Author Topic: THAI600 BKK-HKG A380 เจอสภาพอากาศแปรปวน พี่ๆมีรายละเอียดช่วยแชร์หน่อยคับพี่ๆ  (Read 4751 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ตามนั้นคับ เบื้องต้นมีผู้โดยสารเจ็บสาหัสด้วยไหปลาร้าหักด้วย

ลูกเรือบาดเจ็บ10ราย รายละเอียดการเกิด clear turbulance เกิดได้อย่างไรคับ

มีวิธีป้องกันมั้ยคับ

ไงก็เป็นกำลังใจให้ผู้บาดเจ็บหายเร็วๆและให้การบินไทยสู้ สู้ คับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่จะได้รับล่วงหน้าเลยคับผม

Offline honestart

• นักรบ
  • **
มันคือturbulenceที่เกิดในอากาศแจ่มใสครับ จะเกิดกระแสอากาศหมุนวน เรียกว่า CAT(clear air turbulence) พบได้บ่อยเมื่อเครื่องบินผ่านจุดๆนั้น ซึ่งเครื่องจะเกิดการโยนตัวขึ้นลงครับ หรือเรียกว่าตกหลุมอากาศ  ระดับความรุนแรงอาจอยู่ในขั้นเล็กน้อย ,ปานกลาง ,รุนแรงหรือรุนแรงมาก และทุกครั้งนักบินจะประกาศให้รัดเข็มขัดก่อนทุกครั้งครับ แต่ในกณีข้างต้นคาดว่าเจออย่างเฉียบพลันครับ วิธีแก้ไขที่ดีที่สุดคือ รัดเข็มขัดตลอดเที่ยวบินครับ
      รอพี่ๆท่านอื่นมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ