลว
  • *

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
 SXY SXYสู้ สู้คับ ไปไม่ถึงฝันหมดหวัง ก็ฝันใหม่หวังใหม่คับ ......

Offline Firstsolo

• ประชาชน
 อย่างที่ทราบว่าการสอบรอบโปรเป็นอะไรที่คาดการณ์ได้ยากเหลือเกินว่าใช้อะไรมาตัดสินว่าอะไรผ่านหรือตก แต่สำหรับผมแล้ว ผมว่าคุณมีความฝัน ความตั้งใจ และคุณได้พยายาม เพราะฉะนั้นคุณมีสิทธิ์เต็มร้อยที่จะเสียใจกับมันครับ ผมรู้ว่าการทำใจให้สงบมันยากแน่ แต่ถ้าทำได้แล้ว คิด พิจารณาตัวเอง ผมเชื่อนะครับว่าคุณทุกคนสามารถกล้บมาได้แน่ บอร์ดนี้จะเป็นเพื่อน เป็นความหวัง เป็นกำลังใจพวกคุณตลอด 3ปีแห่งการรอคอยครับ ก้าวเดินต่อไปครับ

Offline c_4sk

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
หลายๆคน โดนแบน แล้วก็หมดความมั่นใจ หายไปเลย

แต่หลายๆคน ตั้งตัวใหม่ แล้วมุ่งมั่นสอบจนติด

สู้ๆครับ

Offline galamhasuit

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ถ้าที่ปลายอุโมงค์เรายังเห็นแสงสว่าง อย่าท้อนะครับ โอกาสเราก็ยังมีเสมอ ผมเชื่ออย่างนั้น O36 O36 O36

Offline Doppio

• ประชาชน
สู้ๆครับพี่ ผมก็ตกรอบนี้เหมือนกันในการสอบครั้งแรกของผม ถ้ายังต้องการจะเป็นนักบินอยู่ อย่ายอมแพ้ครับ ผมเองก็จะสอบต่อไปคับไม่ว่าสายการบินไหน(เพิ่งอายุ 24) เต็มที่ครับถ้าไม่ได้จริงๆ เราก็แค่ไม่เหมาะกับมันแค่นั้นเอง ดีกว่าไปบินแล้วพาเครื่องตกคับ  O30
เห็นเพื่อนๆที่ผ่านไป ที่ทำมันได้แล้ว ก็ขอยินดีด้วยครับ ผมขอเก็บภาพความสุขสมไว้กระตุ้นตัวผมเองว่าสักวันต้องทำให้ได้ต่อไปครับ สำหรับคนที่ผิดหวังผมว่าเรามาแชร์กันดีกว่าครับ ว่าคิดว่าตกเพราะอะไร ดีไหมครับ? จะได้เป็นประโยชน์ กับเราเองและคนอื่นๆในภายหน้าด้วย ผมเองก็ไม่แน่ใจจริงๆหรอกว่าตกเพราะอะไร แต่คิดว่าเพราะผมไม่เป็นตัวของตัวเอง พยายามตอบคำถามให้ตัวเองดูดี ซึ่งผมเชื่อว่าโปรมันดูออก และอาจจะให้ตกเลยก้ได้ เพราะส่วนอื่นๆอย่างเล่นเกมผมเองก็ทำได้ดีและนิ่งด้วย จึงคิดว่าการ fake นี่เป็นปัจจัยหลักที่ทำให้ตกครับ   - สอบนักบิน 304-

Offline pondrsnk

• ประชาชน
สู้ๆครับพี่ ผมก็ตกรอบนี้เหมือนกันในการสอบครั้งแรกของผม ถ้ายังต้องการจะเป็นนักบินอยู่ อย่ายอมแพ้ครับ ผมเองก็จะสอบต่อไปคับไม่ว่าสายการบินไหน(เพิ่งอายุ 24) เต็มที่ครับถ้าไม่ได้จริงๆ เราก็แค่ไม่เหมาะกับมันแค่นั้นเอง ดีกว่าไปบินแล้วพาเครื่องตกคับ  O30
เห็นเพื่อนๆที่ผ่านไป ที่ทำมันได้แล้ว ก็ขอยินดีด้วยครับ ผมขอเก็บภาพความสุขสมไว้กระตุ้นตัวผมเองว่าสักวันต้องทำให้ได้ต่อไปครับ สำหรับคนที่ผิดหวังผมว่าเรามาแชร์กันดีกว่าครับ ว่าคิดว่าตกเพราะอะไร ดีไหมครับ? จะได้เป็นประโยชน์ กับเราเองและคนอื่นๆในภายหน้าด้วย ผมเองก็ไม่แน่ใจจริงๆหรอกว่าตกเพราะอะไร แต่คิดว่าเพราะผมไม่เป็นตัวของตัวเอง พยายามตอบคำถามให้ตัวเองดูดี ซึ่งผมเชื่อว่าโปรมันดูออก และอาจจะให้ตกเลยก้ได้ เพราะส่วนอื่นๆอย่างเล่นเกมผมเองก็ทำได้ดีและนิ่งด้วย จึงคิดว่าการ fake นี่เป็นปัจจัยหลักที่ทำให้ตกครับ   - สอบนักบิน 304-

fakeลำบากนะครับ ทางนั้นเป็นนักจิตวิทยานิ
ผมว่าควรตอบไปตามจริง พูดเรื่องด้านไม่ดีได้แต่ต้องตอบให้ดูดีมีเหตุผล
ส่วนเรื่องเล่นเกมโปรบอกผมเองว่า
"Result ก็สำคัญแต่ว่า วิธีการเล่นสำคัญกว่า, การเล่นที่ดีย่อมทำให้Resultดี" หล่อมากครับ 55
อย่าท้อครับ O29
« Last Edit: 04 September 2013, 15:39:41 +07 by pondrsnk »

Offline honestart

• นักรบ
  • **
สู้ๆครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้อีกแรง

Offline Narada

• HI! ^o^//
  • ประชาชน
  • Hello, sky :D
เชื่อว่าหนทางยังมีอีกเยอะ ถ้าใจไม่ตัน

หายเศร้าไวๆ นะคะ ลุกขึ้นมาสู้ต่อ 
O02

Offline SS4

• ทหารเลว
  • *
สู้ๆ ต้อไปนะครับ เปนกำลังใจให้ อย่ายอมแพ้นะครับ

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
สู้ๆต่อไปนะครับ เมื่อ 5 ปีก่อน ผมก็เคยได้รับสิทธิ์นี้เหมือนกันนน (สิทธิ์กลับไปปรับปรุงตัว 3 ปี)

Offline Doppio

• ประชาชน
สู้ๆต่อไปนะครับ เมื่อ 5 ปีก่อน ผมก็เคยได้รับสิทธิ์นี้เหมือนกันนน (สิทธิ์กลับไปปรับปรุงตัว 3 ปี)

พี่คับพอจำได้ป่ะครับ อยากทราบความเห็นพี่ว่า การสอบทั้ง 2 ครั้ง ของพี่ต่างกันยังไง ทำไมครั้งแรกไม่ผ่าน ทำไมครั้งที่สองผ่าน โดยเฉพาะการสอบรอบโปรน่ะครับ ผมจะได้นำไปแก้ไขต่อไปครับ ขอบคุณครับ  O29

Offline miracle

• ประชาชน
สู้ๆครับพี่ ผมก็ตกรอบนี้เหมือนกันในการสอบครั้งแรกของผม ถ้ายังต้องการจะเป็นนักบินอยู่ อย่ายอมแพ้ครับ ผมเองก็จะสอบต่อไปคับไม่ว่าสายการบินไหน(เพิ่งอายุ 24) เต็มที่ครับถ้าไม่ได้จริงๆ เราก็แค่ไม่เหมาะกับมันแค่นั้นเอง ดีกว่าไปบินแล้วพาเครื่องตกคับ  O30
เห็นเพื่อนๆที่ผ่านไป ที่ทำมันได้แล้ว ก็ขอยินดีด้วยครับ ผมขอเก็บภาพความสุขสมไว้กระตุ้นตัวผมเองว่าสักวันต้องทำให้ได้ต่อไปครับ สำหรับคนที่ผิดหวังผมว่าเรามาแชร์กันดีกว่าครับ ว่าคิดว่าตกเพราะอะไร ดีไหมครับ? จะได้เป็นประโยชน์ กับเราเองและคนอื่นๆในภายหน้าด้วย ผมเองก็ไม่แน่ใจจริงๆหรอกว่าตกเพราะอะไร แต่คิดว่าเพราะผมไม่เป็นตัวของตัวเอง พยายามตอบคำถามให้ตัวเองดูดี ซึ่งผมเชื่อว่าโปรมันดูออก และอาจจะให้ตกเลยก้ได้ เพราะส่วนอื่นๆอย่างเล่นเกมผมเองก็ทำได้ดีและนิ่งด้วย จึงคิดว่าการ fake นี่เป็นปัจจัยหลักที่ทำให้ตกครับ   - สอบนักบิน 304-

คิดแบบนี้ อนาคตนักบินการบินไทยแน่นอน