Author Topic: สอบถามข้อมูลผู้รู้เรื่อง SP Etihad ที่จะสอบ 20/8/56 นี้หน่อยครับ  (Read 19291 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ploy88

• ประชาชน
ไม่ทราบว่าสมัครจากเวบไหนรายละเอียดเป็นยังเผื่อเป็นข้อมูลเพื่อนๆสำหรับปีหน้า ขอบคุณครับ

Offline sakurangi7

• ทหารเลว
  • *
โห เห้ย ได้งัย ติดตามมานาน แล้วไหง ผมไม่รู้เรื่องอะไรเลย เข้าไปในเวปก็ไม่เห็นมีประกาศ เศร้าจัง   O12

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
อ้าว ปีนี้เปิดรับสมัครด้วยหรอครับ ไม่เห็นจะได้ยินข่าวเลย. ผมเคยสมัครออนไลน์ตอนประมาณปี2010หรือ2011นี่แหละจำไม่ค่อยได้ คนสมัครสอบทั่วโลก ถ้าคนไหนprofileดีก็น่าจะได้รับการติดต่อกลับจากetihadให้ไปสอบข้อเขียน ปีนั้นสนามสอบที่ใกล้ที่สุดน่าจะเป็นที่ออสเตรเลียมั้งครับจำไม่ค่อยได้ - นักบิน 307-

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *

กทม ก็มีคับ
ปีไหนหรอครับที่etihadมีสนามสอบspที่ กทม. ผมพลาดเลย E08 เห็นมีแต่etihadมาตั้งโต๊ะเปิดรับนักบินแอร์ไลน์ต่างๆของไทย ไปบินให้สายการบินetihad ซึ่งผลตอบแทนล่อตาล่อใจมากๆ  O08

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
20-21 ปีนี้แหละครับ

เขาให้สมัครตั้งแต่ประมาณ July ละครับ
แล้วเพิ่งมาเรียกเอาตอนนี้ครับ

Etihad Airways Bangkok Offices
11th Floor, Tonson Tower,
900 Ploenchit Road, Lumpini, Pathumwan,
BANGKOK

เขาให้สมัครตั้งแต่ประมาณ July ละครับ

Etihad Airways Bangkok Offices
900 Ploenchit Road, Lumpini, Pathumwan,
BANGKOK

ผมพลาดได้ไงเนี้ย ทำไมไม่เห็นมีข่าวเลย น่าเสียดายจัง E08

• ประชาชน

BANGKOK

ไม่ทราบว่าตอนยื่นเอกสารต้อยื่นอะไรบ้าง ผ่านเวบอะไร คุณสมบัติเป็นยังไงบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
ก็ยื่น resume transcript เหมือนแอร์ไลน์ปกติคับ เพียงแต่ Etihad เค้าเอา passport ด้วย คุณสมบัตินี่ผมม่ะอน่ใจนะ แต่รู้สึกก็ ป.ตรีคับ ผมกะสมัครมะทันเหมือนกันครับ มารู้ตอนเหลือนวันเดวแถมเครื่องสแกนที่บ้านเสีย แต่ค่อยยังชั่วมาได้ sp บางกอกแทนเรยโล่ง
 E11

Offline blackmashi

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
ปกติไม่ทราบมาก่อนเลยค่ะ ว่ามีโปรแกรมนี้ แต่พอดีหลุคว่ามีเพื่อนที่สอบนักบินด้วยกันมาบอก
แบบว่าบอกคืนสุดท้ายที่จะปิดรับสมัครน่ะค่ะ ก็รีบตาลีตาเหลือกกรอกใบสมัครออนไลน์เลย
รู้สึกว่าจะที่เว็บนี้นะคะ http://careers.etihadairways.com/ehire/English/
แต่ว่าตอนนี้ก็ปิดไปแล้ว ก็ไม่มี job description ให้อ่านแล้วล่ะค่ะ

สมัครไว้ตั้งแต่ต้นๆ ปี คิดว่าจะเงียบหายไปซะละ ผ่านมาหลายเดือนเพิ่งมีเมล์ตอบมาว่ากำลังดู profile เราอยู่
บอกจะติดต่อมาในอีก 2 อาทิตย์ เราก็รอไปเรื่อยๆ อยู่ดีๆ อาทิตย์ที่แล้วก็ตอบมาว่าเราผ่าน short-listed
แล้วก็มี slot ให้เราเลือกไปสอบ ซึ่งที่กทม.เหมือนจะมีแค่วันที่ 20-21 ช่วงเที่ยวๆ เท่านั้นแหละค่ะ
โหดมาก ให้เวลาเตรียมนิดเดียว แล้วก็บังคับให้ไปสอบเลย (แต่ชาติอื่นๆ ก็เลือกสอบได้จนถึงสิ้นเดือนนะคะ)

เราเองไปสอบ Assessment Test พรุ่งนี้ค่ะ คร่าวๆ คือ สอบ computer-based test 1 ชั่วโมง
คาดว่าน่าจะมีแต่ basic knowledge test ... ไว้สอบเสร็จจะมาบอกแนวทางให้อีกทีนะคะ

O02

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
โห เจ๋งแฮะ  สอบแล้วเป็นไง บอกกันด้วยนะครับ

E30

• ประชาชน

Offline ChampAof

• ทหารเลว
  • *

Offline blackmashi

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
ไปสอบมาเรียบร้อยละค่ะ

รับถึงแค่อายุ 26 ใช่ไหนครับคุณ blackmashi  E08

Aged between 18 to 26 at the time of testing; Height 157 to 195 cm;BMI below 30.

เรื่องรายละเอียดการสอบ ตามนี้เลยค่ะ https://www.talentqgroup.com/assessments/aspects/
แต่ปีถัดๆ ไปอาจจะเปลี่ยนก็ได้มั้ง เพราะดูแนวทางแล้ว บริษัทน่าจะเน้นซื้อข้อสอบเอา พอครั้งหน้าก็อาจจะเปลี่ยนเจ้า
แต่ว่าข้อสอบแนวนี้ เตรียมตัวมาก็เท่านั้นมั้งคะ มันวัด general skill และการคุมอารมณ์ตื่นเต้นซะมากกว่า

จากลิงก์ที่ให้มา ดูที่หัวข้อ Aspects Ability ตามนั้นเลยค่ะ เป๊ะๆ
ที่เค้ายกตัวอย่างมาให้ดู คือ practice test ก่อนสอบจริงเลยค่ะ แต่ละข้อให้เวลา 45-90 วินาที
โดยที่โจทย์ยาว 1 เรื่องมักใช้กับคำถามประมาณ 3 ข้อ ข้อแรกของโจทย์จะให้เวลายาวหน่อย
ส่วนข้อถัดมา เวลาจะลดลงค่ะ เพราะถือว่าเนื้อหาเรื่องเดียวกัน

Aspects Ability Numerical - เลขคำนวณง่ายๆ ชั้นเดียว ไม่ซับซ้อน แต่ว่าความยาก คือการอ่านโจทย์ยาวๆ ที่มีทั้งกราฟ ตาราง remark ยิบย่อยต่างๆ และการตีโจทย์ให้แตก
Aspects Ability Verbal - เหมือน Verbal Reasoning ทั่วไป คือ มี passage ความยาวประมาณ 2-3 ย่อหน้ามาให้เราอ่าน แล้วตอบคำถาม ความยากคืออ่านให้ไว ตอบให้ทัน
Aspects Ability Checking - 1 โจทย์ใหญ่ มีตาราง 2 ตารางเทียบกันซ้าย-ขวา ยาวประมาณ 5-6 บรรทัดให้เราตรวจแต่ละบรรทัด ว่าข้อมูลด้านซ้ายกับขวา เหมือนกันหรือไม่

คำแนะนำคือ อย่าตื่นเต้นค่ะ อ่านและทำตัวให้ชินกับ Practice Test ก่อน ถ้าไม่พร้อมก็อย่าเพิ่งเริ่ม Test
เพราะถ้าเริ่มไปแล้ว มันหยุดไม่ได้ ถอยหลังก็ไม่ได้ แต่ละข้อ จะมีเวลาเตือนเราเมื่อเหลือ 30 วินาที
และพอเหลือ 15 วิปุ๊บ มันจะเปลี่ยนคำเตือนเป็นอักษรสีแดงกระพริบๆ อย่าปล่อยให้เวลาหมด
เพราะอาจกด submit ไม่ทัน ไม่รู้ว่าถ้าเลือกคำตอบไว้ แต่กด submit ไม่ทันแล้วจะได้คะแนนหรือเปล่า
ฉะนั้น กันไว้ดีกว่าแก้นะคะ แนะนำว่าเลือกคำตอบได้ ระหว่างเช็คก็เอาเมาส์ไปรอไว้แถวๆ นั้น 555
ข้อสอบทำบนโน๊ตบุค IBM/Lenovo เก่าๆ ค่อนข้างกดยาดนิดนึง
ใครที่ใช้ trackpoint สีแดงๆ ของโน๊ตบุค IBM ได้คล่อง ก็จะได้เปรียบนิดนึงค่ะ 5555

ใครที่กำลังจะสอบพรุ่งนี้ ขอให้โชคดีนะคะ ... มีอะไรสงสัย สอบถามเพิ่มเติมได้ค่ะ
 - นักบิน 303-

Offline Perth

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
มีข่าววงในมาบอก ปีหน้า Etihad จะมีเปิดรับ Cadet อีกนะครับ ตามประกาศจากหน้าเว็บกันเองนะคร๊าบบบ ไปละ