Author Topic: ผมทำแบบนี้ได้ไหมครับ  (Read 14850 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline honestart

• นักรบ
  • **
พอจะมีพี่ เพื่อนๆ น้องเคยทำแบบนี้กันหรือเปล่าครับ หมายถึงว่า เราไปเรียนบินเองทั้งๆที่ยังไม่จบป.ตรี แบบว่า ให้ทางรรการบินจัดตารางให้เราครับ หรืออาจจะเรียนpplระหว่างเรียน พอดีว่าที่มหาลัยมีเรียนไม่เยอะครับเลยอยากเอาเวลาว่างไปทำให้เกิดประโยชน์สูงสุด หรือพอใกล้จะจบป.ตรี ก็ค่อยไปต่อยอดเป็นcpl แล้วถ้าทำแบบนี้ มันจะส่งผลดีผลเสียอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

Offline naysolo

• ประชาชน
ผมเห็นมีคนทำแบบนี้เหมือนกันนะครับ ผมก็คิดจะทำ แต่ผมแนะนำว่าลอง เรียนจบ ปริญญาตรีแล้วลองสอบ SP ก่อนสััก ปี ก็ไม่เสียหายนะครับ ปีนึง เปิดสอบตั้งหลายเจ้า ถ้าไม่ได้ ก็ ไปเรียนเองโลด (ที่แนะนำ เพราะผมก็คิดที่จะทำแบบนี้ครับ) E30

• นักรบ
  • **
ขอบคุณๆ naysolo มากครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เอาจริงๆนะครับ ผมไม่เห็นความจำเป็นอะไรที่ต้องรีบไปเรียนบินเองเลย

สุดท้ายจบมา ก็ต้องมาสอบหาที่ทำงานทำอยู่ดี ซึ่งแนวทางการสอบของแต่ละที่ก็จะคล้ายๆกันทั้ง SP และ QP

รอเรียนให้จบ ระหว่างนั้นก็หาข้อมูลเกี่ยวกับการสอบไปเรื่อยๆ แล้วค่อยมาลองสอบ SP ก็ยังทันครับ

สอบผ่านก็กำไร
สอบตกก็จะได้รู้ว่ายังไม่พร้อม

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
เอาจริงๆนะครับ ผมไม่เห็นความจำเป็นอะไรที่ต้องรีบไปเรียนบินเองเลย

สุดท้ายจบมา ก็ต้องมาสอบหาที่ทำงานทำอยู่ดี ซึ่งแนวทางการสอบของแต่ละที่ก็จะคล้ายๆกันทั้ง SP และ QP

รอเรียนให้จบ ระหว่างนั้นก็หาข้อมูลเกี่ยวกับการสอบไปเรื่อยๆ แล้วค่อยมาลองสอบ SP ก็ยังทันครับ

สอบผ่านก็กำไร
สอบตกก็จะได้รู้ว่ายังไม่พร้อม

บวกบวก

Offline royalskyaviation

• ทหารเลว
  • *
มีศิษย์การบินของ RSAC มาเรียน CPL ควบคู่ไปในขณะที่กำลังศึกษาอยู่ระดับปริญญาตรีค่ะ และจบหลักสูตร CPL พร้อมกับจบปริญญา ซึ่งจะทำให้ท่านมีโอกาสสอบในสายการบินต่างๆได้เร็วยิ่งขึ้น เพราะทุกสายการบินต้องการรับนักบินที่มีวุฒิปริญญาพร้อมใบอนุญาตินักบินพาณิชย์ตรีแต่หากท่านมีความประสงค์จะเรียนเป็น PPL แล้วค่อยต่อเป็น CPL นั้น ทางเราขอแนะนำว่าให้ท่านเรียนแบบ CPL ไปเลยดีกว่าค่ะ เพราะจะเป็นการเรียนที่ต่อเนื่องจนจบหลักสูตร และเมื่อจบหลักสูตรพร้อมกับจบปริญญาตรีก็สามารถไปสอบเข้าสายการบินได้ทันที

• นักรบ
  • **
มีศิษย์การบินของ RSAC มาเรียน CPL ควบคู่ไปในขณะที่กำลังศึกษาอยู่ระดับปริญญาตรีค่ะ และจบหลักสูตร CPL พร้อมกับจบปริญญา ซึ่งจะทำให้ท่านมีโอกาสสอบในสายการบินต่างๆได้เร็วยิ่งขึ้น เพราะทุกสายการบินต้องการรับนักบินที่มีวุฒิปริญญาพร้อมใบอนุญาตินักบินพาณิชย์ตรีแต่หากท่านมีความประสงค์จะเรียนเป็น PPL แล้วค่อยต่อเป็น CPL นั้น ทางเราขอแนะนำว่าให้ท่านเรียนแบบ CPL ไปเลยดีกว่าค่ะ เพราะจะเป็นการเรียนที่ต่อเนื่องจนจบหลักสูตร และเมื่อจบหลักสูตรพร้อมกับจบปริญญาตรีก็สามารถไปสอบเข้าสายการบินได้ทันที
ถ้าทำแบบนั้น ระยะเวลาเรียนก็จะต้องแยกๆกันใช่มั้ยครับ ซึ่งมันก็ไม่ได้ตามที่สายการบินต้องการคือเรียนรวดเดียวจบ มันจะมีปัญหาตามมานะสิครับ

Offline noptawat

• TAA-CoPilot
  • ประชาชน
 แต่ถ้าเราเรียน CPL แล้วก็ไม่สามารถสอบแบบ SP ได้แล้วนะครับตามกติกาก็ต้องให้สุดทางแล้วมาสอบ QP เลย

Offline benz43

• นักรบ
  • **
แต่ถ้าเราเรียน CPL แล้วก็ไม่สามารถสอบแบบ SP ได้แล้วนะครับตามกติกาก็ต้องให้สุดทางแล้วมาสอบ QP เลย

จากที่ผมเคยสอบถามมา เข้าใจมาว่า ระหว่างเรียน CPL ถ้ายังไม่จบหลักสูตร สามารถสอบ SP ได้ เพียงแต่คนส่วนใหญ่จะไม่ทำกัน เพราะ ต้องขาดเรียน / บิน เพื่อมาสอบ แล้วถ้าได้ SP ก็ต้องเริ่มเรียนใหม่ เหมือนทิ้งเงินไป คนเลยไม่ทำกัน

เข้าใจผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ไขด้วยคับ

Offline Admin

• Administrator
เห็นด้วยกับการลองสอบ SP ก่อนครับ และระหว่างนั้นควรหางานทำไปพลางๆครับ ถ้าไม่ได้ก็ทำงานไป เก็บเงินได้แล้วก็ค่อยไปเรียนก็ได้ครับ

พอทำงานแล้ว อาจจะเปลี่ยนใจก็ได้นะครับ

Offline Aviapsytutor

• ประชาชน
เห็นด้วยกับการลองสอบ SP ก่อนครับ และระหว่างนั้นควรหางานทำไปพลางๆครับ ถ้าไม่ได้ก็ทำงานไป เก็บเงินได้แล้วก็ค่อยไปเรียนก็ได้ครับ

พอทำงานแล้ว อาจจะเปลี่ยนใจก็ได้นะครับ

เห็นด้วยครับ

Offline ceez

• ประชาชน

จากที่ผมเคยสอบถามมา เข้าใจมาว่า ระหว่างเรียน CPL ถ้ายังไม่จบหลักสูตร สามารถสอบ SP ได้ เพียงแต่คนส่วนใหญ่จะไม่ทำกัน เพราะ ต้องขาดเรียน / บิน เพื่อมาสอบ แล้วถ้าได้ SP ก็ต้องเริ่มเรียนใหม่ เหมือนทิ้งเงินไป คนเลยไม่ทำกัน

เข้าใจผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ไขด้วยคับ

ที่อื่นไม่ทราบครับ ที่การบินไทยผมเคยถาม เค้าบอกลงเรียนมายังไม่จบก็ต้องสมัคร QP เท่านั้นครับ

Offline benz43

• นักรบ
  • **

ที่อื่นไม่ทราบครับ ที่การบินไทยผมเคยถาม เค้าบอกลงเรียนมายังไม่จบก็ต้องสมัคร QP เท่านั้นครับ

อย่างงี้ สำหรับการบินไทย หมายความว่า เรียนยังไม่จบ ยังไม่ได้ CPL ก็สามารถสมัคร QP ได้หรอครับ ?

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เหมือนจะมีรายละเอียดมากกว่านั้นครับ...ที่ทราบมาคือ ถ้าเริ่มเรียนไปแล้ว ก็ไม่มีสิทธิ์สอบ SP แล้ว แต่จะสอบ QP ได้ไหม เป็นอีกเรื่องครับ เพราะเพื่อนผมตอนเขากำลังจะมาสอบ QP การบินไทย ทางโรงเรียนการบินทำเรื่องแจ้งมาเป็นพิเศษว่ากำลังจะจบแล้ว เหลือแต่เช๊คจบหรือสอบจบนี่ล่ะครับ แล้วก็ได้มาสอบ

Offline Trinidad

• ประชาชน
เห็นศิษย์การบินผู้หญิงของ RSAC คนนึงมานั่งสอบ SP TAA รอบล่าสุดอยู่ด้วย  แปลกใจเหมือนกันครับว่าอะไรยังไง
ตกลงระหว่างเรียนก็สอบ SP ได้?

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เห็นศิษย์การบินผู้หญิงของ RSAC คนนึงมานั่งสอบ SP TAA รอบล่าสุดอยู่ด้วย  แปลกใจเหมือนกันครับว่าอะไรยังไง
ตกลงระหว่างเรียนก็สอบ SP ได้?
แล้วแต่กฎของแต่บริษัทครับ การบินไทยไม่ได้เลย แอร์เอเชีย ยังไม่เคยมีเคส ปีนี้อาจจะเป็นเคสแรกก็ได้ เด๋วรอดูกันครับว่าทางแอร์เอเชียว่าไง